ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่ื่องรถ INVOICE ครับ  (อ่าน 2149 ครั้ง)

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
ถามเรื่ื่องรถ INVOICE ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 11:26:59 PM »
ผมสงสัยในเรื่องรถ invoice

เหตุการณ์นี้ เป็นเหตุการณ์สมมุติ ที่มันอาจจะเกิดขึ้นจริงและอาจจะไม่มีจริงก็ได้

มีคำสั่งๆหนึ่ง จากบุคคลในประเทศโลกที่ 3 ให้มองหา รถ Bigbike ยี่ห้อ Dicatu รุ่น 597 ASB จากประเทศโลกที่ 2
และต่อมาไม่นาน เกิดเหตุการณ์ในประเทศโลกที่ 2 โดยรถ dicatu รุ่นนี้หาย และ ต่อมาอีก ได้มีการนำเข้ารถ dicatu ในรูปแบบอะไหล่ ผ่านศุลกากร เข้ามา ในแบบ อะไหล่

แล้วก็นำมาประกอบขึ้นใหม่ และ ออกใบ invoice อย่างถูกต้อง

แบบนี้ ถือว่าเป็นรถ invoice ด้วยหรือเปล่าครับ และ หากว่า รถคันนี้ เป็นรถที่ขโมยมา เราจะรู้ไหม หรือมีวิธีตรวจสอบอย่างไรว่ารถคันนี้มีที่มาที่ไปยังไง

ถามแบบไม่มีสาระครับ แต่ว่าต้องการรู้คำตอบจาก ผู้รู้ จริงๆ  mon57 mon57

ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

Ducati Bikers Thailand

ถามเรื่ื่องรถ INVOICE ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 11:26:59 PM »
//

ออฟไลน์ Holmes

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
Re: ถามเรื่ื่องรถ INVOICE ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 06:42:44 AM »
จากเท่าที่คลุกคลีกับวงการนำเข้านะคับ (คำตอบอาจจะไม่ถูกต้องเสมอไปนะคับ) รถที่เป็นรถขโมยมาหากทางประเทศต้นทางเจ้าของรถเค้าได้แจ้งความไว้ พอรถมาถึงที่เรา ออกเฉพาะเอกสารอินวอยส์ จะไม่สามารถทำอะไรได้ แต่ถ้ามาทั้งคัน หรือ นำมาประกอบ แล้วจดทะเบียนในบ้านเรา ถ้าประเทศต้นทางเค้าตามเจอ(เดี๋ยวนี้ออนไลน์กันหมด) เค้าก็จะล็อครถเราไว้คับผม อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะคับ ทางผู้ใหญ่ที่ผมทำด้วยเค้าบอกมา (พอดีตอนนั้นได้ Sporter 1200 R มาแต่เค้าไม่ยอมให้ไปจดทะเบียน)

ออฟไลน์ Q DNT

• Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
Re: ถามเรื่ื่องรถ INVOICE ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 09:41:07 AM »
ผมสงสัยในเรื่องรถ invoice

เหตุการณ์นี้ เป็นเหตุการณ์สมมุติ ที่มันอาจจะเกิดขึ้นจริงและอาจจะไม่มีจริงก็ได้

มีคำสั่งๆหนึ่ง จากบุคคลในประเทศโลกที่ 3 ให้มองหา รถ Bigbike ยี่ห้อ Dicatu รุ่น 597 ASB จากประเทศโลกที่ 2
และต่อมาไม่นาน เกิดเหตุการณ์ในประเทศโลกที่ 2 โดยรถ dicatu รุ่นนี้หาย และ ต่อมาอีก ได้มีการนำเข้ารถ dicatu ในรูปแบบอะไหล่ ผ่านศุลกากร เข้ามา ในแบบ อะไหล่

แล้วก็นำมาประกอบขึ้นใหม่ และ ออกใบ invoice อย่างถูกต้อง

แบบนี้ ถือว่าเป็นรถ invoice ด้วยหรือเปล่าครับ และ หากว่า รถคันนี้ เป็นรถที่ขโมยมา เราจะรู้ไหม หรือมีวิธีตรวจสอบอย่างไรว่ารถคันนี้มีที่มาที่ไปยังไง

ถามแบบไม่มีสาระครับ แต่ว่าต้องการรู้คำตอบจาก ผู้รู้ จริงๆ  mon57 mon57

ตอบเลยครับ เป็นอินวอยแน่นอนครับ เพราะในคำถามมีการออกอินวอยอยากถูกต้อง ส่วนคำถามที่ว่าต้นทางของรถมายังไงนั้นตรวจสอบได้ยากมากๆครับ นอกจากผู้ที่นำเข้ามาจะจริงใจบอกความจริงเพราะ อินวอยเองก็แบ่งเป็นหลายเกรดตั้งแต่ แยกเป็นชิ้นส่วน จนถึงมาทั้งคัน และยังมีทั้งมาทั้งคันแบบมือ1 0โล หรือมาทั้งคันแบบมือ2อีกครับ

จากเท่าที่คลุกคลีกับวงการนำเข้านะคับ (คำตอบอาจจะไม่ถูกต้องเสมอไปนะคับ) รถที่เป็นรถขโมยมาหากทางประเทศต้นทางเจ้าของรถเค้าได้แจ้งความไว้ พอรถมาถึงที่เรา ออกเฉพาะเอกสารอินวอยส์ จะไม่สามารถทำอะไรได้ แต่ถ้ามาทั้งคัน หรือ นำมาประกอบ แล้วจดทะเบียนในบ้านเรา ถ้าประเทศต้นทางเค้าตามเจอ(เดี๋ยวนี้ออนไลน์กันหมด) เค้าก็จะล็อครถเราไว้คับผม อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะคับ ทางผู้ใหญ่ที่ผมทำด้วยเค้าบอกมา (พอดีตอนนั้นได้ Sporter 1200 R มาแต่เค้าไม่ยอมให้ไปจดทะเบียน)
ตามความเห็นผมนะ ถ้าไม่เอาเข้ามาทั้งคันก็ยากที่จะตามเจอ และต่อให้เอาเข้ามาทั้งคันก็ยังยากที่จะหาเจอ ต่อให้หาเจอก็ยังยากที่จะเอารถคืนอยู่ดีไม่งั้นวีโก้บ้านเราที่ข้ามชายแดนไปคงได้กลับมาหลายต่อหลายคันแล้วครับ
แล้วขอรบกวนถามหน่อยนะครับว่าที่ไม่ยอมให้จดทะเบียนเพราะอะไรเหรอครับ ผมก็เห็นรถอินวอย ส่วนใหญ่ไปจดได้หมดนะครับแต่ต้องเสีย สรรพสารมิตก่อน และส่งรถไปตรวจมลพิษก่อนถึงจะนำมาจดทะเบียนได้ ผมยังไม่เคยเจอกรณีรถโดนล๊อคเลย? เพราะถ้ามีกรณีรถโดนล๊อคเนี่ยต่อไปซื้อขายอินวอยคงลำบากไม่กล้าซื้อแน่ๆ

ปล. อินวอยทุกคันไม่ใช่รถขโมยมา น๊ะจ๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2011, 05:02:18 PM โดย speedlover(อิ๊กคิว) »

ออฟไลน์ ModelClub

• Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 09:46:16 AM »
  ถ้าเป็นเรื่องจริงก็อย่าทำเลยคับ  mon49
FB : ClubHyperStradaThailand

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 09:02:15 PM »
อะ ถ้างั้นเกิดมีเพื่อนบ้านเรา ออเดอร์ ducati มาซักคัน พวกเราก็ได้หนาวๆร้อนๆกันสิทีนี้  mon19 mon19 mon19

กลายเป็นว่า รถ INVOICE กลายเป็นรถส่วนหนึ่งในตลาด gray ไปซะงั้น
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ Nutt113

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:10:25 AM »
ถ้าไม่มีกุญแจหรือการ์ดครบๆก็อย่าไปซื้อครับ เคยไปดูคันนึง dicatu กุญแจมีดอกเดียวเป็นกุญแจ Kawa ... ไม่ต้องพูดเลย  mon19