ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับเครื่องยนต์ Ducati  (อ่าน 1651 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-1
ขอความรู้เกี่ยวกับเครื่องยนต์ Ducati
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 04:28:49 PM »
พอดีผมพึ่งลงมาเล่น Ducati ครับ abc52เลยไม่ทราบว่าเครื่องยนต์ของ

Ducati มันแบ่งเป็นกี่ รุ่น รุ่นอะไร.....ไม่สิ mon40

อยากถามว่า Ducati Desmo , DUCATI Desmosedici , Ducati Corse

มันคืออะไรเหรอครับ  mon48

และรบกวนช่วยบอกประวัติ หรือสิ่งที่ความรู้เกี่ยวกับ Ducati ให้ผมด้วยครับ

เพื่อจะทำให้ผมรู้ ถึงสิ่งต่างๆของ Ducati   abc23

เพราะ

"Ducati ไม่ใช่รถจ่ายกับข้าวที่จะขี่ไปวันๆ แต่มันเป็นจิตวิญญาณของอิสระภาพ"  abc18 mon55

Ducati Bikers Thailand

ขอความรู้เกี่ยวกับเครื่องยนต์ Ducati
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 04:28:49 PM »
//

ออฟไลน์ กอล์ฟ DNT (B)

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • ducati only
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับเครื่องยนต์ Ducati
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 09:24:19 PM »
รอผู้รู้ อยากรู้เหมือนกันครับ
ducati monster 796 corse @ yasothon
รถหนูเองคร้า http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=868.0

ออฟไลน์ mR_MoNtO

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับเครื่องยนต์ Ducati
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 12:00:30 AM »
ประวัติสั้นๆครับ

Ducati ได้กลายมาเป็นที่รู้จักของคนทั่วโลก ได้เริ่มต้นขึ้นในปี ค.ศ. 1926 โดยสามพี่น้องชาวอิตาลี Ducati เริ่มต้นจากการก่อตั้งธุรกิจบริษัทอุตสาหกรรมผลิตส่วนประกอบวิทยุกระจายเสียงก่อนที่จะหันเหมาผลิตรถจักรยานยนต์ Cucciolo ได้ถูกผลิตขึ้นและจำหน่ายเพื่อใช้เป็นองค์ประกอบในการติดตั้งจักรยานต่อมาได้ถูกพัฒนาเพื่อใช้กับรถจักรยานยนต์ขนาดเล็ก ทำให้ Ducati ได้รับการยอมรับ ปี ค.ศ. 1952 Cruiser 175 cc ได้กำเนิดขึ้น ตามมาด้วย Spartan 98 cc ในปี ค.ศ. 1953 และเปลี่ยนเป็น 125 cc ในเวลาต่อมา ปี ค.ศ. 2001 Ducati ได้สูญเสีย Bruno Ducati หนึ่งในสามพี่น้องผู้ร่วมก่อตั้ง Ducati แต่ความฝันของ Ducati ยังคงดำเนินต่อไป ปัจจุบัน Ducati ยังคงเป็นที่รู้จัก และได้รับการยอมรับจากทั่วโลก
อยู่บ้านเมียด่า ออกมาจ่าจับ !!!

ออฟไลน์ Q DNT

• Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 07:42:00 AM »
พอดีผมพึ่งลงมาเล่น Ducati ครับ abc52เลยไม่ทราบว่าเครื่องยนต์ของ

Ducati มันแบ่งเป็นกี่ รุ่น รุ่นอะไร.....ไม่สิ mon40

อยากถามว่า Ducati Desmo , DUCATI Desmosedici , Ducati Corse

มันคืออะไรเหรอครับ  mon48

และรบกวนช่วยบอกประวัติ หรือสิ่งที่ความรู้เกี่ยวกับ Ducati ให้ผมด้วยครับ

เพื่อจะทำให้ผมรู้ ถึงสิ่งต่างๆของ Ducati   abc23

เพราะ

"Ducati ไม่ใช่รถจ่ายกับข้าวที่จะขี่ไปวันๆ แต่มันเป็นจิตวิญญาณของอิสระภาพ"  abc18 mon55
ผมรู้บางอย่างนะครับ
Ducati Desmo น่าจะเป็นชื่อเรียกแทนตัวดูคาติ เห็นในต่างประเทศมีการชุมนุมดูคาติจะใช้คำว่า Desmo และเห็นว่าเป็นชื่อเรียกเทคโนโลยีเฉพาะตัวที่ดูคาติจดลิขสิท ในตัวเครื่องยนต์

DUCATI Desmosedici เป็นชื่อรุ่นรถ ซุปเปอร์ไบค์ครับ สนนราคาก็ ประมาณ3ล้าน

Ducati Corse น่าจะเป็นชื่อรุ่นหรือลายรถ พิเศษ ที่เป็นลิมิเตดครับ

ผิดถูกยังไงรอพี่ๆเพื่อนท่านอื่นมาเสริมแล้วกันครับ mon3

ออฟไลน์ maxsim_lot

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 08:46:26 AM »
รบกวนผู้รู้ช่วยมา ตอบปัญหาให้ทีครับ

อยากรู้มากๆ mon40