ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นบ้างคับ น้ำมันเบรกในกระปุกเบรกหลังเป็นสีดำและขับมามีเสียงที่เบรกหลังดัง  (อ่าน 2085 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitijohn

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
ใครเป็นบ้างคับ น้ำมันเบรกในกระปุกเบรกหลังเป็นสีดำ!!!!
795 ของผม....พอดีมีคนทักว่าทำไมน้ำมันในกระปุกมันดำไม่ใสเลย เป็นเพราะความร้อนรึป่าว จะมีผลต่อการเบรกมั้ย พี่ๆเพื่อนๆเป็นกันรึป่าวคับ ของผมวิ่งได้ 200 กม. เอง และอีกเรื่องคับ 2 วัน ก่อนไปล้างรถมา บอกเค้าไม่ต้องฉีดใช้มือล้างอย่างเดียว เสร็จเรียบร้อย ขับมามีเสียงที่เบรกหลังดัง อือๆ(เวลาเบรก) แต่พอขับเร็วย้ำหนักเสียงหายไป พอขับช้ากลับมาเสียงอีก ทำไงดีปกติมั้ยนิน้อง 795 ของผม!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2013, 12:25:06 PM โดย pitijohn »

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
Re: ใครเป็นบ้างคับ น้ำมันเบรกในกระปุกเบรกหลังเป็นสีดำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 11:43:47 AM »
มัลติผมก็ดำครับ วิ่งไม่นานเหมือนกัน ปกติครับ น่าจะใกล้ท่อโดนความร้อนเลยดำ น้ำมันพวกนี้มีอายุเข้าศูนย์ถึงเวลาศูนย์เซอร์วิสให้ครับ
ระยอง ฮิ

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: ใครเป็นบ้างคับ น้ำมันเบรกในกระปุกเบรกหลังเป็นสีดำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 11:55:25 AM »
มัลติผมก็ดำครับ วิ่งไม่นานเหมือนกัน ปกติครับ น่าจะใกล้ท่อโดนความร้อนเลยดำ น้ำมันพวกนี้มีอายุเข้าศูนย์ถึงเวลาศูนย์เซอร์วิสให้ครับ
ขอบคุนคับ ค่อยยังชั่ว จะได้ไม่ห่วง.........

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 12:05:55 PM »
ของผมก็ดำครับ 400 โล
 mon57

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 12:13:15 PM »
อีกเรื่องคับ 2 วัน ก่อนไปล้างรถมา บอกเค้าไม่ต้องฉีดใช้มือล้างอย่างเดียว เสร็จเรียบร้อย ขับมามีเสียงที่เบรกหลังดัง อือๆ(เวลาเบรก) แต่พอขับเร็วย้ำหนักเสียงหายไป พอขับช้ากลับมาเสียงอีก ทำไงดีปกติมั้ยนิน้อง 795 ของผม!!!!

ออฟไลน์ outlawdrag

• *
  • Moto GP point: +0/-0
ของผมก็เบรคเสียงดังครับเหมือนเบรคจักรยานเลย น่าจะเป็นปกติครับ

• *
ของผมก็เบรคเสียงดังครับเหมือนเบรคจักรยานเลย น่าจะเป็นปกติครับ
ขอบคุนคับ ขอให้ปกติเช่นกันคับ

ออฟไลน์ hongtae

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
สบายใจได้ครับ ปกติ ผมก็เป็นครับ  mon57
Direction is more important than speed

ออฟไลน์ guitarmu

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
    • Facebook (Ake-Biker Rama II)
เรื่องเสียงดัง ผมเป็นตอน 15xกม. หายตอนประมาน 6xx-7xx ครับ แต่ระหว่างนั้น ผมพยายามเหยียบเบรคหลังใช้เบรคหลังเยอะๆ มันเลยหายไปไวครับ น้องในกลุ่มก็ดัง บอกตอนนี้ 2xxxกม. ยังดังอยู่เลย สงสัยคงเพราะไม่ค่อยได้ใช้เบรคหลังครับ อยากให้เงียบไวๆ ใช้เบรคหลังเยอะๆครับ ลองดูๆ mon57

ออฟไลน์ tongfa

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
ผมเปลี่ยนทิ้งเลยครับ  น้ำมันไม่ดีเท่าไหร่  (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

พอมาใช้เชล นี้ใสปิ้ง วิ่งไม่เคยดำครับ  mon61

เสียงดังผมก้ดัง เพราะผมใช้ ผ้าเบรคแบบในสนามผ้าจะเข็ง เวลาเบรคจะดังนิดครับ แต่พอเบรคแรงนิด มันหายครับ

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
ใครเป็นบ้างคับ น้ำมันเบรกในกระปุกเบรกหลังเป็นสีดำ!!!!
795 ของผม....พอดีมีคนทักว่าทำไมน้ำมันในกระปุกมันดำไม่ใสเลย เป็นเพราะความร้อนรึป่าว จะมีผลต่อการเบรกมั้ย พี่ๆเพื่อนๆเป็นกันรึป่าวคับ ของผมวิ่งได้ 200 กม. เอง และอีกเรื่องคับ 2 วัน ก่อนไปล้างรถมา บอกเค้าไม่ต้องฉีดใช้มือล้างอย่างเดียว เสร็จเรียบร้อย ขับมามีเสียงที่เบรกหลังดัง อือๆ(เวลาเบรก) แต่พอขับเร็วย้ำหนักเสียงหายไป พอขับช้ากลับมาเสียงอีก ทำไงดีปกติมั้ยนิน้อง 795 ของผม!!!!

น้ำมันเบรคปกติเมื่อร้อนมากเข้าๆก็จะสีคล้ำลงๆเป็นปกติเป็นธรรมดาครับ...หากมีกำลังก็เปลียนเป็น Racing Grade  ก็ได้ครับ..น้ำมันในเกรดนี้มีคุณสมบัติในการรองรับอุณหภูมิที่สูงกว่าน้ำมันเบรคทั่วๆไปครับ..แต่คือยังไงก็เปลี่ยนสีแน่นนอน..ช้าหรือเร็วเท่านั้นแหละครับ..ส่วนตัว..ผมเปลี่ยมาใช้สีน้ำเงินของ Ate นานมากแล้ว..ก็ยังสีน้ำเงินใสอยู่เหมือนเดิม...มีหมองๆบ้างแต่ก็ยังดูรู้ว่าเป็นสีน้ำเงินน่ะครับ..ไม่ดำ
ส่วนเรื่องเบรคดังมีหลายปัจจัยครับ..หน้าสัมผัส,ฝุ่นละออง,น้ำ..ฯลฯ รถวิ่งกี่กิโลแล้วครับ...เพราะรถน้องม่อน..รับมาแรกๆ..หลังรันอิน..ของผมก็ดัง..เอาเข้าศูนย์ปัดหน้าผ้าเบรคเสียทีนึง...ใช้ต่อยันเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่เลยครับ...(ผมเปลี่ยนผ้าเบรคหลังอันใหม่ที่ระยะ 9,000 โล หมดเร็วมากเพราะเป็นคนใช้เบรคหลังมากกว่าและก็กดเบรคลึกด้วย..ค่าอะไหล่บวกค่าแรง 3,9xx )