ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเอกสารวันรับรถครับ  (อ่าน 3306 ครั้ง)

ออฟไลน์ xman2005

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +5/-3
สงสัยเรื่องเอกสารวันรับรถครับ
« เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 10:27:00 PM »
เอา 795 ออกไปขี่เล่นโดนตำรวจเรียกข้อหาไม่มีทะเบียน พอมาดูเอกสารที่ได้จากศูนย์ ก็มีแค่ใบเสร็จ กับใบรับรถ ไม่เห็นมีหลักฐานอะไรที่แสดงได้ว่ากำลังรอจดทะเบียนอยู่เลย ก็เลยอยากรู้ว่าท่านอื่นได้เอกสารอะไรมากกว่านี้หรือเปล่าครับ

Ducati Bikers Thailand

สงสัยเรื่องเอกสารวันรับรถครับ
« เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 10:27:00 PM »
//

ออฟไลน์ หนึ่ง DNT(B)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +12/-1
Re: สงสัยเรื่องเอกสารวันรับรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 11:43:58 PM »
เหมือนกันครับ เอกสารสัญญาจ่ายงวดกับทางไฟแนช์ใบเสร็จ นอกนั่่นไม่มีอะไร แล้วทะเบียนจะได้เมื่อไหร่ไม่รู้

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3
Re: สงสัยเรื่องเอกสารวันรับรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 11:50:03 PM »
อ้าวงานเข้า

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 12:16:58 AM »
ระหว่างรอจด จริงๆแล้วตามกฎหมายไม่สามารถวิ่งได้ครับ และไม่มีป้ายแดงเหมือนกรณีรภยนต์ด้วย จึงห้ามวิ่งครับ

ส่วนป้ายแดงมอไซค์ที่เห็นกันประปรายนั้นคือข้อตกลงกันเองระหว่างร้านค้ากับตำรวจพื้นที่ครับ

สรุปว่าถ้าเจอตำรวจเขี้ยวๆก็ดอกไม้กับเค้าดูนะครับผม

ช่วงรอทะเบียนไม่แปลกครับ  mon43
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Impresza Neung

• Global Moderator
  • Moto GP point: +14/-0
  • " ได้เวลาสนุก ได้เวลา สตีท "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 07:29:45 PM »
 abc17
เหมือนกันครับ เอกสารสัญญาจ่ายงวดกับทางไฟแนช์ใบเสร็จ นอกนั่่นไม่มีอะไร แล้วทะเบียนจะได้เมื่อไหร่ไม่รู้
สั่งทางศูนย์จดหรือยังครับ ถ้าแจ้งทางศูนย์ไปแล้วไม่น่าเกิน 3 อาทิตย์คงใด้ป้ายแระครับ ระหว่างนี้ขับไปใหนก็พกใบเสร็จหรือใบรับมอบรถติดกระเป๋าไปด้วยจะดีมากครับ เพราะเป็นหลักฐานว่าเราใด้ออกรถกับทางศูนย์จริง และกำลังรอเลขอยู่ ไม่ใช่รถจดประกอบแต่อย่างใด เดี๋ยวพี่หนวดก็ถามเรื่องอื่นเองครับ เพราะใหนๆก็เรียกแล้ว mon36 เช่น ท่อ โน่น นี่ นั่น ไปเรื่อย ก็คุยกับพี่หนวดด้วยรอยยิ้มครับ แล้วทุกอย่างดีเอง อิ อิ

ออฟไลน์ หนึ่ง DNT(B)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +12/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 10:37:57 PM »
abc17
สั่งทางศูนย์จดหรือยังครับ ถ้าแจ้งทางศูนย์ไปแล้วไม่น่าเกิน 3 อาทิตย์คงใด้ป้ายแระครับ ระหว่างนี้ขับไปใหนก็พกใบเสร็จหรือใบรับมอบรถติดกระเป๋าไปด้วยจะดีมากครับ เพราะเป็นหลักฐานว่าเราใด้ออกรถกับทางศูนย์จริง และกำลังรอเลขอยู่ ไม่ใช่รถจดประกอบแต่อย่างใด เดี๋ยวพี่หนวดก็ถามเรื่องอื่นเองครับ เพราะใหนๆก็เรียกแล้ว mon36 เช่น ท่อ โน่น นี่ นั่น ไปเรื่อย ก็คุยกับพี่หนวดด้วยรอยยิ้มครับ แล้วทุกอย่างดีเอง อิ อิ
ขอบคุณครับ ทางศูนย์น่าจะแจ้งจดแล้ว เพราะผมไม่ได้เลือกเลขอะไร

ออฟไลน์ xman2005

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +5/-3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 10:48:17 PM »
ขอบคุณครับ ไอ้ผมก็คิดว่าทางศูนย์ให้เอกสารผมมาไม่ครบซะอีก
แต่ไม่เข้าใจเหตุผล ที่เงินค่ารถก็จ่ายไปหมดแล้ว ทำมัยเราถึงเอาหลักฐานต่างๆ มาจดทะเบียนเองเลยไม่ได้ จะได้ไม่ต้องเสียเวลารอทางศูนย์ทองหล่อดำเนินการให้ เพราะจริงๆ แล้วถ้าผมเข้าใจไม่ผิดการจดทะเบียนรถน่าจะได้ทะเบียนภายในวันเดียว (ถ้าไม่รอเลข)
ส่วนเรื่องตำรวจถ้าเราผิดจริงก็ต้องว่าไปตามผิดครับ

ออฟไลน์ Redframe

• **
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 09:11:37 AM »
ขอบคุณครับ ไอ้ผมก็คิดว่าทางศูนย์ให้เอกสารผมมาไม่ครบซะอีก
แต่ไม่เข้าใจเหตุผล ที่เงินค่ารถก็จ่ายไปหมดแล้ว ทำมัยเราถึงเอาหลักฐานต่างๆ มาจดทะเบียนเองเลยไม่ได้ จะได้ไม่ต้องเสียเวลารอทางศูนย์ทองหล่อดำเนินการให้ เพราะจริงๆ แล้วถ้าผมเข้าใจไม่ผิดการจดทะเบียนรถน่าจะได้ทะเบียนภายในวันเดียว (ถ้าไม่รอเลข)
ส่วนเรื่องตำรวจถ้าเราผิดจริงก็ต้องว่าไปตามผิดครับ

จริงๆ เอาไปจดเองได้นะครับผมว่า เหมือนรถยนต์ผมก็ไม่รอเซล เอาไปทำเรื่องเอง วันเดียวเสร็จ mon61

เข้าใจว่า ศูนย์อาจรอปริมาณ รถที่ต้องการจด หลายๆ คันก่อนค่อยไปทำทีเดียว เพื่อนประหยัดค่าใช้จ่ายต่างๆ ด้วยมังครับ
แค่รักสองล้อ เบื่ออยู่ห้องแอร์

ออฟไลน์ Impresza Neung

• Global Moderator
  • Moto GP point: +14/-0
  • " ได้เวลาสนุก ได้เวลา สตีท "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 05:50:30 PM »
ขอแยกเป็น 2 ข้อนะครับ ตามที่เข้าใจนะจ๊ะ mon55
1. ไฟแนนซ์ ในการจดทะเบียนรถ ผู้ถือกรรมสิทธิ์คือไฟแนนซ์ เพราะฉนั้นการจดทะเบียนจะต้องเบิกชุดแจ้งจำหน่ายจากทางไฟแนนซ์ (ชุดแจ้งจำหนายจะระบุรายละเอียดของรถ เช่น ราคารถ เลขเครื่องเลขถัง)อาจใช้ระยะเวลาประมาณ 4-5 วัน และชุดจดทะเบียน(สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประชน เลขเครื่องเลขถัง หาง พรบ ) 2 อย่างประกอบกันเพื่อจดทะเบียน
2. ซื้อสด จริงๆแล้วการซื้อสดสามารถที่จะขอเบิกชุดแจ้งจำหน่าย จากทางศูนย์ใด้ โดยควรแจ้งความจำนงค์จากทางศูนย์ก่อนล่วงหน้าว่าจะขอไปจดทะเบียนเอง ดังนั้น 3,500 บาท นั้น ก็หักออกจากเงินที่เราชำระวันออกรถไป ก็นำชุดแจ้งจำหน่าย ชุดจดทะเบียน ไปที่ขนส่งเพื่อจดใด้  mon37
            ส่วนที่ช้าเพราะต้องรอไปจดทะเบียนทีเดียว อันนี้ก็มีส่วนครับ อาจอาทิตย์ละครั้งก็แล้วแต่ที่ศูนย์ดิวครับ พอจดเสร็จก็รอเอามาคืนทีเดียวเหมียนกัน อิ อิ   mon36 ส่วนการนำชุดจดไปจดเองแล้วใด้ภายในวันเดียวนั้น ต้องไปแต่เช้า แล้วก็นั่งรอ ขึ้นอยู่กับว่า คนมากน้อยแค่ใหน บางทีอาจใด้มาแค่ป้ายภาษี กับเล่ม เพราะป้ายต้องรอประทับป้าย ก็ค่อยมาเอาใหม่วันรุ่งขึ้น ค่อนข้างยุ่งยาก  หรืออาจใด้เลยก็เยี่ยมเลยครับ  mon42 อันนี้ถ้าซื้อสดก็จบไปครับ แต่ถ้าซื้อผ่านไฟแนนซ์ พอใด้เล่มมาก็ต้องนำเล่มไปคืนที่ศูนย์ครับผม mon61 (ไฟแนนซ์จะเบิกชุดจดยากกว่าเพราะเค้ากลัวขั้นตอนสุดท้ายนี่แหละครับ พอใด้เล่มแล้ว.... mon47 mon47)
            เขียนยาวไปหน่อย ข้อมูลอาจไม่ค่อยครบนะครับ อธิบายตามความเข้าใจ  mon27 หากผิดถูกประการใด้ก็ขออภัยด้วยนะจ๊ะ mon42 mon42
                                                                     FRI Krub mon32

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 08:30:58 AM »
 mon57
ระยอง ฮิ