ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่...หาหมวกกันน็อค  (อ่าน 3430 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaojaa

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
มือใหม่...หาหมวกกันน็อค
« เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 12:05:02 AM »
ผมกำลังจะได้รถครับ 796(ไทย) อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหมวกกันน็อคสักใบ เอาราคา หมื่นกลาง ถือสองหมื่น มีตัวไหนพอแนะนำได้ไหมครับ
ผมไม่มีข้อมูลความรู้เรื่องนี้เลย ขอบคุณมากครับ

Ducati Bikers Thailand

มือใหม่...หาหมวกกันน็อค
« เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 12:05:02 AM »
//

ออฟไลน์ KhoonKhao

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +11/-1
Re: มือใหม่...หาหมวกกันน็อค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 02:51:38 AM »
ที่เพื่อนๆผมนิยมใส่กันจะมี ARAI RX7, AGV, SHOEI X12 ครับ แต่ยังมีอื่นๆที่ดีๆอีกเยอะครับ SHARK, X-LITE, SCHUBERTH
ส่วนใหญ่จะแนะนำให้ลองด้วยตัวเองก่อนในแต่ละรุ่น เพราะรูปทรงใบหน้า ศีรษะ และความชอบเวลาสวมใส่ไม่เหมือนกันครับผม ^^

เลือกทรงและลายที่ชอบ เลือก size ที่พอดี ใส่แล้วไม่บีบจนปวดหัวและห้ามหลวมเด็ดขาดครับ
ปกติหมวกมีอายุการใช้งาน 5 ปีนับจากวันผลิต เลือกที่ผลิตใหม่ๆนะครับ ^^

ปล. ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ ขับขี่ปลอดภัยนะครับ ^^

ออฟไลน์ treaksung

• Ducati Owner
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 07:39:15 AM »
ตามความคิดผมหมวกมันเป็นอะไรที่ต้องใส่ทุกครั้งที่ขับขี่ ใจปล้ำๆไปเลยครับ ผมจัดมา 2 ใบ

1. Schuberth SR1 จากร้านพี่หมีตาดำ ใบนี้ดีทั้งตัดเสียง ลู่ลม น้ำหนักเบามาก (แต่ไม่เบาที่สุด) ทัศนวิสัยดี คือดีทุกอย่าง ยกเว้น ราคา กับ ความร้อน

ยิ่งถ้าขี่ในกรุงเทพนี่ร้อนโฮก ๆ ๆ เหงื่อออกจมูกเป็นเม็ดๆ เลย จึงเป็นที่มาของหมวกใบที่สอง

2. Shoei J-Cruise จากร้านหมาดุ อันนี้คอนเฟิร์มเรื่องใสสบาย แต่ต้องแลกกับการที่เค้าเป็น Open Face ความปลอดภัยจะน้อยกว่า Full Face เหมือนข้อ 1

แต่ถ้ามีแต่ Full Face บางทีคนเรามันขี้เกียจครับ ขี่ใกล้ๆ ใช้ความเร็วไม่มาก ก็ขี้เกียจหยิบ Full Face มาใส่ จึงจัดใบที่สองมาครับ

ปล. หมวกแบบ Open Face ยี่ห้อ Premier รุ่น Vintage CARBON (ร้านหมีตาดำ) ก็เคยซื้อมาใช้ของเค้าก็ดีนะครับ แต่ประทับใจ Shoei J-Cruise มากกว่าแย่ะครับ แต่ตอนลองที่ร้าน

ไม่ต่างกันหรอกครับ มันต้องใส่ขี่มอไซค์ ต้องให้หมวกลู่ลม มันถึงจะเห็นความแตกต่าง แล้วก็หมวกราคาไม่แพงมันก็ใช้งานได้ครับ แต่จะให้ดีเหมือนหมวกราคาสูงๆ นั้นคงไม่ได้ ถ้าหมวกราคาถูกกว่า

มันดีเท่ากันกับหมวกราคา สูงๆ พวกแบรนด์ดังๆ มันคงเจ๊งหมดแล้วครับ เพราะผมเคยเจอบางคนเหน็บมาว่า หมวกราคาไม่กี่พัน มันก็มีมาตรฐานปกป้องหัวเราได้เหมือนกัน สู้เอาส่วน

ต่างไปเปลี่ยนหมวกบ่อยๆ ดีกว่า อันนี้แล้วแต่ความคิดครับ สำหรับผมหัวผมพอดีไม่ได้มีอะไหล่สำรอง เลยขอหมวกดีๆ ครับ ^^

ปล. 2 อยู่แถวแปดริ้ว ขี่มายืมเอาไปลองได้ครับ หัวผมเบอร์ XL (เลือกหมวกต้องพอดีกับหัวนะครับ ซื้อมาเล็ก หรือ ใหญ่ไปนี่ใส่ไม่ได้เลยนะครับ)

ออฟไลน์ Pro-Tec Rider

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 09:09:52 AM »
ตอบทุกข้อสงสัย ไม่ต้องซื้อกับผมก็ได้ครับ ยินดีบริการ 0863334456 ครับ

ออฟไลน์ jaojaa

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 06:04:41 PM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ผมยังไม่ได้เตรียมหาข้อมูลอะไรเลย พอดีแฟนเซอร์ไพรส์ออกรถให้ ยังตื่นเต้นอยู่ครับ อิอิ

ออฟไลน์ treaksung

• Ducati Owner
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 07:07:53 PM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ผมยังไม่ได้เตรียมหาข้อมูลอะไรเลย พอดีแฟนเซอร์ไพรส์ออกรถให้ ยังตื่นเต้นอยู่ครับ อิอิ

ดีจังครับ แฟนออกรถให้ ของผม แฟน "ให้ออกรถ" แต่ก็ยังดีที่ยังได้ขี่ครับ อุ อุ

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 08:03:21 AM »
ตอบทุกข้อสงสัย ไม่ต้องซื้อกับผมก็ได้ครับ ยินดีบริการ 0863334456 ครับ

mon57 mon57 mon57 mon57 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ supawich

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 07:15:44 PM »
อ้างถึง
อยากมีMomentนี้บ้างจัง ของผมแฟนบอกว่าถ้าจะออกรถก็ซื้อเองนะ ไม่ช่วยออกให้ แล้วก็จะไม่ซ้อนด้วย mon8 mon8
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2014, 07:17:23 PM โดย supawich »

ออฟไลน์ Biere

• Review by Biere
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 09:15:13 PM »

ว้าว ยินดีด้วยครับ