ผู้เขียน หัวข้อ: ถามชาว Ducati หน่อยครับโดนยึดท่อแต่งกันบ้างรึป่าว  (อ่าน 6515 ครั้ง)

ออฟไลน์ l3illythekid

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ตอนนี้ ชาว คาวา โดนกันไปหลายคนแล้วครับ สน ทองหล่อ นี่ตัวดีเรยครับ ไม่ทราบว่า ชาว desmo เป็นไงบ้างครับ

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ witooni

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: ถามชาว Ducati หน่อยครับโดนยึดท่อแต่งกันบ้างรึป่าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 09:52:00 PM »
ยึดนี้หมายความว่าไงครับ เอาไปเลยไม่คืนหรือว่าให้เราเอาท่อเดิมไปเปลี่ยน ดูแล้วถ้าจะยึดทรัพย์ได้ต้องมีคำสั่งศาลนะครับไม่ได้ยึดกันง่ายๆ

• *
Re: ถามชาว Ducati หน่อยครับโดนยึดท่อแต่งกันบ้างรึป่าว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:05:32 PM »
ยึดเรยครับ ไม่ให้คืนครับ โดนไปหลายคนแล้วครับ คนที่รอดก็ต้องใช้กำลังภายในกันเยอะ แต่ก็โดนปรับไปคนละพันอยู่ดี ถ้าไม่มีเส้นมีสายนี่ รอดยากครับ สารวัตรคนนี้ พตต วัฒนา ครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:06:36 PM »
ถึงบอกว่าไม่มีท่อเดิมแล้ว โดนถอดท่อ แล้วขับกลับบ้านแบบไม่มีท่อเรยครับ  mon36 mon36

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:10:15 PM »
ตอนนี้ ที่เห็นชัดเจนว่าตั้งใจจับท่อ คือ สน ทองหล่อครับ สน อื่นยังเฉยๆๆ ยังไงก็ระวังๆ กันหน่อยนะครับ  abc48 abc48

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:34:43 PM »
ยักยอกทรัพย์ ทำไมไม่ฟ้องกันละครับ ยิ่งถ้าโดนหลายคนก็รวมกันไปฟ้องเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:41:13 PM »
ตอนนี้กำลังรวมตัวกันอยู่ครับ วันก่อนมีคนเห็นตั้งด่านอยู่หน้า สน.ทองหล่อเลย เห็น 795อยู่คันโดนถอดท่อคาร์บอน แต่คงถอดไม่เป็นมั้งตัวยึดหักเห็นน้องเจ้าของโวยวาย เห็นแล้วน่าสงสาร  จิงๆ ดูคาติขนาดท่อเดิมติดรถยังดังเลย ไม่ทราบน้องคนนั้นเล่นเว็บนี้มั้ย

ออฟไลน์ oatyoaty

• Ducati Owner
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:42:23 PM »
ผมตามๆ เรื่องนี้อยู่เหมือนกัน สงสัยอยู่อย่างเดียวปรับได้ปรับไปแต่มีสิทธิยึดท่อด้วยเหรอครับ  mon49

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 04:33:25 AM »
ผมใส่ไซเรนเซอร์เพราะงี้แหละครับ กลัวลั่นไปแล้วไปทำให้คุณหัวปิงปองบางคนไม่พอใจ ยึดมาเเล้วยาวอีก

สงสัยอีกอย่าง เเล้วรุ่นที่แต่งจากโรงงานอ่ะ เช่น 795 abs ตัวใหม่ ท่อออกจากศูนย์เลย ทำไง

ถ้าเป็นเเบบนี้ ศูนย์ต้องน่าจะมีมาตรการช่วยเจรจาอะไรบ้างนะครับ ปล่อยให้ลูกค้าเผชิญชะตากรรมเเบบนี้ ก็แย่ล่ะครับ mon36

ปล.บ้านผมฝั่งพระราม2 โดนเรียกหลายทีเเล้ว ไม่มี่โดนเรื่องท่อนะครับ mon57
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 04:53:34 AM โดย tumkung »
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 05:24:16 AM »
ท่อแต่งยังไงก็โดนครับ ถึง 0 จะใส่ให้ก็ตาม.. มันไม่มี มอก. เวรกำ
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 07:31:06 AM »
ครับยังไงก็ผิดถ้าดังเกิน แต่คืออยากปรับ ปรับมาเหอะครับ แต่ยึดท่อนี่ไม่ใช่ละครับ มันไม่ช่าาายยยยยยยยยยยยย

ออฟไลน์ Yong [ย้ง]

• Moto GP point: +9/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 09:38:51 AM »
ทาง O น่าจะมีมาตรการกับเรื่องนี้นะ สน.ทองหล่อก็ไม่ไกล ลองไปคุยๆ ดูนะครับ
แล้วผลเป็นอย่างไรก็ช่วยชี้แจงด้วยครับ  mon40 mon40

ออฟไลน์ Cheer DNT(Hx2)

• นักแข่งตัวยง MOTO GP ยังอาย
  • Moto GP point: +14/-1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 09:39:02 AM »
ท่อฟลู ใบเปนแสน โดนถอด โดนยึด ท่อเปนรอย คงแย่เลย mon40
Sf 848 @2012 #Ducati 1098s @2012#MULTISTRADA @ 2013  #  2014 Ducati Sport1000 Monoposto

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 10:02:04 AM »
สน.ทองหล่อ ห่างจากโชว์รูมนิดเดียวเอง ถ้าเค้าจ้องจะเล่นจริงๆ งานเข้ากันเป็นแถบแหละครับ รถวิ่งเข้าออกศูนย์แต่ละวันหลักสิบคัน ลั่นๆมาทั้งนั้น mon36

ควรจะต้องถามจากดูคาติไทยแลนด์แล้วแหละครับ บ่าช่วยไรพวกเราได้บ้าง...ส่วนผมขอบายครับ แถวนั้นไม่กล้าย่างกรายเข้าไปแน่นอน mon36
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ tyducatom

• Moto GP point: +5/-1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 10:50:49 AM »
ขนลุกเลยกำลังมองท่ออยู่เลย เบื่อมากเลย 

ต้องไปซื้อหนังสือกฎหมายไทย มาติดไว้เหมือนคู่มือรถแล้วมั้งเนี่ย จะได้เถียงกับเขาได้เนี่ย  mon40 mon33

ออฟไลน์ poppyeye

• Moto GP point: +1/-0
  • เป้าหมายมีไว้พุ่งชน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:52:29 AM »
ศูนย์ฯ คงไม่ได้เคียค่านำชา ก็เลยมากวนใจกับพวกที่ขี่BBอะคับ mon61 mon32 mon19

ออฟไลน์ janebellissimo

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:35:31 PM »
เราสามารถเอารถไปตรวจสภาพที่ขนส่งแล้ว วัดระดับความดังเสียง และ ระบุได้มั้ยคับว่าเป็นท่ออะไร
เผื่อพอจะอ้างได้เวลาตำรวจจับ

ออฟไลน์ apichat_pop

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 03:04:49 PM »
อยากทราบเหมือนกันครับว่าโดนข้อหาอะไร..ไม่ใช่อยู่ดีๆจะมายึดกันง่ายๆครับ ส่วนเรื่องท่อแต่ง มอก.ไม่เกี่ยวครับผมไม่เคยเจอข้อไหนระบุ ส่วนเรื่องท่อดังมันมีกำหนดครับว่าดังเกินเท่าไหร เป็น พ.ร.บ..ส่งเสริมและรักษาคุณภาพสิ่งแวดล้อม พ.ศ. 2535  ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถยนต์  ไม่ใช่เอาหูเน่าๆคุนมาวัดแล้วบอกว่าดัง อยากถามเหมือนกันว่าเค้าใช้เครืองวัดกันนิครับไม่ใช่หูของคุน

ออฟไลน์ charos

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 03:34:23 PM »
ทุกคนอยากพูดว่าไม่มีกฏหมายข้อไหนที่บอกว่าท่อไม่มี มอก.แล้วผิดกฏหมายนะครับ
แต่พูดไป ตร.เค้าไม่ฟังหรอกครับ เค้าจะจับก็คือจับ
ผมคิดว่าถ้าอยากให้เค้าไม่จับจริงๆ ควรมีการรวมตัวกันทำหนังสือส่งไปยังกรมการขนส่งทางบกไปเลยครับ
ที่โดนบ่อยก็มี มาตรานี้ครับ

มาตรา 14 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น
เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียน ตรวจสภาพก่อน ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่ารถที่เปลี่ยนแปลงตามวรรคหนึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายในเวลาใช้
ให้สั่งเจ้าของรถแก้ไขและนำรถไปให้ตรวจสภาพก่อนใช้ และให้นำ มาตรา 12 วรรคสอง วรรคสาม และวรรคสี่ มาใช้บังคับโดยอนุโลม
แต่ถ้านายทะเบียนเห็นว่ารถนั้นปลอดภัยในเวลาใช้ให้แก้ไข เพิ่มเติมรายการในทะเบียนและใบคู่มือจดทะเบียนรถนั้นด้วย

ผมว่าชาวBigbikeต้องรวมตัวกันเพื่อให้ทางกรมการขนส่งทางบกตีความไปเลยครับ ว่ากฏหมายที่กล่าวมาข้างต้น หมายความว่าอย่างไร
เพราะคำที่ว่า "ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น" ในเล่มทะเบียนไม่ได้มีบอกว่าใช้ท่ออะไรสีอะไรผ่านมอก.ไหม
คนขับบอกไม่ผิดแต่ ตร.บอกผิด
แล้วในมาตรา14 ยังมีข้อยกเว้นไว้ด้วยว่า "เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียน ตรวจสภาพก่อน" กับ "แต่ถ้านายทะเบียนเห็นว่ารถนั้นปลอดภัยในเวลาใช้ให้แก้ไข เพิ่มเติมรายการในทะเบียนและใบคู่มือจดทะเบียนรถนั้นด้วย"
ถามว่าแบบนี้ เราจะเปลี่ยนท่อ แล้วนำรถเข้าตรวจสภาพที่ขนส่ง แล้วแจ้งลงเล่มว่า้เปลี่ยนท่อมา ผ่านการตรวจสภาพแล้ว ได้รึเปล่า? ตร.จะจับได้ไหม?
แล้วรถที่ใส่ท่อมาจากศูนย์ล่ะ จดทะเบียนพร้อมท่อ แต่โดนตร.จับ เพราะดัดแปลงสภาพรถ ผมว่าก็ไม่ถูกนะ
ผมก็เคยโดนจับครับ แต่พูดกัีนดีหน่อย เลยโดนไป1000บาท แล้วก็ปล่อยไป เซ็งแต่ทำอะไรไม่ได้จริงๆ mon3

ออฟไลน์ onset

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 03:35:25 PM »
ไปอ่านในที่เข้าสอบถามข้อมูลกรมตำรวจแล้ว เขาให้ไปตรวจที่ขนส่ง แต่เขาไม่ได้บอกว่าตรวจผ่านแล้ว ยังไงต่อ แต่ถ้าผมคิด เอาเองนะ ถึงตรวจผ่านพี่เขาก้อจับ ขึ้นอยู่ที่ตัวพี่เขา เอง เอาง่าย เคยเห็นทะเบียน ที่ขนส่งออกให้ไหมครับ ที่ สีมันแตก เป็นลาย เกิดจากการสั้งทำของขนส่ง ที่ทำให้เรา ถ้าเราไม่ไเปลี่ยนพี่เขาก้อจับ เราไปทำเสียตังไปแล้วรอบแรก ยังต้องไปเสียทำป้ายใหม่ ซึ่งไม่ความผิดของเรามันเป็นความผิดจากการที่ขนส่งทำให้เรา พอเราถามพี่ตำรวจว่า แล้วผมจะทำไงเขาบอกคำเดียวไม่ใช้หน้าที่ผม ไปคุยกับขนส่งเอง ทำทำตามหน้าที่ ครับ ที่จับ แ..ก เรามีหน้าที่เพียงหาเงินไปให้พี่เขาสร้างครอบครับ แถวบ้านผม ลูกพี่เขาขอเงินไปเล่นเกมวันละ1000  เด้ก ม 1  แล้วพวก มี่ดาบ ขับมิว7  อีกคนกำหลังขึ้น ขับ ฟอจูน เก๋งโตต้า อีกคน ซื้อที่ 3000000 บ้านอีกหลัง รถ2 คัน นี้แค่ จ่านะ  ผมออก ducatiมา แม่งกะแนกะแน่ ผม