ผู้เขียน หัวข้อ: คุณค่าของ 796 หรือ 696 อิตาลี กับ 795 ประกอบไทย...?? มันต่างกันแค่ไหนครับ  (อ่าน 25247 ครั้ง)

ออฟไลน์ parinkub

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
ผมว่าต้องบอกว่าคนไทย โชคดีมากกว่าที่เค้าเลือกผลิตที่ไทย เลยซื้อได้ราคาถูกกว่าที่อื่น เพราะไม่ต้องเสียภาษีแพง
สำหรับคนที่มองโลกแคบเอาจำนวนเงินมาวัดเป็นหลักก็จะมองว่า ของไทย ไม่ดี ฝรั่งดีกว่า เท่าที่ผมเคยไปอยู่เมืองนอก NY อเมริกา มาหลายปี อาหารไทยอร่อยสุดยอด อันดับ 3 รอง จาก ญี่ปุ่น กับ ฝรังเศษ
แล้วผมก็ทำงานที่ร้านอาหารไทยด้วย ผมกลับรู้สึกภูมิใจมากๆๆ ที่ ได้ใช้ของไทย กิน ของไทย กับรถ ITALY ที่ผลิตที่เมืองไทยผมว่ามันสุดยอดที่ได้ขี่รถที่คนไทยผลิต เพราะมันก็มีสินค้าหลายอย่างที่ผลิตในไทย แต่ ส่งไปต่างประเทศแล้วกลับมาขายแพงๆๆแล้วบอกโกหกว่าผลิตจากประเทศนั้นๆๆ ผมว่ามันจะรู้สึกแย่กว่านะครับ

คนที่รู้สึกดูถูกว่าซื้อ made in italy ดีกว่า ผมว่าเค้ามองแค่ค่าของเงินว่า ฉันซื้อมาแพงฉันกว่ารวยกว่า ผมว่าก็แค่เค้าอยากจะอวดแค่นั้นเองครับ mon61 mon61 mon61

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ ESAN Monster

• Moto GP point: +2/-0
อิอิอ่านดูแล้ว795เหมือนเมียน้อยไงไม่รู้/แต่ก็อยากมีเมียน้อย555
  abc36
[[  ร้อนไม่กลัว  กลัวไม่หล่อ  O_o  ]]

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
เหอๆเทียบงานฝีมือแรงงานไทยกินขาดนะครับ ต่างชาติยอมรับแรงงานฝีมือไทยมาก อิตาลียังขี้นกเลยเรื่องงานประกอบรถดูคาติเองก็เถอะ
ระยอง ฮิ

ออฟไลน์ ModelClub

• Moto GP point: +3/-1
  ผลิตที่ไหนไม่สำคัญ แต่ผลิตในไทย ทำให้เรา สามารถซื้อรถที่มียี่ห้อเทียบเท่ากับ Ferrari ของมอเตอร์ไซด์ ในราคาที่ซื้อได้ แค่นี้ผมก็ดีใจแล้วคับ อย่างปกติเราใช้รถยนต์ เราใช้รถยี่ปุ่น ปัญญาจะไปขับ Benz BMW ก็ยังยาก แต่นี่เราข้ามขั้นจาก Benz BMW ไปขี่ Ferrari(มอเตอรไซด์) ด้วยเงินแค่ 400,000 บาท หาได้ที่ไหน ใครจะไม่อยากขี่บ้าง  mon37
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2011, 09:34:20 AM โดย ModelClub »
FB : ClubHyperStradaThailand

ออฟไลน์ popvespa

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
ตอนนี้796ก็ประกอบไทยแล้วนะ ดีใจจัง

ออฟไลน์ popvespa

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
ราคา449500 ดาวน์ 95900 ฟรีประกัน ฟรีค่าจด 7299×48 ตบตูดด้วยบอลลูน99000

ออฟไลน์ TOTTOO

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • ความประมาท เป็นหนทางสู่ความตาย
อย่าคิดเปลี่ยบเทียบกับใคร แล้วจะสบายใจ

ออฟไลน์ kobchai

• *
ผมใช้795อยุ่ ขับสนุก ไม่เห็นเกี่ยวกับประกอบไหน

ออฟไลน์ 27147

• *
ตอนนี้ใช้ 796 2013 อยู่ ไม่เคยแบ่งแยกว่าไทย อิตตาลี่ ขอมอนสเตอร์ดีดีในวงเงินก็พอ ไม่ได้รัก 796 มากจนไม่ไปไหน ถ้า 1200 เมดอินไทยเมื่อไหร่... ก็เจอกัน ;)

ออฟไลน์ khunkar

• *
    • Facebook
จะเป็นคนเล่นมอเตอร์ไซค์ หรือ จะเป็นคนขี่มอเตอร์ไซค์
เราเลือกได้ครับ  mon48

ออฟไลน์ Milk-Keeper

• *
  • Moto GP point: +0/-2
ประกอบไทย น่าจะดีใจกว่าประกอบีนนะครับ อิอิ mon57

ออฟไลน์ Mr. KK

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
Monster ขี่สนุกจริงๆ นะ ไม่ได้เกี่ยวว่าจะประกอบจากที่ไหน

เดือนๆ หนึ่งผมได้กลับไปขี่แค่ 1-2 วัน(ทำงานอยู่ต่างแดน) พอต้องเดินทางกลับเพื่อทำงานก็คิดถึงมันทุกครั้ง(แทบทุกวันเลยก็ว่าได้)  abc32

ออฟไลน์ Mr. KK

• **
Monster ขี่สนุกจริงๆ นะ ไม่ได้เกี่ยวว่าจะประกอบจากที่ไหน

เดือนๆ หนึ่งผมได้กลับไปขี่แค่ 1-2 วัน(ทำงานอยู่ต่างแดน) พอต้องเดินทางกลับเพื่อทำงานก็คิดถึงมันทุกครั้ง(แทบทุกวันเลยก็ว่าได้)  abc32

ออฟไลน์ virginist (สต๊อบ)

• **
  • Moto GP point: +3/-0
เมื่อคนไทยดูถูกคนไทย แล้วเราจะภูมิใจในตัวเราเองได้ยังไง

แทนที่เราจะภูมิใจว่าประเทศเราสามารถผลิตรถระดับโลกได้ตามมาตรฐาน

โตโยต้า ฮอนด้า อีซูซุ มิตซู หลาย ๆ ค่ายมาผลิตบ้านเราทั้งนั้น ทิษฐิเยอะไปก็เปล่าประโยชน์

ออฟไลน์ Chilchil_nut

• Moto GP point: +0/-6
จะประกอบไทยหรือนอก
ขอราคาผมพออื้มถึงพอ
เพราะสุดท้ายก็ไทยขี่ ไทยซ้อมครับ
ถาม:: ทำไมต้อง แต่งรถด้วย !? เปลืองก็เปลือง ขับก็ยาก นั่งก็ลำบาก

ตอบ:: ก็กูชอบ

ออฟไลน์ hans795

ในฐานะที่ขี่ 795 ลอตที่สอง

ในตอนที่ซื้อ ถ้าคุณเจอรถศูนย์สองคัน 696 อิตาลี กับ 795 ประกอบไทย คุณจะเลือกอะไร ถ้าราคารถประกอบนอกแพงกว่า ?

คนที่เชื่อลมๆแล้งๆว่า รถประกอบไทย มันสู้ ประกอบนอกไม่ได้ .. ถ้าคนคนนั้นมีปัญญาซื้อรถประกอบนอก ในรุ่นเดียวกัน ก็เป็นสิทธิของเขาครับ แต่การมาใช้ปัญญาบอกว่า รถประกอบไทยไม่ได้มาตรฐาน นี่ก็เป็นการกล่าวหาที่รุนแรงไปนะครับ คุณดูถูกกมลสันดานเลือดเนื้อเชื้อไขของคุณเอง

ถ้าคุณมีเงินแต่ไม่มีสมอง ก็ไม่ควรจะมาขับบิ้กไบค์เพียงเพราะต้องการเป็นจุดสนใจ เป็นแฟชั่น หรือ เป็นแค่เครื่องประดับฐานะหรอกครับ เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า ผมเป็นห่วงในสวัสดิภาพในการขับขี่ เพราะถ้าคุณไม่รักมัน มันก็จะไม่รักคุณ

ผมเป็นห่วงจริงๆนะ
อาทิตย์อัสดง ข้าจะกลับมาสอยเจ้าให้ร่วง

ออฟไลน์ iYa

• *
ได้ยินมานานแล้วอยากจะตอกกลับพวกนี้หลายครั้งละ ขอสักทีแล้วกัน

ประกอบนอกประกอบไทย ดูแคลน 795 คิดว่ากระจอกหรือว่าจนกว่า ไม่มีปัญญาซื้อหรืออะไรก็แล้วแต่

กรุณาเปลี่ยนความคิดเสียใหม่

คนซื้อ 795 ไม่ใช่เรื่องเหตุผลเรื่องเงินอย่างเดียวเสมอไป มันมีหลายๆเหตุผลที่เค้าเลือก

1. ความชอบส่วนตัว

2. เหตุผลส่วนตัว อาทิ สรีระ ส่วนสูง น้ำหนัก เพศ

3. เพิ่งเริ่มขี่ยี่ห้อนี้ ยังไม่อยากได้ตัวแรงมาก และก็ไม่ต้องแพงมาก อนาคตก็ต้องเปลี่ยนขยับอยู่ดี

หรืออะไรก็แล้วแต่

ขอย้ำ การที่คนชอบดูแคลนไม่เจริญ คนขี่ 795 บางคน เค้าอาจจะมีเงินหรือมีอะไรมากกว่าคนที่ดูถูกดูแคลนเค้าก็ได้

คนที่ดูแคลนเพราะตัวเองใช้ประกอบนอก ไม่ใช่อะไรเลย ไม่ใช่อิจฉา ที่ได้ของถูก ก็ริษยาคนอื่น ทำไมตัวเองต้องซื้อแพง หาข้อมาบลัฟให้คนอื่นเสีย self

ส่วนตัว ใช้ 795

เพราะสรีระ ส่วนสูงของตัวเอง และเป็นผญ ที่ตัวไม่ได้ใหญ่ ประกอบกับความเข้าใจผิด และเข้าใจคลาดเคลื่อน คิดว่าเป็นรุ่นที่เตี้ยที่สุดเพียงรุ่นเดียว โดยที่แท้จริงแล้ว น้องชาย จะซื้อไดเวลให้ขี่ด้วยซ้ำแต่ปฏิเสธไป เลือก 795 และออกเงินเอง

ขออภัยถ้าอ่านแล้วมีถ้อยคำใช้อารมณ์รุนแรง

แต่หลายทีละ ขอระบายสักทีเถอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2014, 02:40:59 PM โดย iYa »