ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรณ์การซื้อ Ducati (มือ2) ครั้งแรก โปรดอ่านครับ จะได้ไม่มีใครโดนเหมือนผม  (อ่าน 94392 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonskii

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
อยากจะให้ทุกคนที่กำลังจะซื้อรถมือ 2 ครั้งแรกหรือครั้งที่ 2 , 3, 4  อ่านก่อน จะได้เตือนเอาไว้ไม่อยากให้ใครโดดแบบผมอีก.

สำหรับคนที่ขี่เกียจอ่าน.......... กรุณาเอาเลขเครื่องและทะเบียนไป check ทุกครั้งก่อนซื้อรถมือ 2.....

=============================================================

มีเรื่องอยู่ว่าอยากขี่ ducati ไม่เคยมีความรู้มาก่อนแค่รู้ว่ารถมีรุ่นอะไรบ้าง  (ปกติขี่ vespa) ต้องดูอย่างไรว่าโอเคหรือไม่  ผมบอกเลยว่าผมก็โง่มากสำหรับเรื่องนี้ แต่ว่าต้องโง่มาก่อนฉลาด มันเลยกลายเป็นบทเรียนที่แพง ฮุฮุๆๆ

วันที่ 14 มค ผมได้เห็นโฆษณาประกาศขาย 796 ราคา 350,000บาท เขียนเอาไว้ว่า 1400 กม (ตามหน้าปัดเลย) ผมก็เลยโทรไป ขอไปดูรถวันนั้นเลย
พอไปดูรถจากคุณ B นามสุมมติ บอกว่า พึ่งซื้อมาได้ 1 อาทิตย์ รถพึ่งจะทะเบียนมาวันที่ 7 มค นี้เอง คุณB บอกว่าเจ้าของเก่าบอกว่าออกมากลางปี 2014 รถคันนี้ออกศูนย์ทองหล่อ แค่ไม่ได้จดทะเบียนและตอนนี้มาขายต่อคุณ B คุณ B เลยเอาไปจดเป็นชื่อแรก  แต่คุณ B ต้องขายเพราะว่าหมุนเงินมาจ่ายค่ารถไม่ทัน คุณBบอกว่าเจ้าของเก่าบอกว่ารถคันนี้ล้มมาเบาๆแต่ซ่อมแล้ว ตามรูป..   ผมก็ดูแล้วมันก็โอเค (สำหรับคนที่ดูไม่เป็นอย่างผม)

มีนิ๊สสสหน่อยเหมือนแปะมา

ผมถามถึงเล่ม warranty เขาบอกว่าเจ้าของเก่าทำเล่มหายไปแล้ว ก็คิดว่ารถก็6เดือนออกศูนย์ ก็คงยังมี warrantyอยู่ กม.ก็แค่ 1400 เองน้อยๆๆ  มีรอยนิ๊ดหน่อย  รับได้ก็ตัดสินใจเอา พากันไปธนาคารเลย

1วันต่อมาผมเปิดอ่านหาข้อมูลทำประกัน ก็เห็นว่าทุกันทำกับไทยศรีเพราะว่าซ่อมศูนย์ได้ แต่ถ้าเจ้าอื่นๆอย่างเช่น วิริยะ อาจจะไม่ได้ซ่อมศูนย์  ไทยศรี 28000 ผมก็จัดไปทั้งๆๆที่รู้ว่า วิริยะ 21000 แต่ความสบายใจคือถ้าเกิดอะไรขึ้นเลยเอาศูนย์ดีกว่า

2 วันต่อมาพารถไปที่ศูนย์ทองหล่อ แล้วบอกเขาว่า ผมอยากทราบว่ารถคันนี้เล่ม warrantyเจ้าของเก่าทำหายไปถ้าผมอยากเอามา service หรือถ้ามีปัญหามันยัง cover อยู่ใช่ไหมครับ .... ซักพักพนักงานเดินไปที่รถไปเอาเลขที่คอมา  กดเข้าคอม แล้วขอถามผมว่า
พนักงาน: ซื่้อรถคันนี้มาหรือยังครับ
ผม: ซื้อมาแล้วครับ (ตอบอย่างภูมิใจ)
พนักงาน: ต้องทำใจนะครับ และเสียใจด้วย
ผม: (พูดไม่ออก............เงิบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ)  แล้วรถคันนี้มันเป็นอะไรหรอครับ อยากทราบว่าเกิดอะไรขึ้น
พนักงาน: รถคันนี้ออกศูนย์ทองหล่อเดือน ธันวา 2013,  ตอน กพ 14 มา service 1000 กม,  ตอนเมษา รถไปชนมาแล้วประกันมาให้เราตีราคาให้แต่ว่าค่าซ่อมเกิน 400000 ประกันเลยไม่ได้ซ่อมที่นี้
เดือนกันยา  รถไป service 6000กม ที่ศูนย์ รัชดา (แต่ผมไม่แน่ใจว่า service จริงหรือเปล่าหรือแค่เอาเข้าไปแล้วเขาไม่serviceให้)  รถคันนี้เราไม่สามารถให้มาซ่อมให้ที่ศูนย์ ducati ได้อีกเพราะว่า ชนมาแล้วไปซ่อมมาจากที่อื่น  warranty ก็ void แล้ว

ผมนี้ เอ๋อแดก แล้วก็เดินคอตกออกจากร้านไปเลย.

ผมเลยโทรไปหาคุณ B เล่าให้ฟังทุกอย่าง เขาบอกว่าไม่รู้เรื่องจริงๆเลย เขาก็จะเอารถไปให้ที่ศูนย์ดูอยู่พอดี แต่ว่าผมมาซื้อไปก่อน.  คุณ B ก็โทรไปหาเจ้าของเก่าชื่อ N แล้วก็ไปบอกเรื่องรถให้ฟังอีกที่ N ก็เงียบ ไม่ได้ตอบอะไร คุณ B รู้ก็รู้อยู่ว่าชนมา 400,000 และก็ไม่ได้บอกว่าชนขนาดนั้น เลขไมล์ก็ถอยมาจาก 6000 (หรืออาจจะเกินเพราะว่า6000 คือเดิอน 9) คุณBบอกว่าให้มาซื้อรถคืนด้วย  Nก็พูดมาว่าไม่ซื้อคืนแต่ว่าจะช่วยขาย
ผมเลยขอ link ที่คุณ B ซื้อรถคันนี้ คุณ B ก็เลยส่งมาให้ผมดู  ตามรูป

เปิดดูไปดูมาก็เห็นกระทู้ต่างๆที่เขารับซื้อและขายชื้นส่วนต่างๆ และก็มี page ขายอะไหลด้วย   fb search: ซื้อขายอะไหล่ ดูคาติ ducatipartonline.com

https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%8B%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B9%88-%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B4-ducatipartonlinecom/128195944012761

ผมอยู่ไกล้ๆร้าน BV street เลยเอารถไปให้เขาช่วยดู ร้านก็ดูให้อย่างดีและเห็นอะไรมากกว่าเดิม 
รูปนี้ oil cooler ยุบ

ที่คอโดนเต็มๆ

ที่เชิ่มตัวถึงฉีก

ฉีกอีก คนละจุด

เจ้าของร้านก็เอารถไปลองขี่เขาบอกว่าทุกอย่างโอเคหมด เป็นรถที่ขี่ปกติดี ปล่อยมือแล้วรถก็วิ่งตรง

ก็สรุปว่าประกันคงไม่ซ่อมให้เพราะเกิน 400,000 ก็เลยเอาเงินให้เจ้าของคนแรกที่ซื้อรถ และคุณ N ก็คงซื้อซากรถมาซ่อมแล้วก็ขายอีกที 
ผมก็ได้โทรไปหาคุณ N เขาก็บอกว่าจะช่วยขาย ผมบอกว่า 335k ละกัน  เขาก็ตอบว่าแพงไปไม่มีคนซื้อ  ตอนนี้ก็ยังหาคนซื้อไม่ได้เพราะว่าซื้อจะจ่ายแค่ 270-280k.
ผมได้ขอรูปจากคุณ N ก่อนซ่อมเขาก็ส่งมาให้ดู มันก็ไม่ได้แย่อย่างที่คิด แต่ซ่อมแค่นี้เกิน 400,000???

คุณ N บอกว่าที่เปลี่ยนมามี  ไฟหน้า กระจกมองข้าง หน้าปัด หมดค่าของไปเป็นเกิบๆแสน  ล้อดุ้งซ่อมมาแล้ว ที่เหลือก็ซ่อมเอา

สรุปว่าตอนนี้อย่างไรก็ไม่มีทางขายได้ อย่างต่ำ 335k ถ้าสภาพแบบนี้จริงๆ ก็คงไม่มีใครอยากได้ ผมเลยกลายเป็นคนโง่มากๆๆ 1คน.  ส่วนประกันจ่ายไป 28000ซ่อมศูนย์ก็ไม่ได้อีก T_T รู้อย่างงี้ 21000ก็พอ.   ถ้าต้องซ่อมที่ยึดตัวถึงอีกคงอีกเป็นแสนแน่ๆๆๆ T_T  ก็คงต้องทำใจและอยู่กับเขาไปอย่างงี้. 

หลายคนอาจจะว่าผมโง่ที่เอารถตัวเองมาบอกให้โลกรู้ว่ารถคันนี้โดนอะไรมาบ้าง แต่ผมไม่ยอมที่จะไปหลอกขายคนที่จะซื้อแน่นอน ยอมขาดทุนดีกว่าโดนคนด่าว่าเอาของยอมแมวมาขาย.

ถ้าใครคิดจะซื้อรถมือ 2 ถึงแม้บอกว่ามาว่าไม่ชนไม่ล้ม อื่นๆๆ กรุณาไปเช็คที่ศูนย์ก็ดีนะครับ เผื่อเขาถอยไมล์มาเราก็ไม่รู้อีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 06:41:20 PM โดย lonskii »

ออฟไลน์ art31357

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
เข้าใจความรู้สึกเลย ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ Series9

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
เป็นกำลังใจให้ครับ และขอยกย่องครับ ที่คุณไม่คิดจะให้คนอื่นมารับกรรมแบบที่คุณได้เจอมาครับ

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1
 mon8 mon8 mon8 mon8 ดูจากสภาพก็ล้มมาไม่มาก ผมว่าถ้าไม่คิดขายแล้วลองคุยกับ นาย B นาย N ดูคับ ขอเงินคืนบางส่วน เพราะทำแบบนี้ปล่อยให้คุณรับกรรมยุคนเดียว มันม่ายแฟร์นะ ใหนพารถไปชนมาแล้ว ยังจะมาหลอกเอากำไรกันอีก ผมว่าลองเฉลี่ย ๆความขาดทุนกันไปน่าจะดีนะคับ  mon5

ออฟไลน์ natttao

สุดยอดเลยครับท่านที่มาแชร์ให้ฟัง mon57
ผมเคยคิดแบบนี้เหมือนกัน แต่สุดท้าย มือ 1 ที่ศูนย์ แพงกว่านิด  แต่ได้ความสบายใจเยอะมาก
(เพราะเคยมีประสบการณ์แบบนี้กับ รถยนต์มาแล้ว  บอกได้เลยว่าเจ็บปวดกว่าท่าน จขกท. หลายเท่านัก ครับ)

ออฟไลน์ E@k-ky

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-1
เหมือนหลอกขายจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 02:41:18 PM โดย E@k-ky »

• *
mon8 mon8 mon8 mon8 ดูจากสภาพก็ล้มมาไม่มาก ผมว่าถ้าไม่คิดขายแล้วลองคุยกับ นาย B นาย N ดูคับ ขอเงินคืนบางส่วน เพราะทำแบบนี้ปล่อยให้คุณรับกรรมยุคนเดียว มันม่ายแฟร์นะ ใหนพารถไปชนมาแล้ว ยังจะมาหลอกเอากำไรกันอีก ผมว่าลองเฉลี่ย ๆความขาดทุนกันไปน่าจะดีนะคับ  mon5

ผมว่าถ้าเขารู้สึกผิดจริงๆ ก็คงซื้อคืนหรือว่าให้เงินมาเป็นบางส่วนแล้วละ แต่เดี๋ยวลองดูดีกว่า
ถึงแม้ว่าเขาให้มาก็คงไม่พอกับค่าซ่อมตัวถึงแน่เลย T_T

ออฟไลน์ xces

• *
กำลังจะซื้อ พอดี เกือยแล้ว ร้านคุน n นี่แหละครับ ขอบคุณที่มาแชร์ข้อมูลครับ

ออฟไลน์ i dea D

• Moto GP point: +6/-0
ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลครับ อย่าเพิ่งท้อนะครับ mon61 mon61 mon61
" เหนื่อยมาเยอะ เจ็บมาเยอะ "
          ผมพอแล้ว

ออฟไลน์ super1199

• *
เยี่ยมไปเลยครับ

ออฟไลน์ Nutt113

• *
ไอ้คุณ N คือใครครับ น่าจะบอกชื่อไปเลยนะครับ ไหนๆก็จะมาบอกเป็นอุทาหรณ์ให้คนอื่นแล้ว เป็นกำลังใจให้ จขกท ด้วยครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
เสียใจ และเจ็บใจแทนครับ กับรถที่ซื้อมา แล้วบอกข้อมูลไม่หมด มีงุบงิบแบบนี้ ...

รถไม่ได้ผิดอะไร รักมันให้มากๆนะครับ   ถ้าร้านBV เค้าว่ารถดี ศูนย์ตรงแล้ว  รถเองก็อาจต้องการกำลังใจ และการดูแลที่ดี ๆ จากเราเช่นกัน

สู้ๆ ครับ ไว้มามิตติ้งกัน ผมขอเลี้ยงข้าว เลี้ยงเบียร์ เลี้ยงดริ้ง สักหน่อยนะครับ mon10
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Restore(ยุทธ์DCG!!)

• Moto GP point: +12/-0
  • DUCAGREAN
เห็นว่าคุณn จะซ่อมให้ละงั้นผมขอลบข้อความผมออกนะครับ  mon6ข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 01:33:34 AM โดย Restore(ยุทธ์DCG!!) »

ออฟไลน์ Dear Ducati Monster

• ทำวันๆ ให้มีแต่ความสุข
  • *
เสียใจด้วยครับ ดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆครับ เพื่อ ไว้เป็นประโยชน์ ให้กับ เพื่อน พี่ น้อง ได้ดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยที่เดียวครับ ยังมีคนที่ดีอยู่ในสังคมนี้อยู่
^o^ จงพอใจในสิ่งที่ตนมี ^_^

ออฟไลน์ xe-pOr-ex

• Moto GP point: +6/-0
ถ้าไม่ขายและใช้เอง ซ่อมเขาให้ดี และรักให้มากๆครับ เอาใจช่วย ^^

ออฟไลน์ switchgear

• **
โดนหลอกขายแน่เลย รู้ทั้งรู้แต่บอกไม่หมดปล่อยให้ดูเอาเอง

ออฟไลน์ liberate

• *
กำลังเล็งมือสองไว้เลยครับ

ผมนี่สะดุ้งเลย  mon19

ออฟไลน์ imagepluz

• *
สวัสดีครับ ผม B เองนะครับ
ก่อนอื่นผมบอกก่อนว่าไม่ได้แก้ตัว แค่ขอเข้ามาชี้แจงที่บางท่านที่อ่านแล้วอาจจะเข้าใจผิดไปครับ

ผมมีความฝันที่จะได้รถดูคาติในฝันมาใช้ครั้งหนึ่งในชีวิตครับ
ช่วงปลายปีที่ผ่านมา ผมได้พยายามที่จะซื้อ 3-4 ครั้ง แต่ติดปัญหาไฟแนนซ์ไม่ผ่าน โดนยึึดมัดจำก็มี
จนถึงปลายปี ผมก็เก็บเงินสำหรับซื้อรถได้ 1.5 แสน และตั้งใจว่าจะยืมเพื่อน อีก 2 แสนกว่า เพื่อหาซื้อมือ 2 และได้สัญญากับเพื่อนไว้ว่าจะคืนภายใน 2 อาทิตย์หลังจากปีใหม่(โดย 2 แสนนี้ผมจะได้จากค่างานผมที่ลูกค้าบอกเงินจะออกหลังเปิดปีใหม่)
ผ่านไป 1 อาทิตย์ ลูกค้าบอกว่าเงินไม่ออก ผมเลยต้องตัดสินใจขายรถก่อน เพื่อเอาเงินมาคืนเพื่อนตามเวลาที่กำหนด โดยยอมขายขาดทุน

เข้าเรื่องรถ
ผมหารถในเว็บ แล้วเจอที่คุณ n โพสว่ามี 796 จะขาย
รถบอกขายผมไว้ 36 ผมขอต่อ เหลือ 35 ผมลงขาย 345 แต่สุดท้ายขายไป 325
ผมติดต่อไปถาม คุณ n บอกล้มแปะมา ผมรับได้ ผมนัดไปดูรถ ก็รอยตรงเฟรม มือเบรค ครอบท้ายที่ผมเห็น ถามเรื่องไมล์ พี่เค้าก็บอกไม่ได้กรอ
วันโอนรถ ผมก็ยังถามพี่ที่มาโอนให้อยุ่เลย ว่ารถศูนย์ชัวร์ไหม พี่เค้าก็บอกรถออกศูนย์ทองหล่อ แต่ประกันศูนย์จะหมดเพราะเปลี่ยนชื่อนะ ผมก็โอเคเข้าใจ รับได้

แล้ววันที่ผมจะขายรถ ผมก็บอกข้อมูล เท่าที่ผมได้มาทุกอย่าง ไม่มีหมกเม็ด เพราะเข้าใจคนรักรถเหมือนกัน ผมรู้เท่าไหน ได้ข้อมูลมายังไง ก็บอกหมด
เพราะเจตนาการขายรถของผมก็คือต้องรีบหาเงินคืนเพื่อน ไม่ใช่เพราะรถมีปัญหา และผมก็ไม่รู้ว่ารถล้มมายังไง หนักแค่ไหนเช่นเดียวกับ จขทก.

หลังจากที่ จขกท. โทรมาบอกผมเรื่องรถมีปัญหา ผมยอมรับว่่าเสียความรู้สึกมาก ทั้งกับเจ้าของที่ผมซื้อต่อมาและ จขกท ที่ผมขายให้ ผมยังบอกกับ จขกท อยู่เลย ว่าถ้าไม่ติดว่าผมต้องเอาเงินคืนเพื่อน..ผมยินดีซื้อคืนแน่นอน

ยินดีตอบทุกคำถามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:06:45 AM โดย imagepluz »

ออฟไลน์ siamvip

• *
    • สร้างเว็บไซต์
สู้ๆครับ
อยากจะให้ทุกคนที่กำลังจะซื้อรถมือ 2 ครั้งแรกหรือครั้งที่ 2 , 3, 4  อ่านก่อน จะได้เตือนเอาไว้ไม่อยากให้ใครโดดแบบผมอีก.

สำหรับคนที่ขี่เกียจอ่าน.......... กรุณาเอาเลขเครื่องและทะเบียนไป check ทุกครั้งก่อนซื้อรถมือ 2.....

=============================================================

มีเรื่องอยู่ว่าอยากขี่ ducati ไม่เคยมีความรู้มาก่อนแค่รู้ว่ารถมีรุ่นอะไรบ้าง  (ปกติขี่ vespa) ต้องดูอย่างไรว่าโอเคหรือไม่  ผมบอกเลยว่าผมก็โง่มากสำหรับเรื่องนี้ แต่ว่าต้องโง่มาก่อนฉลาด มันเลยกลายเป็นบทเรียนที่แพง ฮุฮุๆๆ

วันที่ 14 มค ผมได้เห็นโฆษณาประกาศขาย 796 ราคา 350,000บาท เขียนเอาไว้ว่า 1400 กม (ตามหน้าปัดเลย) ผมก็เลยโทรไป ขอไปดูรถวันนั้นเลย
พอไปดูรถจากคุณ B นามสุมมติ บอกว่า พึ่งซื้อมาได้ 1 อาทิตย์ รถพึ่งจะทะเบียนมาวันที่ 7 มค นี้เอง คุณB บอกว่าเจ้าของเก่าบอกว่าออกมากลางปี 2014 รถคันนี้ออกศูนย์ทองหล่อ แค่ไม่ได้จดทะเบียนและตอนนี้มาขายต่อคุณ B คุณ B เลยเอาไปจดเป็นชื่อแรก  แต่คุณ B ต้องขายเพราะว่าหมุนเงินมาจ่ายค่ารถไม่ทัน คุณBบอกว่าเจ้าของเก่าบอกว่ารถคันนี้ล้มมาเบาๆแต่ซ่อมแล้ว ตามรูป..   ผมก็ดูแล้วมันก็โอเค (สำหรับคนที่ดูไม่เป็นอย่างผม)

มีนิ๊สสสหน่อยเหมือนแปะมา

ผมถามถึงเล่ม warranty เขาบอกว่าเจ้าของเก่าทำเล่มหายไปแล้ว ก็คิดว่ารถก็6เดือนออกศูนย์ ก็คงยังมี warrantyอยู่ กม.ก็แค่ 1400 เองน้อยๆๆ  มีรอยนิ๊ดหน่อย  รับได้ก็ตัดสินใจเอา พากันไปธนาคารเลย

1วันต่อมาผมเปิดอ่านหาข้อมูลทำประกัน ก็เห็นว่าทุกันทำกับไทยศรีเพราะว่าซ่อมศูนย์ได้ แต่ถ้าเจ้าอื่นๆอย่างเช่น วิริยะ อาจจะไม่ได้ซ่อมศูนย์  ไทยศรี 28000 ผมก็จัดไปทั้งๆๆที่รู้ว่า วิริยะ 21000 แต่ความสบายใจคือถ้าเกิดอะไรขึ้นเลยเอาศูนย์ดีกว่า

2 วันต่อมาพารถไปที่ศูนย์ทองหล่อ แล้วบอกเขาว่า ผมอยากทราบว่ารถคันนี้เล่ม warrantyเจ้าของเก่าทำหายไปถ้าผมอยากเอามา service หรือถ้ามีปัญหามันยัง cover อยู่ใช่ไหมครับ .... ซักพักพนักงานเดินไปที่รถไปเอาเลขที่คอมา  กดเข้าคอม แล้วขอถามผมว่า
พนักงาน: ซื่้อรถคันนี้มาหรือยังครับ
ผม: ซื้อมาแล้วครับ (ตอบอย่างภูมิใจ)
พนักงาน: ต้องทำใจนะครับ และเสียใจด้วย
ผม: (พูดไม่ออก............เงิบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ)  แล้วรถคันนี้มันเป็นอะไรหรอครับ อยากทราบว่าเกิดอะไรขึ้น
พนักงาน: รถคันนี้ออกศูนย์ทองหล่อเดือน ธันวา 2013,  ตอน กพ 14 มา service 1000 กม,  ตอนเมษา รถไปชนมาแล้วประกันมาให้เราตีราคาให้แต่ว่าค่าซ่อมเกิน 400000 ประกันเลยไม่ได้ซ่อมที่นี้
เดือนกันยา  รถไป service 6000กม ที่ศูนย์ รัชดา (แต่ผมไม่แน่ใจว่า service จริงหรือเปล่าหรือแค่เอาเข้าไปแล้วเขาไม่serviceให้)  รถคันนี้เราไม่สามารถให้มาซ่อมให้ที่ศูนย์ ducati ได้อีกเพราะว่า ชนมาแล้วไปซ่อมมาจากที่อื่น  warranty ก็ void แล้ว

ผมนี้ เอ๋อแดก แล้วก็เดินคอตกออกจากร้านไปเลย.

ผมเลยโทรไปหาคุณ B เล่าให้ฟังทุกอย่าง เขาบอกว่าไม่รู้เรื่องจริงๆเลย เขาก็จะเอารถไปให้ที่ศูนย์ดูอยู่พอดี แต่ว่าผมมาซื้อไปก่อน.  คุณ B ก็โทรไปหาเจ้าของเก่าชื่อ N แล้วก็ไปบอกเรื่องรถให้ฟังอีกที่ N ก็เงียบ ไม่ได้ตอบอะไร คุณ B รู้ก็รู้อยู่ว่าชนมา 400,000 และก็ไม่ได้บอกว่าชนขนาดนั้น เลขไมล์ก็ถอยมาจาก 6000 (หรืออาจจะเกินเพราะว่า6000 คือเดิอน 9) คุณBบอกว่าให้มาซื้อรถคืนด้วย  Nก็พูดมาว่าไม่ซื้อคืนแต่ว่าจะช่วยขาย
ผมเลยขอ link ที่คุณ B ซื้อรถคันนี้ คุณ B ก็เลยส่งมาให้ผมดู  ตามรูป

เปิดดูไปดูมาก็เห็นกระทู้ต่างๆที่เขารับซื้อและขายชื้นส่วนต่างๆ และก็มี page ขายอะไหลด้วย   fb search: ซื้อขายอะไหล่ ดูคาติ ducatipartonline.com

https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%8B%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B9%88-%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B4-ducatipartonlinecom/128195944012761แฟรนไชส์ เว็บสำเร็จรูป ร้านค้าออนไลน์ รับทำเว็บไซต์เว็บขยายสายงานเว็บโรงเรียน

ผมอยู่ไกล้ๆร้าน BV street เลยเอารถไปให้เขาช่วยดู ร้านก็ดูให้อย่างดีและเห็นอะไรมากกว่าเดิม 
รูปนี้ oil cooler ยุบ

ที่คอโดนเต็มๆ

ที่เชิ่มตัวถึงฉีก

ฉีกอีก คนละจุด

เจ้าของร้านก็เอารถไปลองขี่เขาบอกว่าทุกอย่างโอเคหมด เป็นรถที่ขี่ปกติดี ปล่อยมือแล้วรถก็วิ่งตรง

ก็สรุปว่าประกันคงไม่ซ่อมให้เพราะเกิน 400,000 ก็เลยเอาเงินให้เจ้าของคนแรกที่ซื้อรถ และคุณ N ก็คงซื้อซากรถมาซ่อมแล้วก็ขายอีกที 
ผมก็ได้โทรไปหาคุณ N เขาก็บอกว่าจะช่วยขาย ผมบอกว่า 335k ละกัน  เขาก็ตอบว่าแพงไปไม่มีคนซื้อ  ตอนนี้ก็ยังหาคนซื้อไม่ได้เพราะว่าซื้อจะจ่ายแค่ 270-280k.
ผมได้ขอรูปจากคุณ N ก่อนซ่อมเขาก็ส่งมาให้ดู มันก็ไม่ได้แย่อย่างที่คิด แต่ซ่อมแค่นี้เกิน 400,000???

คุณ N บอกว่าที่เปลี่ยนมามี  ไฟหน้า กระจกมองข้าง หน้าปัด หมดค่าของไปเป็นเกิบๆแสน  ล้อดุ้งซ่อมมาแล้ว ที่เหลือก็ซ่อมเอา

สรุปว่าตอนนี้อย่างไรก็ไม่มีทางขายได้ อย่างต่ำ 335k ถ้าสภาพแบบนี้จริงๆ ก็คงไม่มีใครอยากได้ ผมเลยกลายเป็นคนโง่มากๆๆ 1คน.  ส่วนประกันจ่ายไป 28000ซ่อมศูนย์ก็ไม่ได้อีก T_T รู้อย่างงี้ 21000ก็พอ.   ถ้าต้องซ่อมที่ยึดตัวถึงอีกคงอีกเป็นแสนแน่ๆๆๆ T_T  ก็คงต้องทำใจและอยู่กับเขาไปอย่างงี้. 

หลายคนอาจจะว่าผมโง่ที่เอารถตัวเองมาบอกให้โลกรู้ว่ารถคันนี้โดนอะไรมาบ้าง แต่ผมไม่ยอมที่จะไปหลอกขายคนที่จะซื้อแน่นอน ยอมขาดทุนดีกว่าโดนคนด่าว่าเอาของยอมแมวมาขาย.

ถ้าใครคิดจะซื้อรถมือ 2 ถึงแม้บอกว่ามาว่าไม่ชนไม่ล้ม อื่นๆๆ กรุณาไปเช็คที่ศูนย์ก็ดีนะครับ เผื่อเขาถอยไมล์มาเราก็ไม่รู้อีก

• *
ขอบคุณครับทุกๆคนที่ให้คำแนะนำครับ และความช่วยเหลือครับ

คุณ B พูดตามเหตุการทุกอย่างครับ :)

ขอ update เมื่อวานก่อนผมได้ line ไปหาคุณ N แล้วให้ขอเสนอ
1) ซื้อรถกลับ
2) ซ่อมตัวถึงที่ยึดถึงน้ำมันที่มันฉีก โดยเข้าศูนย์เท่านั้น
3) ที่ N เคยบอกว่าถ้าขายก็ขายได้ 270k, ผมขอค่าต่าง ที่เหลือ 60,000บาท

เขาตอบมาว่า ขอข้อ2 แต่ว่าจะเอาไปซ่อมเองไม่ให้เอาเข้าศูนย์ แล้วจะทำสีตัวถังให้ใหม่. แล้วเขาก็ถามมาว่า ว่างเมื่อไหรให้เข้ามาเลย แต่ว่าช่วงนี้ผมยุ่งๆมากๆๆ ผมเลยยังไม่ได้นัดเอารถไปทำครับ
คุณ N บอกว่ารถคนนี้เหมือนเขาช่วยเพื่อนเขาขายอีกที     ผมก็เลยไม่รู้ว่าคุณ N เป็นคนซ่อมแล้วขายหรือว่าแค่ช่วยขาย งงๆอยู่เหมือนกัน  abc35

ก็ตัดสินใจแล้วละครับผมคงไม่ขาย ขายก็ขาดทุนอีกเยอและ อย่างที่สมาชิคท่าน 1 บอกว่า ไม่ใช่ความผิดรถ ตอนนี้เขาอยู่กับเราเราก็ต้องดูแลเขาดีๆๆๆ   ตอนนี้ได้ใส่ท่อ SC และ อกล่าง ทำให้รู้สึกรักเขาขึ้นมา.... หล่อเชียว.

ไว้ถ้ามี meeting ขอรบกวนติดไปด้วยคนนะครับ ^_^v