ผู้เขียน หัวข้อ: หนาวแล้ว อยากให้เพื่อน ๆ ขับมีสติกันนะครับ ^^  (อ่าน 4004 ครั้ง)

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
Re: หนาวแล้ว อยากให้เพื่อน ๆ ขับมีสติกันนะครับ ^^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:42:55 AM »
พรุ่งนี้รับรถแล้วครับ จะพยายามขับกลับบ้านให้ปลอดภัยครับ แหะๆ  mon6
ขับขี่ปลอดภัยนะคร้าบ ค่อย ๆ มาก่อนได้ครับ ซ้าย ๆ ไว้ก่อน mon43

ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านครับ

ส่วนตัวผมเองตั้งแต่เกิดมาเคยเกิดอุบัติเหตุทางรถจยย.มาแล้วทั้งหมด4ครั้ง เป็นรถเล็กๆทั้งนั้น(แต่795ยังไม่เคยนะ mon16)
ทุกครั้งที่เกิดอุบัติเหตุ ก็กลับมาตั้งคำถามกับตัวเองว่าล้มไปได้ยังไง ทำไมถึงล้ม
คำตอบที่ได้กลับมาทุกครั้งคือคำว่า ความประมาท

ผมเชื่อว่าถ้าไม่ประมาทซะอย่าง โอกาสที่จะเกิดอุบัติเหตุมันน่าจะน้อยลงมากครับ
เห็นด้วยคร้าบ mon43 บางทีเราใจเร็ว ใจร้อน ไปนิดเดียว.. ผลที่ออกมา  mon6 เสียเวลากว่าเดิมมากมาย เจ็บตัวด้วยค้าบ mon8
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

Ducati Bikers Thailand

Re: หนาวแล้ว อยากให้เพื่อน ๆ ขับมีสติกันนะครับ ^^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:42:55 AM »
//

ออฟไลน์ TU

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
  • DREAM TRIP
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 02:26:05 PM »
พรุ่งนี้รับรถแล้วครับ จะพยายามขับกลับบ้านให้ปลอดภัยครับ แหะๆ  mon6
ขับขี่ปลอดภัยนะคร้าบ ค่อย ๆ มาก่อนได้ครับ ซ้าย ๆ ไว้ก่อน mon43

ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านครับ

ส่วนตัวผมเองตั้งแต่เกิดมาเคยเกิดอุบัติเหตุทางรถจยย.มาแล้วทั้งหมด4ครั้ง เป็นรถเล็กๆทั้งนั้น(แต่795ยังไม่เคยนะ mon16)
ทุกครั้งที่เกิดอุบัติเหตุ ก็กลับมาตั้งคำถามกับตัวเองว่าล้มไปได้ยังไง ทำไมถึงล้ม
คำตอบที่ได้กลับมาทุกครั้งคือคำว่า ความประมาท

ผมเชื่อว่าถ้าไม่ประมาทซะอย่าง โอกาสที่จะเกิดอุบัติเหตุมันน่าจะน้อยลงมากครับ
เห็นด้วยคร้าบ mon43 บางทีเราใจเร็ว ใจร้อน ไปนิดเดียว.. ผลที่ออกมา  mon6 เสียเวลากว่าเดิมมากมาย เจ็บตัวด้วยค้าบ mon8

เห็นด้วยอีก 1 เสียงเลยครับ mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ Oat Indy

• Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 02:24:31 AM »
 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ monsterjeff

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • One life ,Live it
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 07:07:42 AM »
 mon57 mon57

ผมว่าหลายคนซื้อรถแรงๆแบบนี้ก็คงอยากได้ความสะใจละครับ คงห้ามลำบาก แต่คงต้องอยู่กับคนขี่แล้วครับ ต้องระวังและอย่าคึกคะนองมากไป
ต้องอย่าลืมว่าคนใช้ถนนร่วมกับเราเขาจะประเมินความเร็วของรถทั่วไป ไม่คิดว่าเราจะมาถึงเขาเร็วขนาดนั้น กลับรถเนื่อตัวดีเลย ชนกันหรือสไลท์ออกข้างทางทั้งนั้น
ล่าสุดออกตัวไฟแดง เกือบชนกระบะกลับรถ พอดีแกเหลือบมามองอีกทีเลยเบรคไว้ เนื่องจากลุงแกก็รอจังหวะไฟเดียวกับเราแต่แกไม่นึกว่าเราออกตัวมาเร็วขนาดนั้น

ก็ฝากเตือนๆกันไว้ อย่าให้คนใกล้ตัวผมอ่านมากกับข่าวพวกนี้ จะกลายเป็นว่าเขากังวลใจทุกครั้งที่เอารถออก ผมก็รู้สึกไม่ดีและไม่อยากขี่ถ้าเขาไม่สบายใจ

สุดท้ายหลายครั้ง เวฟ ยังแซงผมเลย แต่แบบกลัวๆ ผมเปิดมั้ง !!! ผมไม่ค่อยสนใจหรอก มาขี่ชมวิว ไม่ได้มาแข่ง กับใครครับ

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 09:07:54 AM »
รู้ลิมิต ตัวเองดีที่สุดครับ  mon5

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 04:57:06 PM »
เห็นด้วยกับ ทุกกระทู้ คงห้ามยาก ใช่ครับ ถ้าห้ามได้ แค่ 650 CC ก็คงพอกันแล้ว คงไม่มีใคร ขายเพื่อ อัพ CC กันหรอก สส่วนมากอัพ เพราะ ความแรงส่วนความสวยรองลงมา จิงมั้ยครับ คงไม่มีใครห้ามเราได้ครับ เพราะครอบครัวเรายังห้ามไม่ได้ เรามอไซร์มีเพื่อนร่วมถนนเยอะ สิบล้อ กระบะ เก๋ง คนเดินเท้า อีก ถ้าขับมาไว ๆพลาดขึ้นมาก็คงไม่ต้องบอกว่าผลที่ตามมาคืออะไร ดังนั้นตัวเราเองควรมีสติ ตอนใหนควรเร่ง ช่วงใหนควรช้า ครับ จากประสบการณ์ ที่พบเคยออกทริป ส่วนมาก ก็จะตามกันเป็นกลุ่ม จ่าฟูงถ้าขี่ไว ผู้ตามก็จะตามไวด้วย แต่ความสามารถ ฝีมือ และโชคชะตา คนเราไม่เหมือนกัน ดังนั้นอุบัติเหตุมักเกินขึ้นตอนนี้แหระ  ถ้ารู้ว่าตัวเองไม่เก่ง หรือชำนาญ ก็ควรปล่อยให้ คนอื่นเขาไปก่อน หรือ จ่าฟูงก็ไม่ควรเปิด เพื่อเอามัน ควรดูลูกทีมบางว่ามีมือใหม่รึป่าว เพราะการออกทริป ก้อยากขี่กันเป็นกลุ่ม ถ้าเกาะกลุ่มไม่ติด มันอาจจะโดนแซว ประมาณนี้  ก็แค่ไม่อยากเห็นชาวสองล้อเราเป็นอะไรกันครับ อยากบอกกล่าวและฝากข้อเสนอแนะไว้ครับ ขีบขี่ปลอดภัยครับ abc32

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 05:00:39 PM »
ไม่ใช่จะขวางโลกอะไรนะครับ

แต่ความเป็นจริงในสังคมรถใหญ่ ที่เรียกว่า bigbike

ไม่มีใครเขาขี่ช้าหลอก ใครขี่ช้าก็เหมือนเป็นตัวถ่วง

เวลาผมไปยื่นฟังบางคนคุยกัน 130 140 200 ยังงี้ mon19 mon19

ฟังเเล้วกลัวแทน มันเหมือนเรากำลังสร้างวัฒนธรรม ที่ผมคิดว่าผิดขึ้นมา

ถ้าบอกว่าขี่ 180-200 เเล้วบอกว่าอยู่ใน ไทยเเลนเซอกิต พีระ หรือโบนานซ่า

ผมจะว่าพี่เก่ง mon57 mon57  เพราะนั่นมันสนามแข่ง จะขี่เท่าไรมันก็ยังปลอดภัย

แต่ก็เเล้วแต่ ชีวิตใครชีวิตมัน เราพอใจที่จะเป็นแบบไหนเราก็เลือกเอง

ผมว่าการขี่ bigbike ถ้าคิดให้ดีความเร็วมันไม่ใช่หัวใจของการขี่ ถึงมันจะเป็นองค์ประกอบอย่างหนึ่ง

คุณคิดว่าชีวิตนี้คุณอยากขี่ไปอีกนานเท่าไร....

mon61 mon61 mon61 mon61

ออฟไลน์ Nai-Winai

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 11:46:28 PM »
เป็นกระทู้ที่ดี มีคนให้ความเห็นที่ยอดเยี่ยมมากๆ ครับ

mon4 mon4 mon4 mon4 mon4

ออฟไลน์ norspheratu

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:59:54 AM »
เห็นด้วยกับทุกความเห็นครับ ที่สำคัญสติ การรู้ตน และไม่ประมาท สำคัญมากครับ ทุกครั้งที่เราสตาร์ทรถ เรา 100% รถเราก็ 100% แต่สภาพแวดล้อมกับเพื่อนร่วมถนนอาจจะไม่ 100% กับเราก็ได้ ไม่มีใครรู้อะไรล่วงหน้า ใช้ความเร็วที่เหมาะสมและไม่ประมาทสำคัญที่สุดครับ อยากให้คิดว่า ขับช้าลงนิด ถึงที่หมายช้าลงหน่อยก็ยังดีกว่า ขับเร็วเพื่อรีบไปถึงที่หมาย แต่"อาจไม่ถึงที่หมาย" ครับ ขอให้พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆทุกท่าน ขับขี่ปลอดภัย ไปเที่ยว ออกทริป มีความสุข แล้วกลับมาอยู่กับครอบครัว คนที่รักคุณและคุณรักอย่างปลอดภัยนะครับ เพราะความสุขของพวกเค้าอาจจะหมายถึงการได้อยู่กับคุณครับ ^^

ออฟไลน์ jack66

• Moto GP point: +4/-2
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 07:53:00 AM »
ขี่ช้ายางสึกเร็วกว่าขี่เร็วนะครับ
เพราะเต่าจะไล่กัดยาง mon47 mon47 mon47

ล้อเล่นนะฮว๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ mon32

ออฟไลน์ TBBelle

• Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 07:13:53 PM »
ดูเเลเรื่องยางเป็นมาอันดับเเลกครับ
อาจมีน้ำค้างน้ำอะไรหยดลงถนนระหว่างการขับขี่

การขับขี่ของผมนั้น(งด)เข่าเช็ดพื้นชั่วคราวครับ

ออฟไลน์ yongyong

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 03:03:48 PM »
ขอบคุณสำหรับคำเตือนดีๆครับพี่ mon10

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 03:17:52 PM »
ขอบคุณสำหรับคำเตือนดีๆครับพี่ mon10
ยินดีครับ เมื่อวันก่อนก็พึ่งไปเยี่ยมเพื่อนที่โรงพยาบาลมา   เจอกระบะตัดหน้า

ค่อย ๆ ขี่กันนะครับ  mon32 จะได้มีความสุขกับสองล้อตลอดไป และคนข้างหลัง ไม่ต้องเป็นห่วงเราด้วยครับ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand