ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการเปลี่ยนผ้าเบรค....???  (อ่าน 1842 ครั้ง)

ออฟไลน์ tamzxaed

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • By THE WAY
เรื่องการเปลี่ยนผ้าเบรค....???
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:20:04 AM »
 mon40พี่ๆครับ monster ของผม วิ่งไป 7000โล ผ้าเบรคหลัง มันดังเอี๊ยดๆ เวลาเหยียบ........พี่ๆว่า เราควรเปลี่ยนมั้ยฮะ?................ แล้วพี่ๆกี่ กม. ถึงเปลี่ยนกันครับ?

Ducati Bikers Thailand

เรื่องการเปลี่ยนผ้าเบรค....???
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:20:04 AM »
//

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-1
Re: เรื่องการเปลี่ยนผ้าเบรค....???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 01:05:55 AM »
ของผม จะ 4000 km.

บางครั้งเหยียบเบรคหลังก็มีเสียงเหมือนกันครับ  mon61

ออฟไลน์ vahahaha

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +8/-5
Re: เรื่องการเปลี่ยนผ้าเบรค....???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 01:55:26 AM »
ลองถอดออกมาเคาะๆ
ถ้าผ้าเบรกไม่เรียบเอากระดาษทรายลูบให้เรียบดูครับ
แล้วสุดท้ายก็เอาปีนลมฉีดบริเวณปั๊มดูน่ะครับ
อาจเป็นฝุ่นเข้าไปติดครับ
โดยมากถ้าจานเบรกไม่ได้เป็นรอย จะหายครับ

ปล ผมทำกับรถยนต์หายครับ  mon61

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:00:02 PM »
ลองถอดออกมาเคาะๆ
ถ้าผ้าเบรกไม่เรียบเอากระดาษทรายลูบให้เรียบดูครับ
แล้วสุดท้ายก็เอาปีนลมฉีดบริเวณปั๊มดูน่ะครับ
อาจเป็นฝุ่นเข้าไปติดครับ
โดยมากถ้าจานเบรกไม่ได้เป็นรอย จะหายครับ

ปล ผมทำกับรถยนต์หายครับ  mon61

แล้ว มันเป็นอันตรายมั้ยครับ เรื่องเสียงเนี่ย มันทำให้การเบรคเราด้อยลงมั้ยฮะ?

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 12:04:53 AM »
เท่าที่เคยเป็นมาก็เบรคอยู่เหมือนเดิมครับ ไม่มีปัญหาครับ
0เคยบอกว่าชุดเบรคแต่งโดยมากผ้าเบรกจะแข็ง มักจะเกิดเสียง(ของผมwilwoodมีเสียงเหมือนกันครับ)
ไม่ทราบว่าเสียงเบรคดังตั้งแต่เริ่มใช้เลยหรือเปล่าครับ หรือว่าตอนมันร้อนถึงดังครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:17:56 PM »
เท่าที่เคยเป็นมาก็เบรคอยู่เหมือนเดิมครับ ไม่มีปัญหาครับ
0เคยบอกว่าชุดเบรคแต่งโดยมากผ้าเบรกจะแข็ง มักจะเกิดเสียง(ของผมwilwoodมีเสียงเหมือนกันครับ)
ไม่ทราบว่าเสียงเบรคดังตั้งแต่เริ่มใช้เลยหรือเปล่าครับ หรือว่าตอนมันร้อนถึงดังครับ
ต้องขับ ซักพักครับ ถึงเกิดเสียง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:39:14 AM »
ต้องขับ ซักพักครับ ถึงเกิดเสียง

งั้นเป็นเหมือนผมเลยครับ อันนี้ต้องลองทำวิธีที่แนะนำดูน่ะครับ
ของผมหายน่ะครับแต่จะมีดังบ้างตอนที่อุณหภูมิผ้าเบรกมีความร้อนสูงมากๆเวลาวิ่งไกลๆครับ