ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้อง Ducati ครับ  (อ่าน 10060 ครั้ง)

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
Re: ทำไมต้อง Ducati ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:35:28 AM »
http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=1305.0

http://www.er6thailand.com/board/index.php?topic=24420.0

ได้อ่านหรือยังครับ ลองดูกระทู้เดียวกันแต่คนละเวบลองอ่านคอมเม้นต์ดูครับ
ระยอง ฮิ

Ducati Bikers Thailand

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:35:28 AM »
//

ออฟไลน์ ak_ganja(ไข่นุ้ย)(DCDC)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
  • การวางแนอยู่ที่คน ผลสำเร็จอยู่ที่ฟ้า
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:56:21 AM »
อยากหาคำตอบจากคนที่เคยลองใช้งานจริงอ่ะคับ ลองครั้งสองครั้งไม่น่าจะรู้นะ ว่าระหว่าง er กับ 795 ตัวไหนขับมันกว่าครับ  abc23

M795 สิครับมันส์กว่าแน่นอน
หนทางนับหมื่นลี้ ย่อมต้องมีก้าวแรก

ออฟไลน์ birdtnp

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
  • The Dream for me it's real
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 11:33:32 AM »
ผมว่าจะซื้อรถมาใช้งานสักคันต้องดู ว่าเราซื้อมาแล้วจะเป็นยังไงต่อไปข้างหน้า ตอนแรกผมก็ดู ER6n ไว้ก่อนนะครับแต่ลองคิดไปมา ผมว่า M795 คุ้มกว่าในหลายๆด้าน ตอนแรกผมก็คิดเรื่อง ABS ที่ไม่มีมาให้แต่ว่าพอได้มาขี่ดูคาติแล้ว Brembo ที่มากะรถนี่มันดีจิงๆครับ

ปล.ผมว่าค่าบำรุงรักษาจะทำให้ช่วยตัดสินใจได้ครับ

ออฟไลน์ wiwat

• สุขนิยม
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 12:02:34 PM »
อยากหาคำตอบจากคนที่เคยลองใช้งานจริงอ่ะคับ ลองครั้งสองครั้งไม่น่าจะรู้นะ ว่าระหว่าง er กับ 795 ตัวไหนขับมันกว่าครับ  abc23
ขอแจมนะครับ ถ้านึกถึงสมรรถนะผมว่าแต่ละค่ายมีข้อดีข้อเสียต่างกัน ตอนแรกผมก็ว่าจะซื้อ er6n เมื่อปีที่แล้ว แต่พอเห็น er6n ปี 2012 ยิ่งชอบตัดสินใจเลยกะว่าสายๆจะไปจอง แต่มันเป็นความบังเอิญครับก่อนออกจากบ้านผมลองเปิดเว็ปดูเห็นมีการตั้งกระทู้เรื่องรถมอไซค์ ดูคาิติมอนสเตอร์ ผมเลยคลิกเข้าไปดู ปรากฏว่า
เฮ้ยรถมันสวยแปลกตามาก นั่งดูอยู่ประมาณ 5นาที ก็ลองหาข้อมูลของรถมอนสเตอร์นั่งอ่านทั้งวัน จนลืมว่าจะไปจอง er6n สุดท้ายผมเอารูปรถ2คันมาติดไว้ที่ผนังห้องนอน มองมันทุกวัน แล้วก็ไปลองขับทั้ง 2คัน เหมือนตอนไปลองขับ honda กับ toyata จำได้ว่าชอบdesign ของhonda แต่บำรุงรักษาแพงกว่า ผมว่าเคสนี้คล้ายๆกัน ผมชอบดีไซน์ มอนสเตอร์ และตอนนี้ผมก็รู้แล้วว่าผมต้องมีมอนสเตอร์สักคันในปีหน้า และมีวลีเด็ดจากสมาชิกในเว็ปนี้เคยเขียนว่า รถที่ดีที่สุด อาจจะไม่ใช่รถที่เหมาะกับเราที่สุด ขอบคุณที่อ่าน ขอยืมท่านกอล์ฟอีกวลี มอไซค์คือไลฟสไตล์ mon48

ออฟไลน์ N@Y

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 02:52:34 PM »
จองเรียบร้อยแล้วครับผม  abc36

ออฟไลน์ adenalyne

• Moto GP point: +5/-0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:20:39 PM »
ยินดีด้วยครับ แต่สักพักก็อยากจะอัฟเกรด  mon47

เหมือนๆ 803 cc. มันชักจะไม่พอ เหมือนใครหลายๆคน( รวมถึงผมแต่ติดที่งบไม่ถึง)

ออฟไลน์ jack66

• Moto GP point: +4/-2
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:39:13 PM »
ซื้อที่ใช่ ขี่ที่ชอบนะครับ ไม่งั้นเด๋วจะเสียตังหลายรอบ

ออฟไลน์ sam_nobita

• Moto GP point: +2/-1
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 09:46:14 AM »
คิดให้ดีครับ ซื้อครั้งเดียวจบ พวกerก็ขยับมา m795 เยอะครับ  mon40 mon57

ออฟไลน์ N@Y

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 11:57:36 AM »
จัดมาแล้วครับผม ขอบคุณสำหรับคอมเม้นครับ ได้รถตุลา...  abc6 abc6 abc6

ออฟไลน์ Sirpon

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 02:05:37 PM »
ยินดีด้วยน้อง เนเน่  mon57  mon57

ซื้อที่ชอบแล้วใช้มันไปยาวๆ ดีแล้วละ ซื้อมาแล้วขายเสียดายเงิน

จะยี่ห้ออะไรไม่สำคัญๆที่สุดคือเรามีความสุขที่ได้ขี่อะไรต่างหาก

mon16  mon16

ออฟไลน์ N@Y

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 02:12:39 PM »
 mon3 mon3 mon3 รอคอย

mon40 ขับ 795 ของอย่างอื่นเลยขยับไปด้วยเลย ใส่หมวก real ไม่ได้แล้วเรา ต้องจัด arai ducati ซะแล้ว   ปั่นๆ mon33 mon33 mon33

ออฟไลน์ Nai-Winai

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 05:27:00 PM »
คิดว่า คนชอบดูคาติ เพราะชอบ อยากได้ อยากลอง อยากเป็นเจ้าของ....

เห็นความอยากของหลายๆ คน พอได้ 795 ก็จัดของแต่งเรื่อยๆ หลายคนเสียค่าของแต่งก็ไม่ใช่น้อย
พอแต่งไป แต่งมา ก็มีความคิดว่า รู้งี้ เล่นตัวใหญ่ สเป็คสูงไปเลยดีกว่า แล้วก็เปลี่ยนตัวใหม่
พอได้ตัวใหม่ก็จัดของแต่งเข้ามาอีก....

เรื่องแบบนี้ เป็นความชอบ ใช้อารมณ์ล้วนๆ พอได้มาลองแล้ว อารมณ์ก็จะพาเราขยับรุ่น เปลี่ยนของแต่งไปเรื่อยๆ
แต่เหนือสิ่งอื่นใด อย่าให้อารมณ์อยู่เหนือความสามารถที่เรามี ไม่ทำให้เราและครอบครัวเดือนร้อน เพราะความสุขที่ได้ของเล่นแบบนี้อยู่กับเราไม่นานแน่นอน....

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย อยากได้รุ่นไหนก็ลุยเต็มที่ไปเลยครับ

ชีวิตของเราใช้ให้คุ้ม....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 08:27:03 PM โดย Nai-Winai »

ออฟไลน์ N@Y

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:05:10 PM »
คิดว่า คนชอบดูคาติ เพราะชอบ อยากได้ อยากลอง อยากเป็นเจ้าของ....

เห็นความอยากของหลายๆ คน พอได้ 795 ก็จัดของแต่งเรื่อยๆ หลายคนเสียค่าของแต่งก็ไม่ใช่น้อย
พอแต่งไป แต่งมา ก็มีความคิดว่า รู้งี้ เล่นตัวใหญ่ สเป็คสูงไปเลยดีกว่า แล้วก็เปลี่ยนตัวใหม่
พอได้ตัวใหม่ก็จัดของแต่งเข้ามาอีก....

เรื่องแบบนี้ เป็นความชอบ ใช้อารมณ์ล้วนๆ พอได้มาลองแล้ว อารมณ์ก็จะพาเราขยับรุ่น เปลี่ยนของแต่งไปเรื่อยๆ
แต่เหนือสิ่งอื่นใด อย่าให้อารมณ์อยู่เหนือความสามารถที่เรามี ไม่ทำให้เราและครอบครัวเดือนร้อน เพราะความสุขที่ได้ของเล่นแบบนี้อยู่กับเราไม่นานแน่นอน....

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย อยากได้รุ่นไหนก็ลุยเต็มที่ไปเลยครับ

กิเลสอยู่ในใจเราทุกคน ไม่มีวันจบ...

ออฟไลน์ sidoney (เต้)

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 04:07:50 AM »
นี่เป็นคำถามตรงใจผมเลยครับducatiเป็นรถในฝันของผู้ชายหลายๆคนครับผมก็1ในนั้น
คิดว่าer หรือ m795ดี แต่จองm795ไปแล้วจนถึงตอนนี้ก็ยังคิดอยู่ครับ
ปัญหาของผมก็คือ
1.เรืองความรู้ของช่างไม่แน่นจากกระทู้ที่มีปัญหากับศูนย์คราวก่อนครับทำให้ผมไม่รู้ว่าจะมั่นใจกับช่างศูนย์ได้มากแค่ไหน
2.เรื่องค่าเซอร์วิสดูเหมือนจะแพงอยู่แต่ถ้าเกิน10000เดือนนั้นคงต้องกินแกลบครับ
3.เรื่องส่วนประกอบที่ลดคุณภาพลง(หรือปล่าว)จากที่อ่านมาหลายกระทู้เช่น ถังบวม จอดทิ้งใว้แล้วแบตมีปัญหาเป็นต้น

แต่ก็เป็นแค่ความกังวลครับใจ85%ให้ducati ไปแล้วครับ อย่างที่หลายท่านว่า อารมณ์ล้วนๆ

ออฟไลน์ TOTTOO

• **
  • Moto GP point: +1/-1
  • ความประมาท เป็นหนทางสู่ความตาย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:53:01 AM »
  สำหรับผม..ราคาถูกและดี...ตรงที่เป็น DUCATI

ออฟไลน์ firestorm

• **
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 05:19:34 PM »

ชอบคำนี้จริงๆ "ชีวิตของเราใช้ให้คุ้ม"

ออฟไลน์ pop3693

• **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:18:31 PM »
ตอบตามคำถามเลยครับ..ทำไมต้อง ducati สำหรับผมนะ เห็น ชอบ ซื้อเลยครับ รถราคาขนาดนี้ใช้อารมณ์ล้วนๆครับ อย่าเอาไปเปรียบเทียบกับอะไรเลยครับ มันคนละทรงคนละแนวกัน ดูคาติ คาวาซากิ ฮอนด้า(เวฟ)มันก็มอไซค์เหมือนกันแหละ แต่รสนิยมของรถมันก็ช่วยให้คนขี่มันดูเป็นไปตามแบบของรถ..ครับ

ออฟไลน์ Fown

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:35:10 PM »
สำหรับผมเพราะมันเป็นดูคาติ เอาอย่างอื่นมาแทนไม่ได้ ถึงจะซื้อได้รุ่นเล็กสุดผมก็มีความสุขแล้วครับ

ออฟไลน์ wee.suri

• เป็นหนึ่งเดียวกับสายลม
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 03:06:20 PM »
ขอตอบแบบตรงๆนะค่ะ อย่าเข้าใจผิดอะไร
จะเลือกอะไรต้องดูความพร้อมของตัวเองด้วย ของถูกค่าดูแลน้อย
ของแพงค่าดูแลมาก ดูคาติชื่อมันดังกว่าแน่นอน แต่ถ้าเราฝืนตัวเองในเรื่องของค่าใช้จ่ายที่เกินความสามรถของรายรับ
ได้มาก็จะเป็นทุกข์ และคนทางบ้านก็จะต่อว่าได้  สุดท้ายได้มาแล้วลำบากเรื่องการเงิน ขี่ไปคงไม่สุขในใจตัวเองลึกๆ
ถ้ายังไม่คล่องตัว อีอาร์ไปก่อนสิค่ะแล้วค่อยขายทีหลังเมื่อพร้อม ก็เพิ่มเงินอีกนิดเดียว
ดูคาติมันไม่ไปไหนหรอก จะสอยมาเมื่อไรก็ได้ที่เราพร้อมจะมีมันอย่างไม่กลุ้มใจและไม่กระทบอะไร

ไม่มีปุ่มกด Like เลยขออนุญาต Quote เอานะครับ

ออฟไลน์ ซุนเซ็ก(กิ๊กส์)

• **
  • Moto GP point: +9/-2
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:25:23 AM »
ช่วยตอบตามประสาคนสูงเท่ากันนะครับ 165 และที่บ้านผมมีทั้ง 2 คันเลย Monster กับ ER6n   mon6

- Ducati ฟังแล้วหล่อมาก หลายครั้งที่ผมไปซื้ออุปกรณ์แต่งกาย หลายคนทักว่าผมขับ Ducati เหร๋อ (อิอิ ซื้อชุดรอเลย)
+ Monster มันเป็นอมตะครับ ผมคิดงี้ครับ อีก10ปี Ducati ก็ยังเป็น Ducati , ส่วน ER มันจะกลายเป็นรถญี่ปุ่นเก่าคันนึง
ลองดู Monster รุ่นแรกก็ได้ 20ปีแล้ว ยังสวยกริบอยู่เลย ส่วน SuperFour หรือญี่ปุ่นอื่นๆ มันดูโบราณแล้วอ่ะ

- อีอาร์ไม่ไช่รถทรง sport (ท่านั่ง)
+ ท่านั่ง ER จะหลังตรง แฮนด์แคบ สบายกว่าครับ ออกแนวทัวริ่งค์
- อีอาร์ขาไม่ถึงพอควร (ผมสูง 165)
+ ER สูงกว่านิดหน่อย
- อีอาร์ถังน้ำมันสูง ผมเตี้ยกลัวค่อมแล้วตลก
+ ไม่ตลกหรอกครับ ER สูงกว่าแต่ถังเล็กกว่านะ

- รอรถมาตั้ง 5-6 เดือน
+ ผมรอรถ 6 เดือนเหมือนกันครับ -*-
- เป็นความตั้งใจแรกที่จะซื้อ
- er6n มี abs (แต่รถในสนามไม่มี abs นิ ไช่มะ)
+ มี ABS ด้วยก็น่าจะดี แต่เรื่องการเบรค Monster ดีกว่ามากๆครับ เอาอยู่เลย ปั๊มเบรดก็กินขาดแล้ว
- ท่านั่งสบายว่า ไม่ก้ม อันนี้อยากรู้มากมีปัญหาในการขับออกทริปทางไกลกันไหม
+ เด่วก็ชินครับ แรกๆ Monster จะเมื่อยกว่า
- บอกที่บ้านได้สบายใจกว่าเรื่องราคา แต่ก็ไม่กล้าบอกความจริงอยู่ดี
+ ตัวใครตัวมัน 555 แต่พอดีที่บ้านผม พ่อก็ขับ ER6n อยู่แล้วครับ(ผมใช้น้องMon) เลยเข้าใจกันเป็นอย่างดี  mon16
Dream Ranger