ผู้เขียน หัวข้อ: กลุ้มใจ เมื่อน้องยิ่งร้อน น้องก็ยิ่งดัง  (อ่าน 1735 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ariox(Joe)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
รถผมตอนซื้อใหม่เครื่องก็ปกติดี แต่พอใช้ไปได้ประมาณ เกือบ ๆ พันโล เริ่มมีเสียงดังมากกว่าเดิม(สังเกตุได้ตอนหยุดรถ แต่หลังเริ่มได้ยินแม้กระทั่งตอนกำลังวิ่งอยู่ แทรกผ่าน หมวกเข้ามา)  พอกำคลัชอาการสั่นและเสียงดังจะทุเลาลงนิดหน่อย อาการนี้ไม่ได้เป็นตลอดเวลา แต่เป็นทุกครั้งที่ออกวิ่ง พอผ่าน พันโล ผมเอารถเข้าศูนย์เช็ค 1000 km ถามช่างดู เขาบอกว่าเสียงนี้ใช่ไหม ถ้าเสียงนี้ก็เครื่องปกติครับ คือ ตอนเค้าสตาร์ทเครื่องเทสตอนนั้นก็ผ่านไปพักใหญ่แล้ว เครื่องก็น่าจะเย็นพอควรแล้ว ไม่รู้จะทำไงให้เค้าได้ยินเสียงแบบเดียวกับที่เราได้ยิน ทุกวันตอนออกจากบ้านก็เสียงปกติดีเหมือนเสียงเครื่องที่เคยได้ยินเหมือนเมื่อตอนได้ใหม่ ๆ แต่พอผ่านไปความร้อนอยู่ที่ 3 เสียงเรื่องชัดแทรกผ่านหมวกเข้ามา พอถึงเลข 4 ใส่หูฟังแบบ in-ear เสียงน้องเค้าดังชัดแจ่วเรย พอถอดหมวกแล้วโน้มตัวลงไป โอ้วแม่เจ้า นี่อายุ สองเดือนจิงหรีอนี่

mon29 mon29 mon29 mon29 mon29

แรก ๆ ก็คิดว่า เอ๊ะหรือเราจะคิดไปเองไหม หลัง ๆ เริ่มกลัดกลุ้มเพราะน้องเค้าเสียงยิ่งดังมากขึ้นเรือย ๆ ยิ่งร้อนยิ่งเพิ่มระดับเสียง ขับทุกวัน ระยะทาง 20 โล ต่อ ทริป จอดไฟแดงก็ดังจนคันข้าง ๆ หันมาแล้วก็ก้มมอง พอถึงที่หมายจอดยังไม่ทันดับเครื่อง ทุกครั้งก็ขอนั่งฟังดูหน่อยว่าวันนี้ดังแค่ไหน แอบเครียดเล็ก ๆ ผมควรทำตัวเช่นไรดี มีบางคนบอกว่าเป็นที่ครัช บางคนก็บอกอาการแบบนี้อันตราย ต้องรีบแก้ แต่เข้าศูนย์แล้วปกติ ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆที่ใช้ M795 มีอาการแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ ตอนนี้เริ่มไม่เครียดเล็ก ๆ แล้ว ควรทำไงดี จะบอกช่างเขายังไงดี

abc17  abc39  mon14  mon8 abc35

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ minigiulia(กัน)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
Re: กลุ้มใจ เมื่อน้องยิ่งร้อน น้องก็ยิ่งดัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 01:46:20 AM »
วันมิตติ้งลองฟังเสียงคันอื่นก็ได้ครับว่าเป็นรึปล่าวอย่าเำิ่งรีบกลุ้ม รถมัยไใ่พังง่ายขนาดนั้นหรอกครับ

ออฟไลน์ Karner

• M795 น้องหมูแดง
Re: กลุ้มใจ เมื่อน้องยิ่งร้อน น้องก็ยิ่งดัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 06:58:48 AM »
หวังว่าคงไม่เป็นอะไรนะครับ   mon6 mon48
Name : KarN (ลาดกระบัง)
Ducati Monster 795 (หมูแดง)
Phone : 0896164255
Email: apichatam_46@hotmail.com
Facebook : KarNer Anfield

ออฟไลน์ TOTTOO

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • ความประมาท เป็นหนทางสู่ความตาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:54:52 AM »
 DUCATI...ต้องเสียงนี้ครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:10:29 AM »
เสียงมันดัง ต็อก ๆ ๆ ๆ เหมือนเสียงครัชแห้ง เบา ๆ ถี ๆ ๆ  ๆ เหวี่ยงตามจังหวะเครื่อง  รึเปล่าครับ (ไม่ใช่เสียงกิ้ง ๆ ๆ ๆ ๆ แบบครัชแห้งซะทีเดียวนะครับ)

พอบีบครัช เสียงจะเบาลงหน่อยนึง  พอปล่อยครัช ก็จะ ต็อก  ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เบา ๆ ถี่ ๆ ๆ

ถ้าเสียงนั้น ผมก็เป็นครับ และก็ปกติดีครับ   
 mon42
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ nakzido (แน๊ค DCG!!)

• Moto GP point: +14/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 01:41:32 PM »
Ducati - ดังปกติ , เงียบหละน่ากลัว

แต่ถ้าดังมาก ก็ไปศูนย์ก็ได้นะ เพื่อความสบายใจ รถศูนย์ซะอย่างหนิ  mon47  mon47  mon47

ออฟไลน์ Ariox(Joe)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:30:06 PM »
ขอบคุณสำหรับทุก ๆ ความเห็นมาก ๆ เรยครับผม อุ่นใจขึ้นมาเรย
 mon32 mon32 mon32

จะว่าไปตั้งแต่วิ่งมาจนจะพันห้าแร้น เพิ่งจะเคยได้ยินแต่เสียงเครื่องรถตัวเอง ต้องไปลองฟังดูซะแร้น
 mon42 mon42 mon42

ออฟไลน์ alovela501(เด็กวินจ้า)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 05:47:52 PM »
http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=3606.0

ตามกระทู้นี้เลย ครับผม เจอมากับตัวครับ  แล้วจะหายสงสัยครับ
ตี๋คับ(เรียก ตี๋น้อยก็ได้)
นามปากกา alovela501
alovela501@hotmail.com
คติพจตัวเอง วันนี้เราเจ็บและได้ประสบการณ์ วันหน้าเราสุขและได้รับการชื่นชม

ออฟไลน์ art31357

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 07:42:53 PM »
หวังว่าคงไม่เป็นอะไรนะครับ mon6

ออฟไลน์ เดี่ยวแม่นารี

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:25:22 PM »
ของผมก็ดังเหมือนกัน นี่ถ้าไม่ได้ออก0มาเองคงเสียสุขภาพจิตรเป็นแน่แท้
แต่ตอนนี้รู้สึกสะใจดีชอบๆๆๆ mon16สะใจ