ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองกี่ลิตรกันแน่ครับ  (อ่าน 5321 ครั้ง)

ออฟไลน์ gongmonster

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
  • L-TWIN SUPERBIKES
คือผมเปลี่ยนเองไปจัด motul มา4กระป๊อง กรองน้ำมัน1 สรุปเทไป2ขวดครึ้ง มองตาแมวแทบเต็มครับ เลยคิดว่าน้ำมันคงยังไม่ลงกรองเลยรอสักพักสตารท์เครื่อง3นาทีก็ยังไม่พร่อง
เลยคิดว่า 4 ลิตรยังไงก็ล้นเกินขีดกรึ่งกลางตาแมวแน่นอนครับ สรุปเหลือกระป๋องครึง เลยงงเลยว่าใครบอก4ลิตร

Ducati Bikers Thailand

//

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
Re: เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองกี่ลิตรกันแน่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 02:16:43 AM »
2.7 ลิตร ครับ ผมไม่ได้เปลี่ยนกรองใช้แค่ 2.5 เองครับ
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ NiKong

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
Re: เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองกี่ลิตรกันแน่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 12:33:27 PM »
ถ้าไม่เปลี่ยนกรอง 2 ลิตรกว่า
ถ้าเปลี่ยนกรองใหม่ 3.7 ลิตรตามสเปคครับ

ปล. ถ้าเปลี่ยนกรอง ให้เทน้ำมันเครื่องลงในกรองเลยนะครับแล้วค่อยใส่เข้าไป
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ gongmonster

• Moto GP point: +0/-0
  • L-TWIN SUPERBIKES
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 04:24:16 PM »
ขอบคุณครับ ตอนนี้เติม2.7ลิตรเดียวลองขี่มาทำงานไปกลับประมาณ 30กิโลจะลองส่องดูอีกที่ว่าพร่องหรื่อเปล่า

ออฟไลน์ Beck1926

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 01:31:03 PM »
เติมมากไปเกินสเป็คจะสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเห็นได้ชัด หายไปเจ็ดสิบโลเลย หลังเช็คพันโล เติมไปสี่ลิตรเต็ม
ข้อเหวี่ยงจะว่ายนำ้มันมากขึ้นในการหมุน เปลี่ยนแล้วเติมตามสเป็คไม่ต้องเสียดายเก็บส่วนเหลือไว้ตอนพร่อง