ผู้เขียน หัวข้อ: ขี่มาไกลๆเติมน้ำมันก็ระวังๆบ้างนะครับ  (อ่าน 1185 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-1
เตือนเฉยๆๆครับ

ปัญหาความดันในถังไม่พูดเเล้ว มันเก่าจน ตายกับการเวลาครับ mon36 mon36 mon36

ไม่มีอะไรครับ ช่วงนี้ ขี่รถบ่อย

ปัญหาน้ำมันพุ่งตอนเปิดฝาถังจะหมดไไปเมื่อคุณๆใช้น้ำมันหมด ก็น้ำมัน มันหมดนี้จะเอาน้ำมันที่ไหนมาพุ่งละ

แต่เดี๋ยวก่อน  mon14 mon14 mon14

เจอบ่อยเหมือนกันครับ "น้ำมันเดือด"

คือ ตอนผมจะเติมน้ำมัน หลังจากขี่มานานๆๆก็คือ ค่อยๆเปิดฝาถังช้าๆๆๆ ให้ความดันออกก่อน

แต่สังเกตุว่ามา ท่านได้เติมน้ำมันเข้าไป จะเจอเสียงเหมือนน้ำมันเดือด ปู๊ดๆๆๆ เออ ๆๆๆ

ผมลืมไป ว่า ในถังมีอุปกรณ์ที่เก็บความร้อนได้ เเล้วอุณหภูมิน้ำมันที่เติมเข้าไปมันก็คงต่ำกว่า

ก็เลยเดือดดิครับ บะเจ้าๆๆๆ มันจะระเบิดไหมเนี่ย  mon16 mon16 mon16 

เตือนๆไว้นะครับ ระวังๆๆด้วยตอนเติมน้ำมันตอนขี่มาไกลๆร้อน ตอนเติมระวังๆๆๆด้วย

ผมรู้ว่าเบนซิน จุดวาบไฟ มันต่ำอยู่ วันไหนโชคร้ายเติมเข้าไปติดไฟ ทำไงอ่ะ  (อันนี้เดานะครับ)

และๆๆๆๆตอนเติมคอยดูเด็กปั๊ม ด้วยนะครับ ลูกตาสิ ตาสา มาเติมบางครั้งไม่ได้ระวัง

เคยเจอมาเเล้ว ตอนได้รถใหม่ๆๆ เด็กน้อยเติมน้ำมัน เเล้วตกใจน้ำมันกระจายเต็มรถเลย  mon14 mon14 mon14 mon14 mon14

ดีนะไม่เป็นอะไร........บอกเด็กปั๊มไปเลย ถ้ามีปัญหาอะไร เก็บสายจ่ายน้ำมันเเล้วไปไกลๆๆ

Ducati Bikers Thailand