ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเล่น Bigbike ต้องเตรียมเงินค่าเครื่องแต่งกายประมาณไหนครับ  (อ่าน 2411 ครั้ง)

ออฟไลน์ teera_mind

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ผมกำลังเก็บเงินเพื่อจะออกรถครับ แต่สิ่งที่ผมให้ความสำคัญพอๆกับรถก็คือเครื่องแต่งกายครับ เพราะถ้าถึงเวลาที่ได้รถมาแล้วจริงๆผมไม่อยากขี่ออกจากบ้านโดยที่ให้คนที่บ้านเป็นห่วงน่ะครับ

ทีนี้เห็นราคาของแต่ละอย่างสูงมาก เลยอยากรู้ว่าพวกถุงมือข้อยาวกับรองเท้าข้อยาวมันจำเป็นมากไหมครับ งบ3หมื่นพอไหมครับ ถ้าผมจะซื้อหมวกในราคาประมาณ15000-20000

ออฟไลน์ ซุนเซ็ก(กิ๊กส์)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +9/-2
หมวก 5-6 พัน (ราคานี้ก็ได้ HJC ดีๆ หรือ AGV รุ่นเริ่มต้นแล้วครับ)
เสื้อ 3 พัน
การ์ดเข่า  1 พัน
ถุงมือ(สั้น) 1 พัน
รองเท้า(สั้น) 2 พัน
เบ็ดเสร็จ หมื่นกว่าๆ...แค่นี้ก็เอาอยู่แล้วครับ
 แต่ถ้าใคร่จะใช้ของดีทุกสัดส่วน ก็เพิ่มตังค์กันตามสบายครับ
 mon57 บางคนแต่งตัวเป็นแสนก็มี

Dream Ranger

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
เสื้อ3-4พันนี่มีพวกแผ่นแข็งๆ(ไม่รู้เรียกว่าอะไร) ข้างในเสื้อไหมครับ  mon6 mon6

ออฟไลน์ ซุนเซ็ก(กิ๊กส์)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +9/-2
มีครับ 4 ชิ้น 5 ชิ้น แล้วแต่ตัว
Dream Ranger

ออฟไลน์ Kingsize[DLN]

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-1
ผมตั้งเป้าไว้ว่าจะซื้ิอเครื่ิองแต่งกายอันนู้นแบบนี้ แต่พอรับรถมาจริงๆ ก็ซื้อแบบพอใช้ไปก่อนครับ ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของเรา กินลมกับแฟนหมวกเอจีวี เสื้อสามพันกว่า ของแพงๆดีๆก็จะค่อยๆรวบรวมครับ ยังไม่ได้ออกทริปไหนไม่รีบครับ

• *
พอดีเมื่อหลายปีก่อน พี่ชายผมมอเตอร์ไซต์ชนกับสิบล้ออะครับ เห็นแม่ร้องไห้แทบขาดใจ ขอหลายปีมากครับเรื่องมอเตอร์ไซต์ในการซื้อ
คงเน้นที่หมวกก่อนน่ะครับแล้วอย่างอื่นค่อยๆทยอย เพราะถ้าออกรถวันแรกกับการไม่ได้ขี่รถมีคลัซประมาณ8ปีผมต้องยิงยาว100กว่าโลเลยครับ เสียววววว

ออฟไลน์ I-Bank (แบงก์)

• *
ขับขี่ระมัดระวังนะครับ เครื่องแต่งกายช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้ แต่ป้องกันอุบัติเหตุไม่ได้ ดังนั้นสำคัญที่สุดน่าจะอยู่ที่สติและการขับขี่ของเราครับ

ของผมมีตามนี้ครับ

หมวกเป็นชิ้นที่แพงสุดครับใช้ shoei ใบเดียวใบเดิมตั้งแต่ขี่ ksr สวมใส่สบายมาก หมื่นเดียว การป้องกันไม่เคยได้ทดสอบและหวังว่าไม่ต้องทดสอบ
เสื้อเกราะ สี่พัน ล้มเบาๆทีนึงถ้าไม่มีเกราะคงมีการถลอกพกช้ำแน่นอน ใส่เกราะไม่เป็นอะไรเลยครับ แผ่นป้องกันช่วยไว้ ได้ใช้ทีเดียวผมว่าคุ้มแล้วครับ
ถุงมือพันนึงได้มีเกราะหลังมือด้วย ส่วนรองเท้ากะลังจะซื้อครับเล็งไว้แล้วประมาณห้าพัน ส่วนถุงมือและรองเท้าแบบยาวๆนั้นก็มีส่วนที่ได้รับการป้องกันได้มากขึ้นครับ ลองพิจารณาดูครับ

ของผมรวมๆกันสองหมื่นกว่าๆครับ อยู่ในงบที่คุณว่าพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2013, 11:46:56 PM โดย I-Bank (แบงก์) »

ออฟไลน์ pop3693

• **
  • Moto GP point: +2/-0
เอาประมาณที่เราไหวอ่ะครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขับขี่ด้วยความไม่ประมาทนะครับ อุปกรณ์ดีหรือไม่ดีขึ้นอยู่กับตอนเราได้ใช้งานมันนะครับ แต่ทางที่ดีเราอย่าไปใช้มันดีกว่า

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
ส่วนตัวผม เชื่อว่ายังไงก็ให้เน้นหมวกรุ่นท็อปๆไว้ก่อนครับ

หัวเรานี้สำคัญสุดครับ หมวกดีๆ ล้มกันความเร็วระดับ moto gp หัวไถลไปกับพื้นแท้ๆ ยังลุกมาเข็นรถไปขับต่อเลยครับ mon61
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ xe-pOr-ex

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-0
ถ้าเงินถึงก็ซื้อของดีๆใส่เลยครับ

แต่คำนึงเรื่องความร้อน จะทำให้เราไม่อยากใส่ด้วยนะครับ อากาศบ้านเราพาทำให้ถอดออกหมดเหลือแต่หมวกกันน็อคดีแท้เลยครับ

เสื้อที่เป็น แอร์โฟรว ก็ช่วยผ่อนความร้อนเราไปได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Professor

• *
  • Moto GP point: +3/-0

ก็อย่างที่แนะนำให้กระทู้ก่อนๆอ่ะครับ ถ้าเป็นเรื่องความปลอดภัยยังไงก็แนะนำให้ใช้ของดีๆไว้ก่อนเลยครับ

หมวก - ไม่ต้องไปเน้นรุ่นพวก Limited อะไรมากมายหรอกครับ เพราะแพงที่ลาย ส่วนมาตรฐานความปลอดภัยนั้นเท่ากัน 15,000-20,000 ก็ได้ของดีแล้วครับ
เสื้อ - air flow แบบมี guard ครบทุกจุด หรือถ้าได้ถึงเสื้อหนังก็จะดีมากเลยครับ เพราะลดอัตราการเกิดหมูแดงได้ดีทีเดียว 5,000-12,000
กางเกงยีนส์สำหรับขี่มอเตอร์ไซค์พร้อม guard เข่า+สะโพก - อันนี้ก็ป้องกันได้ดีระดับหนึ่งเลยครับ แถมได้ความสะดวกสบาย และยังใช้ในชีวิตประจำวันได้ด้วย ถ้าจะให้ดีแนะนำยีนส์ที่มีส่วนผสมของผ้าเคฟล่าเลยครับ เพราะป้องกันหมูแดงได้ดีเลยครับ 3,500-7,000
ถุงมือ - ก็แนะนำครึ่งท่อนแขนที่เป็นหนังครับ ลดโอกาสข้อมือหักและหนังยังช่วยไม่ให้เกิดหมูแดงที่มือได้ดีกว่าถุงมือผ้า 3,000-8,000
รองเท้า - ก็คงค้องแนะนำครึ่งแข้งเลยครับ เพราะป้องกันข้อเท้าหักได้ดีกว่า และจุดป้องกันตรงบริเวณตาตุ่มส่วนใหญ่จะเป็นวัสดุแข็งด้วย ซึ่งในหุ้มขอธรรมดาจะไม่ค่อยมี และหุ้มขอเวลาเกิดอุบัติเหตุแล้วมีโอกาสหลุดจากเท้าได้ครับ 6,000-12,000

ก็แนะนำตามความคิดเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวน่ะครับ ผิดถูกยังไงก็ขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
ของดีมากๆ แต่ไม่ใส่ก็แค่นั้น
ผมเน้นหมวกครับ
เสื้อหนังไม่ไหวขี่ในเมืองร้อนมาก แต่ออกทริป บ่อย ๆ ก็OK
ทุกวันนี้ขี่ในเมือง หมวก ถุงมือ เสื้อแบบ Air flow รองเท้า ผ้าใบครับ
จัดเต็มไม่ไหว ร้อนมาก
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"