ผู้เขียน หัวข้อ: เจ็บเล็กๆ จาก XENA T_T  (อ่าน 9624 ครั้ง)

ออฟไลน์ porplay(Por)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
  • สองล้อเป็นคำตอบสุดท้าย^^
เจ็บเล็กๆ จาก XENA T_T
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:52:26 PM »
ผมสมาชิกใหม่ครับ มีข้อเตือนใจจากคนโคตรๆ รักรถที่พึ่งได้มาสดๆ ร้อนๆ (ยังไม่ถึงอาทิตย์) ด้วยความอยากจะป้องกันผมก็ได้ไปเจอตัวล็อคดิสเบรคจาก XENA ที่มีเสียงเตือนเวลามีคนมาขยับรถ แต่ด้วยความที่มันไวจัดครับ (ไวมากๆ) ล็อคเสร็จเดินหันหลังก็ดังแล้ว ผมพยายามหาที่จอดที่เป็นพื้นซีเมนเรียบและแข็ง ก็ยังไม่หาย บางทีก็นานครับ ได้เป็นห้านาที กลางคืนจอดไว้ระแวงว่ามันจะดังกลางดึก สรุปก็ตามคาดครับ ดังปี๊ดขึ้นมา รีบวิ่งกุลีกุจอไปไขกลัวชาวบ้านจะด่า เพราะความจริงมันดังแบบนี้มาแทบทั้งวัน  mon8 โดนที่มันจอดอยู่เฉยๆ แมวก็ไม่มีซักตัว วันรุ่งขึ้นผมเอาไปเครมครับ ทางร้านได้เปลี่ยนวงจรให้ใหม่ สรุปก็เหมือนเดินคือ ไวมากกกก เลยตัดสินใจถอดถ่านออกใช้เป็น ล็อคดิสธรรมดา แต่แล้วก็เจอเรื่องที่คาดไม่ถึงอีก คือเอามาจอดไว้ที่ทำงาน หาที่หลบคนไม่พลุกพล่าน ก็ไม่วายจะมีคนมาคล่อมเล่นแล้วก็เลื่อนรถ  mon36 ไอตัวล็อคมันก็เลื่อน มากระทบกับที่ยึดบังโคลนหน้า ทำให้เสียหายมีรอยแตกร้าวเป็นราคีกับรถที่แสนจะรักๆ ในเวลาไม่ถึงอาทิตย์ ในเหตุที่ไม่ควรจะโดน สรุปผมไม่ควรไปล็อคมันใช่มั้ยครับพี่ๆ แนะนำผมที แล้วผมจะซ่อมได้มั้ยหรือต้องซื้อใหม่ทั้งชิ้นครับ mon48

Ducati Bikers Thailand

เจ็บเล็กๆ จาก XENA T_T
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:52:26 PM »
//

ออฟไลน์ ไอ้มดเอ็กซ์(DNT)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
    • Facebook
Re: เจ็บเล็กๆ จาก XENA T_T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:56:46 PM »
ผมสมาชิกใหม่ครับ มีข้อเตือนใจจากคนโคตรๆ รักรถที่พึ่งได้มาสดๆ ร้อนๆ (ยังไม่ถึงอาทิตย์) ด้วยความอยากจะป้องกันผมก็ได้ไปเจอตัวล็อคดิสเบรคจาก XENA ที่มีเสียงเตือนเวลามีคนมาขยับรถ แต่ด้วยความที่มันไวจัดครับ (ไวมากๆ) ล็อคเสร็จเดินหันหลังก็ดังแล้ว ผมพยายามหาที่จอดที่เป็นพื้นซีเมนเรียบและแข็ง ก็ยังไม่หาย บางทีก็นานครับ ได้เป็นห้านาที กลางคืนจอดไว้ระแวงว่ามันจะดังกลางดึก สรุปก็ตามคาดครับ ดังปี๊ดขึ้นมา รีบวิ่งกุลีกุจอไปไขกลัวชาวบ้านจะด่า เพราะความจริงมันดังแบบนี้มาแทบทั้งวัน  mon8 โดนที่มันจอดอยู่เฉยๆ แมวก็ไม่มีซักตัว วันรุ่งขึ้นผมเอาไปเครมครับ ทางร้านได้เปลี่ยนวงจรให้ใหม่ สรุปก็เหมือนเดินคือ ไวมากกกก เลยตัดสินใจถอดถ่านออกใช้เป็น ล็อคดิสธรรมดา แต่แล้วก็เจอเรื่องที่คาดไม่ถึงอีก คือเอามาจอดไว้ที่ทำงาน หาที่หลบคนไม่พลุกพล่าน ก็ไม่วายจะมีคนมาคล่อมเล่นแล้วก็เลื่อนรถ  mon36 ไอตัวล็อคมันก็เลื่อน มากระทบกับที่ยึดบังโคลนหน้า ทำให้เสียหายมีรอยแตกร้าวเป็นราคีกับรถที่แสนจะรักๆ ในเวลาไม่ถึงอาทิตย์ ในเหตุที่ไม่ควรจะโดน สรุปผมไม่ควรไปล็อคมันใช่มั้ยครับพี่ๆ แนะนำผมที แล้วผมจะซ่อมได้มั้ยหรือต้องซื้อใหม่ทั้งชิ้นครับ mon48

เหมือนผมเลยคร้าบบบ แต่ผมถอยเบาๆเลยเป็นรอยนิดเดียวครับ
ผมใช้ตัวแบบไม่มีเสียง เพราะไปอ่านมาจากหลายที่ว่าไอ้รุ่นที่มีเสียง มันร้องง่ายมาก กลัวชาวบ้านด่าครับ
ผมแนะนำให้ไปใช้กับล้อหลังนะครับ รับรอง ไม่มีรอยคร้าบบบบ  mon57
"อัลเบิร์ตคนนี้ไม่ใช่คนโง่ ด้วยความพยายามของคุณแล้ว คุณสามารถทำสิ่งต่างๆได้"

ออฟไลน์ Getcoffee(สเก็ต)

• HUMEN RIDE
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 09:21:29 PM »
คนเราก็แปลกนะคับ ดูชื่นชมเฉยๆก็ไม่ได้ ต้องมาค่อมเล่นเลื่อนไปเลื่อนมา น่าตีมือจิงๆ mon14
แอบแซง เพราะแรงน้อย

ออฟไลน์ wat(น้าวัฒน์DCG!!)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 09:32:06 PM »
ซ่อมได้

ออฟไลน์ Graf

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • Bala group co.,ltd
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 09:44:23 PM »
เซงแทนครับ abc5 ผมก็ซื้อตัวมีเสียงมาแต่รถยังไม่ได้ครับ mon36
ตึกยังรู้พัง สตางค์ยังรู้หมด แต่ไมตรีอันสวยสด ไม่มีหมดเหมือนสตางค์

• Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 09:52:07 PM »
ผมแนะนำเลยนะครับ ถ้าจะติดล๊อคดิส ให้ติดที่ดิสหลังนะครับ
อย่างน้อยคาลิปเปอร์เบรคตัวหลัง มันแข็งแรงกว่าบังโคลนหน้าแน่นอนคร้าบบ
 mon17
"อัลเบิร์ตคนนี้ไม่ใช่คนโง่ ด้วยความพยายามของคุณแล้ว คุณสามารถทำสิ่งต่างๆได้"

ออฟไลน์ Secret_sss [Wut]

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 09:57:57 PM »
ผมใช้ผ้าคลุมรถครับ แก้ปัญหาเรื่องมีคนมาคล่อมรถได้ดีทีเดียว

abc52

ออฟไลน์ porplay(Por)

• **
  • สองล้อเป็นคำตอบสุดท้าย^^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 09:59:34 PM »
ซ่อมได้ที่ไหนยังไงครับ ค่าซ่อมแพงมั้ยครับ  mon29

ออฟไลน์ jack66

• Moto GP point: +4/-2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 10:08:38 PM »
ผมก็ซื้อตัวนี้มานะครับ ลองใส่ดิสหลังแล้ว มันใส่ไม่ได้อ่ะครับ mon40หรือว่าผมใส่ไม่เป็น mon14

• Facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 10:29:36 PM »
เอ่อ ตัวที่มีเสียงนี่ผมเริ่มไม่แน่ใจแฮะ
ผมใส่ตัวที่ไม่มีเสียงครับ ใส่ได้หน้าหลังเลย  mon6

ออฟไลน์ เบิ้ม DNT(B)

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 11:00:33 PM »
เห็นแล้วเจ็บปวดแทนครับ
Endless riding, Endjoy living

ออฟไลน์ NiKong

• **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 12:58:18 AM »
ตัวนี้ลำโพงอยู่หน้า ถ้าเอามือไปอุดเสียงจะเบามากครับ ผมเลยเอารุ่นราคา 2600 มา เท่าที่จอดในบ้านแล้วติดไว้ก็ไม่ร้องมั่วเลยครับผม
คาดว่าน่าจะดังเพราะถ้าจอดตามห้างหรือตึก เวลารถผ่านมันมีแรงสั่นสะเทือนจึงดัง แต่จริงๆมันดังแค่ประมาณ 10-15 วิ แล้วมันก็จะรีเซ็ตตัวเองใหม่นี่ครับ ถ้าไม่ไปขยับต่อมันก็ไม่ดังนะครับ
ผมว่าติดเสียงไว้ดีกว่า กันทั้งขโมย กันทั้งพวกนิสัยมักง่าย ทางที่ดีที่สุด หลีกเลี่ยงการไปจอดที่แบบนี้ดีที่สุด  mon48 mon48
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2012, 01:00:25 AM โดย NiKong »
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 01:02:10 AM »
คนเราก็แปลกนะคับ ดูชื่นชมเฉยๆก็ไม่ได้ ต้องมาค่อมเล่นเลื่อนไปเลื่อนมา น่าตีมือจิงๆ mon14

ยังโชคดีครับ ของผมไปรับรถแล้วเอามาจอด ออฟฟิต เพราะวันนั้นทำงาน ลองคร่อมกันหลายคน ทั้งๆ ที่ผมก็กลัวหัวเข็มขัดไปโดนถังเพราะยังไม่ได้ติดกันถัง
มีน้องคนนึงมาคร่อม บอกขอลองขับหน่อยนะ ออกไปเลย แถมมันไม่เคยขี่ bigbike ด้วยผมนี้พูดไม่ออกเลย ดีนะรอดมาได้ ตั้งแต่นั้นมาผมยังไม่เคยขับไปที่ทำงานอีกเลย..
ความเกรงใจไม่มีกันเล้ย คนเรา...
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ terngz(เติ้ง)(DCDC)

• ต่อต้านไม่ได้ก็เข้าร่วมไปเลย!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 04:39:01 AM »

ยังโชคดีครับ ของผมไปรับรถแล้วเอามาจอด ออฟฟิต เพราะวันนั้นทำงาน ลองคร่อมกันหลายคน ทั้งๆ ที่ผมก็กลัวหัวเข็มขัดไปโดนถังเพราะยังไม่ได้ติดกันถัง
มีน้องคนนึงมาคร่อม บอกขอลองขับหน่อยนะ ออกไปเลย แถมมันไม่เคยขี่ bigbike ด้วยผมนี้พูดไม่ออกเลย ดีนะรอดมาได้ ตั้งแต่นั้นมาผมยังไม่เคยขับไปที่ทำงานอีกเลย..
ความเกรงใจไม่มีกันเล้ย คนเรา...

น่าจับดีดไข่รายบุคคลเลยนะครับแบบนี้

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:40:56 AM »
อยากด่า คนคล่อม ว่า "เฮีย" มากๆ

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:22:27 AM »

จัดตัวนี้ไหม แพงหน่อยแต่น่าจะดี(รายละเอียดผมไม่รู้นะครับ)
ระยอง ฮิ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:38:39 AM »
เคยเหมือนกันครับ สมัยขี่นินจา mon6 แต่เราลืมเองครับ อันนั้น .. พอคล่อมได้ปั๊บ ออกตัวเลย  ดัง แคร๊กกก... !!!    mon19 mon36 บังโคลนแตกคับ ฮือๆๆ

หลังจากนั้น ไม่คิดใช้ซีน่าเท่าไหร่ครับ พยามหาที่ปลอดภัยในการจอด แล้วคลุมผ้าดีกว่า mon29
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Yong [ย้ง]

• Moto GP point: +9/-0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:45:24 AM »
ผมใช้ล็อคดิสควบคู่กับตัวล็อคเบรคมือ รถจะขยับไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Capriccio

• **
  • Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 11:50:10 AM »
ผมก็ใช้ Xena ครับแต่ไม่มีปัญหานี้ ลองเปลี่ยนตำแหน่งติดดูหรือยังครับ (ถ้าติดที่ 3 หรือ 6 นาฬิกาจะ sensitive น้อยกว่า)

ออฟไลน์ kawin

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 12:49:12 PM »
เหตุการณืเดียวกันเลยครับ บาดแผลที่เดียวกัน แต่ของผมขายึดบังโคลนแตกออกจากกันเลยครับ ไม่ได้แค่ร้าว

โชคดีว่าโรงงานรุ่นพี่ที่รู้จักกันเค้าเชื่อมพลาสติก ABS ได้ ไม่ต้องลอกสีทำใหม่ด้วย งานซ่อมเนียนมากๆครับ ดูไม่ออกเลยว่าเชื่อมมา

ถ้าสนใจจะไปซ่อม pm มาหาครับ เด๋วชี้เป้าให้ หรือถ้าว่างจะพาไปเลยครับ เห็นใจคนหัวอกเดียวกัน mon48 (ซ่อมประมาณ 2-3 วันแล้วแต่อารมณ์เฮียเค้า abc52)

โรงงานที่บอกอยู่แถวครีนครินทร์ แถวๆซีคอน ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2012, 01:04:49 PM โดย kawin »