ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยล้มแปะมา อาจจะเจอแบบผม วันนี้สดๆร้อนที่ศูนย์พระราม3 ช่วยแนะนำทีครับ  (อ่าน 7593 ครั้ง)

ออฟไลน์ taalook

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
    • กรอบแว่น
เล่ายาวหน่อยนะครับ  mon43
รถผม 795abs ออกมากวันแรกก็ล้มแปะเลยครับ จะเข็นเข้าบ้านที่เป็นเนินนิดๆ อารมณ์เพิ่งได้รถทำอะไรเก้ๆกังๆไปหมด  กันล้มยังไม่ทันได้ซื้อมาติดเลย

ผลที่ออกมาคือก้านเบรคงอครับ(แต่ผมยังไม่รู้ แหงหละใครจะไปทันสังเกต) นอกนั้นไม่เป็นไรเลย ขับได้ตามปกติ เล่าให้เซลล์ฟังขำๆ ก็ไม่ได้บอกให้ไปเช็คอะไร

พอขับครบพันโล ก็เข้าศูนย์พระรามสามตามปกติ เพราะใกล้บ้านที่สุด  บอกช่างว่าล้มแปะวันแรกเลยพี่ ฟีลแบบขำๆ พอเสร็จก็จ่ายเงิน 3300 กว่าบาท กลับบ้านสบายใจไป

พอชับมาถึงระยะ 1500 โล เบรคหลังเริ่มออกอาการหอนนิดๆ ก็ไม่คิดไรมาก เคยอ่านจากในบอร์ดมาแล้วว่ามันต้องมีบ้างเป็นธรรมดาของหน้าฝน  ผ่านไปไม่นาน 2000-3000 โล อาการยิ่งหนักขึ้นเรื่อยๆ  หอนดังมาก เอารถไปติดของแต่งที่ไหนก็ถามช่างตลอดว่าเป็นไรมั้ย ทุกคนบอกเลยว่าเป็นปกติเพราะผ้าเบรกเปื้อน ให้ลองเอาลมเป่า แล้วเหยียบแรงๆดู ลองทำดูก็ไม่เห็นจะหาย ช่วงนี้ผมแทบไม่ใช้เบรกหลังเลย เพราะรำคาญเสียงมากๆ และเพิ่งมารู้ตอนนี้ว่าก้านเบรคเราเบี้ยวเข้าไปหน่อยนึงนี่นา

จนมากเมื่อสองสามวันก่อนลองเบรกดู ปรากฏว่ามันสั่นครับ ตึกๆๆ เหมือนติดABSตลอดเวลา พอวันนี้ว่างก็รีบเอาเข้าศูนย์ดู  ขับไปปุ๊บเจ้าหน้าที่เข้ามาดูบอกว่าทันทีว่า "เบรกหลังหมดนะ ต้องเปลี่ยนผ้าเบรก ใช้เวลาประมาณ 3 ชม. เพราะคิวยาว"  ผมบอกโอเค เสร็จแล้วเจ้าหน้าที่ก็เดินไปปริ๊นใบเสร็จมาให้ก่อนเลย 3300กว่าบาท ค่าผ้าเบรก  แต่ยังไม่ต้องจ่าย

ผ่านไปราวๆสี่ชั่วโมง เจ้าหน้าที่เรียกให้ไปดูคาลิปเปอร์ กับจานเบรกที่มีรอยใหม้และขรุขระ อธิบายว่า

เพราะเราทำล้มวันแรกนั้น คาลิปเปอร์โดนกระแทกทำให้มันคด แล้วกินผ้าเบรกตลอดเวลา เหมือนเบรกมันจับตัวอ่อนๆตลอดเวลา ผ้าเบรกเลยหมดไว พอผ้าเบรกหมดตัวปั้มในคาลิปเปอร์ก็เลยโดนเสียดสีกับจานเบรก จนเกิดอาการไปทั้งคู่ ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งหมด ถ้าฝืนเปลี่ยนแต่ผ้าเบรกก็ได้แต่ใช้ไปผ้าเบรกจะหมดเร็วอีก

ได้ใบเสนอราคาอะไหล่สองชิ้นหลักมา คาลิปเปอร์หมื่นกว่า จานเบรกหกพันกว่า
ผมได้ยินก็คิดในใจว่าล้มลงพื้นถนนเรียบๆเบาๆมันจะกระแทกคาลิปเปอร์ได้ยังไง อยู่มุมในสุดขนาดนั้น

ก็เลยสอบถามเจ้าหน้าที่คร่าวๆตามนี้
- อย่างนี้เคลมได้มั้ยครับ
ไม่ได้แน่นอน เพราะเค้าดูออกแน่ๆว่าเราไปล้มมาเอง
- เคลมประกันเสียค่าเอ็กเซสสองหมื่นได้มั้ยครับ
ไม่ได้แน่นอนเพราะประกันจะไม่รับเคลมอะไหล่ผ้าเบรกที่ใช้แล้วหมดไป ทำเรื่องไปเสียประวัติเราเปล่าๆ
- ถ้างั้นผมขอปรึกษาเพื่อนๆก็นะครับว่าจะเอายังไงดี จะเบิกอะไหล่ศูนย์ หรือไปซื้อของแต่งมาใส่เลย ไหนๆก็จะเสียตังแล้ว

พอผ่านไปซักพักเจ้าหน้าที่เข้ามาคุยอีกที บอกว่าช่างแจ้งปัญหาว่ามันเป็นที่ตัวน๊อตของก้านเบรคมันเบี้ยวทำให้เกิดอาการเหมือนเราเหยียบเบรคตลอดเวลา  แต่ตอนนี้ช่างถอดออกหมดแล้วผมเลยไม่ได้ดูว่ามันเป็นยังไง เลยไปมองคันข้างๆ คาดว่าจะเป็นน๊อคตัวนี้

เพราะลองกดเบรคดู น๊อคตัวนี้มันจะขยับ  ผมก็งงว่าถ้าเป็นอย่างนั้นทำไมไฟเบรคท้ายรถมันไม่ติดตลอดหละ  ทั้งตอนจอดเฉยๆ ตอนเข็น ไฟมันก็ไม่ติดนะ

แปลว่าผมต้องเปลี่ยนทั้งแผงเลย ผมเลยขอใบราคาอะไหล่ทั้งหมดที่ต้องเปลี่ยน ราคาตามนี้ครับ

ถึงตอนนี้ไม่รู้ทำไง เพราะศูนย์ทำท่าจะปิดแล้ว ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเบิกอะไหล่แล้วทิ้งรถให้ซ่อมเลยดีมั้ยหรือจะไปหาของแต่งที่อื่นมาใส่แทน  เลยขอก้านเบรกใส่ใต้เบาะไว้ แล้วขับรถกลับบ้านในสภาพมีแต่เบรคหน้า

อยากรบกวนเพื่อนๆช่วยวิเคราะห์ทีครับว่าอาการที่ผมเจอนี่มันเกิดจากอะไรกัน

และผมควรจะทำอย่างไรต่อไปดี หรือถ้าใครมีอะไหล่เหลือๆไม่ใช้ขายให้ถูกๆก็ยินดีครับ  mon47

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
1.หาซื้อคาลิปเปอร์หลังได้ครับมีคนปล่อยเยอะ เพราะเขาใส่ของแต่งกัน คันเกียร์ก็หาได้ มือสอง เพราะเขาใส่เกียร์โยงกันครับ
2. ทำยังไงก็ได้ อย่าเบิก 0 เพราะแพงเวอร์ครับ  หาของแต่งใส่ดีกว่า คิดราคา ถ้าเท่ากะโดน excess ประกัน ก็ไม่ต้องแจ้งเคลมครับ   mon6

"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1
โฮ้ เห็นราคาแล้วหนาวเลย ผมว่ามีถ้าเอาแบบถูกลองหาของมือสองดูที่เพื่อนเปลี่ยนใส่ของแต่ง ผมว่าน่าจะหาไม่อยาก รึว่าลงของแต่งไปเลยราคาพอๆกัน. นี่ขนาดล้มแปะน่ะ. เคลมประกันก็แพงไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 05:48:45 PM โดย Nongk69 »

ออฟไลน์ sonic-k (เก่ง)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-1
ราคาของศูนย์แพงขนาดนี้ ผมว่าเปลี่ยนเป็นของแต่งไปเลยดีกว่าครับ หรือไม่ก็ประกาศหาของมือสองดูท่าทางจะมีเยอะอยู่  mon57

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
 abc52 ผลจากการล้มแปะ ทำให้น็อตก้านเบรกงอ  บานปลายมาเยอะเลยคับ  ถ้าเรารู้แต่แรก เปลี่ยนแค่น็อต กับก้านเบรก คงจบเนอะคับ ต่อไปต้องระวังกันแล้ว

ขอบคุณข้อมูล ครับ เป็นประโยชน์กับทุกคนมาก ๆ ซักพัก จะย้ายเอาไปไว้ ห้อง เทคนิค อีกทีนะครับ  mon57

ส่วนเรื่องซ่อม โดยส่วนตัวผม ก็คงซ่อมศูนย์ทุกอย่าง จะได้ให้เค้ารับประกันด้วยครับ แล้วก็จะออกไปติดกันล้ม กันแคร้ง กันทุกอย่างคับ mon17

ขอให้รถหายไวๆคับ mon43
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ ruamgunha

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Yong [ย้ง]

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +9/-0
ถ้าล้มแปะ แล้วก้านเบรคงอเล็กน้อย (ดัดได้โดยการดึงง้างออก)
จะเช็คน็อตได้ไงว่าเบี้ยวหรือเปล่า แล้วเบรคจะค้างไหม
เช็คยังไงได้บ้างครับ  mon6 mon6

**รถล้มแปะตอนขึ้นสแตนเซอร์วิส

ออฟไลน์ vamae

• *
  • Moto GP point: +1/-0
เปลี่ยนน็อตก็น่าจะได้ครับ ก้านเบรกก็ดัดได้
ส่วนเรื่องว่าไฟเบรกไม่ติดนั้นเป็นเพราะว่ามันจะมีช่วงทำงานครับ
หากกดเบาๆ ไปจะยังไม่ทำงานนะครับ ลองดูจากรถผมเอง ต้องกดลงอีกจึ๋งนึงไฟจะติด
แต่ด้วยระบบเป็นแรงดันน้ำมัน กดลงเล็กน้อย มันก็เริ่มดันผ้าเบรกให้ทำงานแล้วครับ
แนะนำหามือสอง หรือเปลี่ยนของแต่งครับ ของศูนย์มันแพงเจงๆ mon47

ออฟไลน์ predato26

• *
  • Moto GP point: +0/-0
พอดีเพื่อนผมยืมรถไป เอาไปล้มแปะ เบรคงอแบบอาการข้างต้นเลย ผมเลยกลัวจะเป็นแบบเจ้าของกระทุ้ง

ผมขอถามหน่อยว่าจะเช็คยังไงว่าเบรคค้างไหมและน๊อตเบรคงอไหม ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2013, 08:50:29 AM โดย predato26 »