ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างรถกันยังไง  (อ่าน 5748 ครั้ง)

ออฟไลน์ gonggong

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
ล้างรถกันยังไง
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 01:41:36 PM »
ขออนุญาติถามแบบ โง่ๆ เลยนะครับว่า

ล้างรถยังไงอะครับ เพราะปกติถ้าเป็นรถ ผมจะเอาไปให้ ที่ล้างรถล้างให้

แต่ มอไซด์ คันใหญ่แบบนี้ ถามเค้าแล้ว Wizard ไม่รับล้างอะครับ

ล้างกันเองหรือมีที่ไหนรับล้างบ้างครับ อยู่แถวๆ สาทร พระราม 3

Ducati Bikers Thailand

ล้างรถกันยังไง
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 01:41:36 PM »
//

ออฟไลน์ Archangel

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +2/-0
  • 795 @ RAMA3 ครับ^^ เจอกันก็ทักได้จ้า!
Re: ล้างรถกันยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 10:42:59 PM »
มาช่วยตอบคับ ^^

ถ้าอยู่แถวพระราม 3  ผมแนะนำร้านล้างรถ ซอย สาธุฯ 15 ครับ เข้าซอยมานิดเดียวจะเจอร้านอยู่ซ้ายมือ  เค้าเคยล้าง BigBike เยอะอยู่ (795 ผมก็ หนึ่งในนั้น 555) เป็นงานเป็นการพอควร คุณภาพก็ถือว่า OK ครับ
ปล, เอ๊ะ! เข้าไปล้างที่ศูนย์พระราม 3 ก็ได้นี่ครับ? 555  mon61

ส่วนล้างเอง ขอแชร์ตามวิธีที่ผมทำประจำละกันครับ

สิ่งที่ต้องเตรียม
1.ผ้าไมโครดีๆหน่อย 6 ผืน แบ่งเป็น : 1.ล้างแฟริ่ง 2.ล้างที่ไม่ใช่แฟริ่ง  3.ล้างโซ่ ล้อ และที่สกปรกมากๆ  4.เช็ดแฟริ่ง  5.เช็ดที่ไม่ใช่แฟริ่ง  6.ขัดเช็ด wax
2.น้ำยาล้างรถ (ผมใช้ของ Amway)
3.Wax (ผมใช้ของแมกไกว)
4.น้ำยาล้างโซ่ (Sonax เขียว และ Mugoff ล้างโซ่)
5.น้ำยาเคลือบโซ่ (Mugoff Chainloop)
6.น้ำยาเคลือบเบาะ และพลาสติกดำ (แมกไกว)
7.ถัง ,แปรง , ฯลฯ
8.จุกอุดท่อไอเสีย กันน้ำเข้า

วิธีล้าง

1.เอารถขึ้น Stand (ถ้าไม่มีไม่เป็นไร..เพราะผมก็ไม่มี 555)
2.ล้างด้วยน้ำยาล้างรถให้ทั่ว  ใช้ผ้าตามที่บอกข้างต้น 3 ผืนแรก ล้างๆ ขัดๆ ตามหน้าที่ของมัน  mon16 โดยให้ไล่ล้างจากผ้าเบอร์ 1->2->3 ครับ.. ล้างให้เสร็จเป็นส่วนๆไป  *ห้าม!* มั่วผ้าเด็ดขาด.. ไม่งั้นแฟริ่งเป็นรอยนะครับ 555
3.ล้างรถด้วยน้ำสะอาดให้ทั่ว
4.ใช้ผ้าเบอร์ 4 เช็ดแฟริ่งให้แห้งก่อน จากนั้นเราถึงจะลงมือล้างโซ่และล้อครับ (ปล, ถ้าล้างทุกอย่างจนเสร็จแล้วค่อยเช็ดแห้งทีเดียว..แฟริ่งที่ปล่อยไว้จนน้ำแห้งเอง..น้ำจะแห้งเป็นคราบๆ ครับ...ถึงให้เช็ดแห้งแฟริ่งก่อน) 
5. ล้างล้อและโซ่.. โดย โซ่ ให้เอา Sonax หรือ Mugoff ฉีดพร้อมเอาแปรงขัดๆถูๆ... ทำให้ทั่วทั้งโซ่ (ถ้ามี Stand ก็หมุนล้อหลังเอา..ถ้าไม่มีก็ หึๆๆๆ.. ล้างไป เข็นไป ครับ!.. ต้องมีพื้นที่สัก 3 เมตร)
6. เสร็จแล้วให้เอาผ้าเบอร์ 3 (ที่สกปรกๆ) บิดๆให้หมาดๆเพื่อเช็ดโซ่ให้แห้ง หรือเกือบแห้งที่สุด
7. ทำการหล่อลื่นโซ่ ด้วย Mugoff ..ฉีดให้ทั่วทั้งโซ่เช่นกัน
8. เริ่มลง Wax โดยลงตามวิธีที่ข้างกระป๋องบอก (Wax พยายามอย่าให้โดนพลาสติกสีดำครับ..มันจะด่าง..ถ้าโดนให้เอาผ้าเช็ดออก) และใช้ผ้าเบอร์ 6 ขัดเช็ด wax ออก ตามคู่มือเลยครับ 
9. ลงเคลือบดำ ที่เบาะ และชิ้นส่วนพลาสติก และล้อแม็ก (เคลือบดำ พยายามอย่าให้โดนแฟริ่งสีนะครับ..ถ้าโดนให้เอาผ้าสะอาดไล่เช็ดออก)
10. Start เครื่อง ขี่ออกไปวนใกล้ๆ หรือวนแถวๆนั้นสักรอบ เพื่อไล่น้ำที่ขังอยู่ในซอกต่างๆ

จบละครับ  mon17

ปล, ตอนผมล้างแรกๆ ...เฉลี่ยประมาณ 3 ชม. ต่อครั้ง ครับ -..-  mon14 ... ตอนนี้ชำนาญขึ้นเหลือ 1.5 ชม. ต่อครั้ง 555  mon17
"You decide your SPEED , PHYSIC decide you LIVE or DIE"

ออฟไลน์ kaakumijung

• Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 11:22:10 PM »
ข้อมูลระเอียดยิบเลยนะครับ  mon57 คงต้องเอาวิธีนี้ไปใช้บ้างแล้วคราป  mon61
มีอีสระเหมือนติดปีก เมื่อได้ขี่ducati

ออฟไลน์ OHM Stabilizer

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 12:48:32 AM »
ข้อมูลเยี่ยมมากคับ mon57

ออฟไลน์ ducati_kookkai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 01:41:42 AM »
 mon4

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:38:23 AM »
นึกว่าผมบบ้าอยู่คนเดียว ล้างรถทีใช้ผ่้า 6-7 ผืน  mon16  mon16  mon16 mon16 mon16 mon16 mon16
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Olewinter(Bas)

• Moto GP point: +4/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:17:07 AM »
ศูนย์พระราม3รับล้างหรอครับ เคยขับเข้าไปเห็นแต่เซอร์วิส
หรือเข้าไปจอดแล้วบอกล้างรถหรอครับ ไม่รู้เลยจริงๆครับ ใกล้ดีด้วยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 10:21:31 AM »
ขอบคุณครับ Archangel

ข้อมูลแน่นมากจริง

ผมรักรถนะ แต่ยอมรับว่า ขี้เกียจล้างเองมากๆ  mon17
เรื่อง ศูนย์ พระราม 3 ได้ยินมาเหมือนกันว่ารับล้างด้วย แต่ยังไม่ได้ confirm ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 10:39:17 AM »
ถาม ศูนย์ พระราม 3 แล้วครับ มีรับล้างจริงๆด้วย 200+vat

ไม่ต้องจอง เข้าไปได้เลย

ออฟไลน์ wiwat

• สุขนิยม
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 12:33:38 PM »
ขอเสริมนิดเดียวครับ ควรใส่ถุงมือผ้าด้วยก็ดีมากครับ เพราะกันปลายน้อตทิ่มนิ้ว และบางซอกมุมเอานิ้วถูได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ buth

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 01:29:19 PM »
 mon4

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 10:29:31 AM »
ขนแมวรถผมชักเยอะ ว่าจะไปขัดลบรอยที่คาร์เเคร์อยู่ครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะแพงมั้ย เห็นรอยแล้วรำคาญตามาก mon36
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ wiwat

• สุขนิยม
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 12:49:00 PM »
ขนแมวรถผมชักเยอะ ว่าจะไปขัดลบรอยที่คาร์เเคร์อยู่ครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะแพงมั้ย เห็นรอยแล้วรำคาญตามาก mon36
ไม่สนใจwrap ฟิล์มหรือครับ อยู่แถวพระราม2 ร้านไม่แพงมีนะครับ ในซอยวัดท่าข้าม ชื่อร้านจิ๊กโก๋ wrap car เผื่อเป็นทางเลือกครับ

ออฟไลน์ KhoonKhao

• **
  • Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 02:50:08 PM »

ถ้าอยู่แถวพระราม 3  ผมแนะนำร้านล้างรถ ซอย สาธุฯ 15 ครับ เข้าซอยมานิดเดียวจะเจอร้านอยู่ซ้ายมือ  เค้าเคยล้าง BigBike เยอะอยู่ (795 ผมก็ หนึ่งในนั้น 555) เป็นงานเป็นการพอควร คุณภาพก็ถือว่า OK ครับ
ปล, เอ๊ะ! เข้าไปล้างที่ศูนย์พระราม 3 ก็ได้นี่ครับ? 555  mon61

ส่วนล้างเอง ขอแชร์ตามวิธีที่ผมทำประจำละกันครับ

1.ผ้าไมโครดีๆหน่อย 6 ผืน แบ่งเป็น : 1.ล้างแฟริ่ง 2.ล้างที่ไม่ใช่แฟริ่ง  3.ล้างโซ่ ล้อ และที่สกปรกมากๆ  4.เช็ดแฟริ่ง  5.เช็ดที่ไม่ใช่แฟริ่ง  6.ขัดเช็ด wax
2.น้ำยาล้างรถ (ผมใช้ของ Amway)
4.น้ำยาล้างโซ่ (Sonax เขียว และ Mugoff ล้างโซ่)
5.น้ำยาเคลือบโซ่ (Mugoff Chainloop)
6.น้ำยาเคลือบเบาะ และพลาสติกดำ (แมกไกว)

วิธีล้าง

1.เอารถขึ้น Stand (ถ้าไม่มีไม่เป็นไร..เพราะผมก็ไม่มี 555)
2.ล้างด้วยน้ำยาล้างรถให้ทั่ว  ใช้ผ้าตามที่บอกข้างต้น 3 ผืนแรก ล้างๆ ขัดๆ ตามหน้าที่ของมัน  mon16 โดยให้ไล่ล้างจากผ้าเบอร์ 1->2->3 ครับ.. ล้างให้เสร็จเป็นส่วนๆไป  *ห้าม!* มั่วผ้าเด็ดขาด.. ไม่งั้นแฟริ่งเป็นรอยนะครับ 555
4.ใช้ผ้าเบอร์ 4 เช็ดแฟริ่งให้แห้งก่อน จากนั้นเราถึงจะลงมือล้างโซ่และล้อครับ (ปล, ถ้าล้างทุกอย่างจนเสร็จแล้วค่อยเช็ดแห้งทีเดียว..แฟริ่งที่ปล่อยไว้จนน้ำแห้งเอง..น้ำจะแห้งเป็นคราบๆ ครับ...ถึงให้เช็ดแห้งแฟริ่งก่อน) 
5. ล้างล้อและโซ่.. โดย โซ่ ให้เอา Sonax หรือ Mugoff ฉีดพร้อมเอาแปรงขัดๆถูๆ... ทำให้ทั่วทั้งโซ่ (ถ้ามี Stand ก็หมุนล้อหลังเอา..ถ้าไม่มีก็ หึๆๆๆ.. ล้างไป เข็นไป ครับ!.. ต้องมีพื้นที่สัก 3 เมตร)
6. เสร็จแล้วให้เอาผ้าเบอร์ 3 (ที่สกปรกๆ) บิดๆให้หมาดๆเพื่อเช็ดโซ่ให้แห้ง หรือเกือบแห้งที่สุด
7. ทำการหล่อลื่นโซ่ ด้วย Mugoff ..ฉีดให้ทั่วทั้งโซ่เช่นกัน
8. เริ่มลง Wax โดยลงตามวิธีที่ข้างกระป๋องบอก (Wax พยายามอย่าให้โดนพลาสติกสีดำครับ..มันจะด่าง..ถ้าโดนให้เอาผ้าเช็ดออก) และใช้ผ้าเบอร์ 6 ขัดเช็ด wax ออก ตามคู่มือเลยครับ 
9. ลงเคลือบดำ ที่เบาะ และชิ้นส่วนพลาสติก และล้อแม็ก (เคลือบดำ พยายามอย่าให้โดนแฟริ่งสีนะครับ..ถ้าโดนให้เอาผ้าสะอาดไล่เช็ดออก)
10. Start เครื่อง ขี่ออกไปวนใกล้ๆ หรือวนแถวๆนั้นสักรอบ เพื่อไล่น้ำที่ขังอยู่ในซอกต่างๆ

ปล, ตอนผมล้างแรกๆ ...เฉลี่ยประมาณ 3 ชม. ต่อครั้ง ครับ -..-  mon14 ... ตอนนี้ชำนาญขึ้นเหลือ 1.5 ชม. ต่อครั้ง 555  mon17

ขอบคุณมากๆครับ ^^

ออฟไลน์ Saints two wheels

• Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 03:55:57 PM »
 mon42 mon42 mon42

ออฟไลน์ Archangel

• *
  • 795 @ RAMA3 ครับ^^ เจอกันก็ทักได้จ้า!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 05:50:11 PM »
 mon17 ยืนยันครับ ศูนย์พระราม 3 รับล้างรถด้วยจ้า ^^ (ปรกติตรงนั้นรับล้าง Supercar อยู่ละ) ..ขี่เข้าไปล้างได้เลยครับ mon57

ผมเองถ้าขี้เกียจๆ ก็พามันไปล้างที่นั้นบ่อยๆครับ 555 mon61

ขอเสริมนิดเดียวครับ ควรใส่ถุงมือผ้าด้วยก็ดีมากครับ เพราะกันปลายน้อตทิ่มนิ้ว และบางซอกมุมเอานิ้วถูได้ด้วยครับ

อ้อใช่ๆๆเลย ..ขอบคุณมากครับ  mon17 ลืมบอกไปเลยว่าควรใส่ถุงมือด้วย ผมล้างมือเปล่านี่มือเป็นแผลบ่อยมาก -*- หลังๆเลยเอาถุงมือพลาสติกถูกๆมาใส่ ช่วยได้ครับ  mon57
"You decide your SPEED , PHYSIC decide you LIVE or DIE"

ออฟไลน์ DHAMMADA7

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 12:18:31 AM »

วิธีล้าง

mon4 mon4 mon4 mon4 mon4

ออฟไลน์ fiatfiat

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 08:58:40 AM »
 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ leechin

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 09:29:23 AM »
ตั้งแต่ขี่รถมา ถ้าไม่เจอฝนตก รถเลอะจริงๆ <ซึ่งเจอแค่สามครั้ง>ไม่เคยล้างเลยครับ เพราะกลัวเป่าลมจากซอกเล็กซอกน้อยที่หัวเป่าลมเข้าไปไม่ถึง แล้วมีน้ำค้างอยู่ตามซอก
จะทำให้เป็นคราบ ขึ้นขุมสนิม ส่วนใหญ่ใช้ผ้าดีดีชุบน้ำ เช็ดอย่างเดียว ประมาณ 2 ชั่วโมงก็เสร็จ....
mon6 mon57
ไปให้สุด ดังใจฝัน ....

ออฟไลน์ Merlyn

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 04:20:40 PM »
วันนี้ไปถามมาที่ โปลิเคม เขารับล้างวันธรรมดาราคา 200บาทคับ mon47