ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนเพื่อน ๆ 795 น้ำมันพุ่งอีกคันครับ  (อ่าน 14209 ครั้ง)

ออฟไลน์ naatto

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
Re: เตือนเพื่อน ๆ 795 น้ำมันพุ่งอีกคันครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 04:03:57 PM »
เอิ่ม 1100evo ผมเคยเป็นครับ ขี่ให้มันถึง 4-5 ขีดนี้ละแล้วขี่เข้า 0เลย ช่างเปิดฝาถังน้ำมัน พุ่งเป็นไอเต็มหน้าช่างเลย แค่ไอพร้อมฝอยๆน้ำมันอะครับ ไม่ได้แรงขนาดกระทู้นี้นะครับ
จากที่ถามช่างมาเค้าไปขยายรูระบายแรงดันให้ใหญ่ขึ้น หลังจากนั้นหายเป็นเลย ร้อนๆเปิดฝาไม่มีแรงดันเลย

Ducati Bikers Thailand

Re: เตือนเพื่อน ๆ 795 น้ำมันพุ่งอีกคันครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 04:03:57 PM »
//

ออฟไลน์ Bankstory

• Tel.0806261869
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 05:18:22 PM »
วันนี้พอดีมีลูกค้าขี่ 795 มาใช้บริการที่ร้าน จอดรถสักพัก (ประมาณ 10 นาที) ฝาถังน้ำมันดีดออกน้ำมันพุ่งสูงเกือบถึงเพดาน และกระจายเต็มหน้าร้าน (เหมือนน้ำพุพุ่งขึ้นมาเลย) น้ำมันพุ่งเข้าหน้าน้องชายผม และเต็มหัวลูกค้าเลย ดีที่ว่าไม่มีใครยืนสูบบุหรี่อยู่แถวนั้น

พระเจ้า ขอบคุณที่ร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ เพื่อนๆจะได้เตรียมตัวเตรียมใจไว้ทัน

ออฟไลน์ pp

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 06:45:12 PM »
แนะนำอีกอย่างครับ ถ้าไม่ได้ขี่บ่อยๆ อย่าเติมน้ำมันเต็มถังคาไว้ ไฟขึ้นก็ เติมทีละนิด 200-300 พอครับ เผื่อว่าเกิดอาการนี้จะได้ไม่รุนแรงมาก(มั้ง 555+) น้ำมันจะได้หมุนเวียนด้วย เอาไว้ออกทริปแล้วค่อยเติมเต็มถัง  mon57
mon57 ส่วนตัวก็เติมไม่เต็ม
ไฟเตือนน้ำมันขึ้น เติม400บาท วิ่งได้อยู่ประมาณ 160กม
ยังไม่ปรับแต่งอะไรกับสายน้ำมันที่ถัง เคยมีไอน้ำมันพุ้ง ฟิ้วววววว จากฝาถังสองหน ถังบวมแล้วยุบเหมือนเดิมบ่อยจำไม่ได้ว่ากี่หน
ที่ผ่านมาปรับตัวมาตลอด
นี่ไม่นับร้อนมากเบาดับ
ถ้าจะรวมตัวไปเรียกร้องอะไรนัดหรือตามได้จัดไป! mon16

ไปด้วย................ mon49

ออฟไลน์ Karner

• M795 น้องหมูแดง
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:53:38 PM »
 mon3   เคยลองลุ้นดูตอนปะมาณ4ขีดเหมือนกันครับ  ว่ามันจะพุ่งไหม  ตอนไปเติมน้ำมัน  แต่ก็ได้ยินเสียงแรงดันลมเบาๆ  ถือว่าผมโชคดีไปที่ยังไม่เจออาการแปลก ๆ   mon48
Name : KarN (ลาดกระบัง)
Ducati Monster 795 (หมูแดง)
Phone : 0896164255
Email: apichatam_46@hotmail.com
Facebook : KarNer Anfield

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 04:56:08 PM »
ฝาน้ำมันดีดออกแสดงว่าในถังต้องมีความดันมาก ความจิงมันไม่น่าแก้ยากนะครับ ท่อระบายความดันในถังมีขนาดเล็กไปรึป่าว หรือว่าท่อมันตันทำให้การระบายความดันที่เกิดจากถังระบายไม่ออก การแก้ถ้าจะทำคือเจาะรูระบายให้ใหญ่ขึ้น แล้วก็ต่อลงไปที่หม้อดักไอปล่อยทิ้งในจุดที่ห่างจากความร้อน ติดตั้ง relief valve ที่ถังน้ำมันโดยเอาตัวที่ตั้งค่าต่ำกว่าความแข็งแรงของถังน้ำมันคือก่อนที่ถังมันจะบวมก็ให้มันปล่อยความดันออกทางนี้ดีกว่าแต่ต้องหาจุดพ่นให้ลงพื้นแทน พุงขึ้นบน. หรือเอา pressure gauge ติดไว้สักตัวเพื่ออ่านค่าความดันในถังน้ำมัน เอาแบบว่าอ่านค่าได้ ตอนที่ความร้อนอยู่ขีดสี่ก็พอ ถ้าขี่ๆไปแล้วความดันมันเริ่มถึงขีดแดงก็ต้องจอดให้มันระบายซะก่อน ผมคิดไ้แค่นี่ใครจะลองเอาไปทำก็ไม่ว่ากันน่ะ. แต่ผมไม่ทำเพราะยังไม่มีรถครับแฮะๆๆ อยากใ้ขี่แบบ. Enjoin. Your ride. And enjoin your life. ครับ. โชคดีครับ  abc32

ออฟไลน์ TOTTOO

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • ความประมาท เป็นหนทางสู่ความตาย
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 10:31:15 AM »
แนะนำอีกอย่างครับ ถ้าไม่ได้ขี่บ่อยๆ อย่าเติมน้ำมันเต็มถังคาไว้ ไฟขึ้นก็ เติมทีละนิด 200-300 พอครับ เผื่อว่าเกิดอาการนี้จะได้ไม่รุนแรงมาก(มั้ง 555+) น้ำมันจะได้หมุนเวียนด้วย เอาไว้ออกทริปแล้วค่อยเติมเต็มถัง  mon57

ทำอยู่เลยครับ...คิดเหมือนกันเลย...

ออฟไลน์ bartsman

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 11:48:17 AM »
ผมว่าเป็นกันทุกคันเลยนะครับแต่ทำไม่ทางศูนยังเงียบอยู่ หรือพวกเราต้องรวมตัวกันไปกดดัน ไอ้ตัวดักน้ำมันเนี่ยค่าถอดเท่าไหนแล้วจะมีผลอไรกับรถไหมประกันจะขาดไหมครับ  mon40

ออฟไลน์ bartsman

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 12:08:01 PM »
และความเซ็งอีกอย่างนะครับ คือ ขับมาร้อนเจอไฟแดงแล้วดับเครื่อง พอออกจากไฟแดงดำมันซะกลางแยะเอาให้อายซะงั้น ตอนขับมามีแต่คนมองพอออกตัวจบกันเลยทีเดียว ตอนหลังเริ่มรู้ทางครับ เวลาเจอไฟแดงอย่าดับเครื่องด้วยกุญแจใช้สวิทดับเอาไม่งั้นเวลามันปั้มน้ำมันใหม่มันจะดันอากาศเข้ามาด้วย  mon2

ออฟไลน์ hans795

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 06:50:46 PM »
ของผมเคยสี่ขีด น้ำมันฟู่ขึ้นมาเลยครับ แต่ไม่เยอะมากแค่เป็นฝอยๆ ผมวิ่งไปหาอดีตหัวหน้าช่างดูคาติภูเก็ต เขาจับถอดกล่องดักไอน้ำมันขว้างทิ้งเลย ตั้งแต่นั้นมาไม่มีอีกเลย แล้วอาการสตาร์ทรถแล้ววูบดับก็หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ

ขอคำแนะนำจากท่านอื่นด้วยขอรับ
อาทิตย์อัสดง ข้าจะกลับมาสอยเจ้าให้ร่วง

ออฟไลน์ jack66

• Moto GP point: +4/-2
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 07:25:19 PM »
ผมว่าเป็นกันทุกคันเลยนะครับแต่ทำไม่ทางศูนยังเงียบอยู่ หรือพวกเราต้องรวมตัวกันไปกดดัน ไอ้ตัวดักน้ำมันเนี่ยค่าถอดเท่าไหนแล้วจะมีผลอไรกับรถไหมประกันจะขาดไหมครับ  mon40
ถ้าถอดสายกล่องดักไอออก โดยไม่ถอดกล่อง เวลาเข้าศูนย์ ที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องเครื่องยนต์ ศูนย์ไม่รู้หรอกครับ แต่ถ้ากลัว ก็แค่เสียบสายเข้าไปซะ เท่านั้นเองครับ

ของผมเคยสี่ขีด น้ำมันฟู่ขึ้นมาเลยครับ แต่ไม่เยอะมากแค่เป็นฝอยๆ ผมวิ่งไปหาอดีตหัวหน้าช่างดูคาติภูเก็ต เขาจับถอดกล่องดักไอน้ำมันขว้างทิ้งเลย ตั้งแต่นั้นมาไม่มีอีกเลย แล้วอาการสตาร์ทรถแล้ววูบดับก็หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ

ขอคำแนะนำจากท่านอื่นด้วยขอรับ

ตามที่ผมโพสไว้เลยครับ

เอาชุดสีครอบถังน้ำมันออก จะมีสายสองเส้น(ซ้าย1 ขวา1)ต่อออกจากฝากปิดถังน้ำมัน จากนั้นถอดสายด้านขวาออก(สายจะใหญ่กว่าด้านซ้าย) หาน็อตมาขันอุดสายไว้ จากนั้นหาสายน้ำมันมาต่อแล้วลากให้ปลายสายปล่อยลงถนน เก็บงานให้เรียบร้อย ประกอบรถให้เหมือนเดิม เพียงแค่นี้ ก็ไม่ฟู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 07:48:34 AM »
ฝาน้ำมันดีดออกแสดงว่าในถังต้องมีความดันมาก ความจิงมันไม่น่าแก้ยากนะครับ ท่อระบายความดันในถังมีขนาดเล็กไปรึป่าว หรือว่าท่อมันตันทำให้การระบายความดันที่เกิดจากถังระบายไม่ออก การแก้ถ้าจะทำคือเจาะรูระบายให้ใหญ่ขึ้น แล้วก็ต่อลงไปที่หม้อดักไอปล่อยทิ้งในจุดที่ห่างจากความร้อน ติดตั้ง relief valve ที่ถังน้ำมันโดยเอาตัวที่ตั้งค่าต่ำกว่าความแข็งแรงของถังน้ำมันคือก่อนที่ถังมันจะบวมก็ให้มันปล่อยความดันออกทางนี้ดีกว่าแต่ต้องหาจุดพ่นให้ลงพื้นแทน พุงขึ้นบน. หรือเอา pressure gauge ติดไว้สักตัวเพื่ออ่านค่าความดันในถังน้ำมัน เอาแบบว่าอ่านค่าได้ ตอนที่ความร้อนอยู่ขีดสี่ก็พอ ถ้าขี่ๆไปแล้วความดันมันเริ่มถึงขีดแดงก็ต้องจอดให้มันระบายซะก่อน ผมคิดไ้แค่นี่ใครจะลองเอาไปทำก็ไม่ว่ากันน่ะ. แต่ผมไม่ทำเพราะยังไม่มีรถครับแฮะๆๆ อยากใ้ขี่แบบ. Enjoin. Your ride. And enjoin your life. ครับ. โชคดีครับ  abc32
ลูกพี่ทำงานในเครือ Oli&Gas ป่ะนิ abc34

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 01:19:55 PM »
ลูกพี่ทำงานในเครือ Oli&Gas ป่ะนิ abc34
หมั่นแระครับ อยู่กลางเล แต่อยากมีดูกรูที่ ขี่สักคัน หว่างนี่ กำลังเก็บเบี้ยดาวน์อยู่ครับ. รอให้มีศูนย์หาดใหญ่คงจะไปชมตัวเป็นหิด ตอนนี้ไม่กล้าไปซื้อที่ภูเก็ต เพราะเดียวมันสตาร์ทไม่ติด อิเป็นเรื่อง. เลยรอพร่างๆไม่รู้อิมีบุญวาสนาได้ขี่ม่ายทีครับ คุณแบงค์อยู่แถวใหนครับ เพราะผมเข้าคลับสองล้อมักเจอคนชื่อแบงค์ตลอด เลยสับสนคริคริ abc23

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 08:09:26 AM »
ออก0ภูเก็ตเลยครับบริการดีถือโอกาสไปเที่ยวกับแฟนด้วย

ออฟไลน์ Nack Motobike

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 08:35:41 AM »
ขอผมก็เจอโดนครับ พุ่งออกมาแต่ไม่มากครับ เด็กปั้มมองหน้าผมเลย

ทีนี่ผมก็เลยพยายามเปิดถังน้ำมันบ่อย ๆ เวลาเครื่องไม่ร้อนมา เพื่อระบายแรงดันออกบ้าง

แต่ถ้าเครื่องร้อนผมจะไม่เติมน้ำมันเลยครับ รอให้เครื่องเย็นก่อนครับ

***น่ากลัวจัง*** จะระเบิดใส่หน้าป่ะเนี่ยเวลาขี่ไกล ๆ abc35

ออฟไลน์ ohm795

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 10:46:47 AM »
กรณีนี้ทางว0เขาว่าไงบ้างคับ
ชื่อ โอมคับ นครศรีธรรมราช
เบอร์โทร 0836443208
อีเมล anawat51@hotmail.com
ใช้ Ducati m795

ออฟไลน์ renesis

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 12:17:14 PM »
อย่าไปเครียดคุณน้อง โอม เราขี่อยู่บ้านนอก รถไม่ติด จอดเมื่อถึงบ้าน หรือแวะฉี่ ความร้อนมันไม่ใช้ปัญหาแน่นอน
ในความเห็นส่วนตัวของพี่นะจ๊ะ
สำหรับพี่ความร้อนเวลาเมียด่า น่ากลัวกว่าเยอะะะ     mon6

ออฟไลน์ ohm795

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 12:41:23 PM »
อย่าไปเครียดคุณน้อง โอม เราขี่อยู่บ้านนอก รถไม่ติด จอดเมื่อถึงบ้าน หรือแวะฉี่ ความร้อนมันไม่ใช้ปัญหาแน่นอน
ในความเห็นส่วนตัวของพี่นะจ๊ะ
สำหรับพี่ความร้อนเวลาเมียด่า น่ากลัวกว่าเยอะะะ     mon6
สงสัยโดนบ่อย ฮ่าาๆๆๆๆ abc35
ชื่อ โอมคับ นครศรีธรรมราช
เบอร์โทร 0836443208
อีเมล anawat51@hotmail.com
ใช้ Ducati m795

ออฟไลน์ I3ank DEZ

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 12:51:52 PM »
เมื่อวานที่ผมไป บางแสน มา ช่วงที่ติดมากๆ 5 ขีด พอถึงที่จอดผมก็ ค่อยๆ เปิดถังครับแบบแง้มๆ ค่อยๆทีละนิด ก็โอเคครับช่วยได้ 

ออฟไลน์ DHAMMADA7

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 01:17:01 PM »
พอจะสรุปได้ประมาณนี้หรือปล่าว  ความร้อนและแรงดันที่เกิดขึ้น อาจมีสาเหตุมาจากการที่ต้องเพิ่มอุปกรณ์ดักไอน้ำมัน เพื่อให้ได้มาตราฐานกับรถที่จะขายในไทย เพราะตัวขายที่ต่างประเทศเข้าใจว่ามันไม่มีตัวดักไอน้ำมัน(คือปล่อยระเหยออกโดยตรงเลยไม่ต้องดักกลับมาใช้ใหม่ลดอัตราการสิ้นเปลือง) แต่ปรากฏว่าอุปกรณ์ตัวนี้ดันไม่มีประสิทธิภาพมากพอ ทำให้แรงดันถูกกักเก็บไว้ภายในถัง monster 795 ที่นิยมจึงมีความร้อนสะสมที่เครื่องและถังน้ำมันมากจนเกินไป ซึ่งจะส่งผลทำให้เกิดอาการลวกไข่ที่ว่า ถังบวม และปรากฏการณ์ปลาวาฬ หากสังเกตุดีๆในบอร์ดนี้รถล๊อตแรกๆจะสามารถพบเเห็นอาการนี้อย่างเห็นได้ชัด
   ดังนั้นเราเป็นผู้บริโภคควรทำเช่นไร
1.หาหนทางแก้ไขกันเองแล้วแต่ภูมิปัญญา แล้วขับรถตามข้อจำกัดของมันต่อไป
2.ทำใจยอมรับ แล้วขี่ต่อไป รอเจอหนักๆก่อนแล้วเข้าไปบอก 0 (ช่วงประกันก็ดีไป แต่หมดประกันล่ะก็...)
3.ใช้ประโยชน์จากบอร์ด รวมตัวช่วยกันหาข้อมูลแล้วนำปัญหาที่คิดว่าน่าจะเป็นสาเหตุหลักเข้าไปคุยกับเขาดีดีหาทางออกร่วมกันให้ได้ เช่น ถ้ามันเกิดจากอุปกรณ์ที่ว่า ก็ต้องให้เขายอมรับแล้วก็แก้ไขอุปกรณ์แล้วเปลี่ยนให้กับคันที่เกิดปัญหาซะ ดูแมนกว่าเยอะ(อย่ารอให้ลูกค้าเจอแล้วแอบแก้ไขอย่างเงียบๆเพราะกลัวเสียชื่อ)
4.ตัดใจเปลี่ยนรถซะ หมดเรื่อง
 mon32