ผู้เขียน หัวข้อ: โดนขโมยเบรค brembo ครับ!!  (อ่าน 11629 ครั้ง)

ออฟไลน์ DHAMMADA7

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
โดนขโมยเบรค brembo ครับ!!
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 04:21:05 AM »
            เมื่อคืนหลังจากเลิกงานที่ออฟฟิศ ก็ไปดูหนังต่อที่โรงหนังแถวหน้ารามคำแหง(ยังไม่ขอระบุชื่อโรงหนังนะครับ) ผมขับ m795abs  เป็นครั้งแรกเลยที่ไปใช้บริการที่จอดรถจักรยานยนต์ของโรงหนังประมาณเกือบสามทุ่ม(รอบหนัง 21:10) ตัดสินใจหิ้วหมวกขึ้นไปด้วยเพราะวิเคราะห์สภาพบรรยากาศที่จอดแล้วว่าไม่ควรแขวนไว้หรือแม้กระทั่งล๊อคไว้ที่รถได้จริงๆ ส่วนรถตอนเข้าไปจอดก็คิดเป็นกังวลเหมือนกันว่าอาจเกิดเรื่องไม่ดี แต่ในใจก็คิดว่าคงไม่มีอะไรหรอกดูไม่นานก็กลับแล้ว
            ผมเลือกตำแหน่งจอดใกล้ทางเข้าออกและเป็นตำแหน่งที่ยามพอจะมองเห็นได้ง่าย หลังจากนั้นก็เข้าไปซื้อตั๋ว และยังพอมีเวลาอีกนิดไปกินข้าวที่เชสเตอร์กิลล์ กินเสร็จพอถึงเวลาก็เข้าไปดูหนังปรกติ(หนังก็สนุกดีด้วย) 
            พอหนังจบ ประมาณเที่ยงคืน  ก็ไปที่จอดรถ มองเห็นรถไกลๆ อ้อ..มันยังอยู่ก็สบายใจ(ช่วงนี้เห็นมีข่าวรถหายอยู่บ่อยๆ แอบเป็นกังวล) และก็ด้วยความรีบเพราะมันดึกแล้ว ก็รีบค้อมและขับรถออกจากโรงหนัง พอเลี้ยวซ้ายออกจากโรงหนังเพื่อเข้าถนนรามคำแหงเท่านั้นแหละ...........
            ผมก็กำเบรคหน้าเป็นหลัก และเยียบเบรคหลังเบาๆ เห้ยยย!!ทำไมมันเยียบเบรคแล้วยวบลงไปเลยยยยยยเนี่ยยย........ ลองขับไปอีกนิดเลี้ยวซ้ายเข้าซอยรามคำแหง21 ลองเยียบเบรคอีกครั้งดู..เห้ยยยยยๆๆ......ชัวร์เลย คิดเลยมีคนหมั่นใส้แกล้งหรือแอบมาตัดสายเบรคเปล่าวะ ด้วยดึกแล้วซอยก็มืดคิดแง่ร้ายเลยครับ มันตัดสายเบรคกะให้รถมีปัญหาแล้วตามมาทีหลังหรือเปล่า  ผมเลยตัดสินใจค่อยๆขับกลับให้ถึงบ้านก่อนดีกว่า  โดยมีเพียงแค่เบรคมือที่ใช้ได้(ยังดีที่มันยังเหลือเบรคหน้าไว้ให้) 
            พอถึงลงจากรีบลงมาดูปรากฎว่า.....มันไม่ได้ตัดสายเบรคครับ  มันไขเอาปั๊มเบรคหลัง Brembo พร้อมกับกันดีด strom ที่พึ่งไปติดมาเอาด้วย abc35  อืมมม...คิดในใจกูโดนกะเค้าแล้วสินะ เอาไงดีดึกแล้วด้วย เข้าบ้านอาบน้ำนอนเลยดีกว่าไหม ช่างหังแม่งงงงมัน..
            แต่ยืนคิดอยู่ซักพักด้วยความอยากรู้ว่ามันเอาไปได้ไงก็ตัดสินใจ ขับรถยนต์จากบ้านไปโรงหนังตอนนี้เลยดีกว่า เรื่องมันยังสดๆร้อนๆอยู่เผื่อจะตามหาเบาะแสได้ง่ายกว่า..  พอไปถึงโรงหนัง โอ้เงียบมากกก..มันดึกแล้วสินะ  ก็พยายามเดินหา รปภ. ตรงป้อมทางเข้าและถวๆนั้นก็ไม่มีใครอยู่ ตัดสินใจเดินขึ้นไปข้างบนโรงหนังตรงจุพักคอย ก็เห็นเด็กๆน้องๆของโรงหนังนั่งจับกลุ่มคุยกัน  อืมมม..กูจะเข้าไปถามมันดีไหมหนอ  มันจะช่วยอะไรกูได้ไหมหนอ  กำลังจะเดินเข้าไป ดันปวดฉี่ซะงั้น เข้าห้องน้ำก่อนดีกว่า  พอออกมาจากห้องน้ำก็ยังเห็นน้องๆโรงหนังยังนั่งจับกลุ่มคุยกันเหมือนเดิน  เอ่อออ..ไม่ยุ่งละกัน  ตัดสินใจลงไปข้างล่างไปเดินหา รปภ. อีกทีดีกว่า..  พอลงไป ก็ไปเจอ รปภ. เดินมาพอดีครับ
            ผมเข้าไปถามเลย ..."ขอโทษครับ นี่เข้ากะมาตั้งแต่กี่โมงครับ."
            รปภ....."อ้อ ตั้งแต่สามทุ่มแล้วครับ  มีอะไรเหรอครับ".....
            ผมก็เล่าเรื่องที่เกิดขึ้นให้ฟัง พร้อมพาเค้าไปดูที่เกิดเหตุตรงจุดจอดรถ ยังมีลอยคราบน้ำมันเบรคหกอยู่เลย..โดยมีเจตนาแค่จะหาเบาะแสของขโมย โดยไม่ได้คิดจะเอาเรื่องใครให้เสียเวลาครับ       
            ผมก็ถามไปว่า  "ตรงแถวนี่มีกล้องวงจรปิดไหมครับ"
            ก็ได้คำตอบเลยว่า  "ไม่มีครับพี่ ถ้าจะมีก็เป็นกล้องของธนาคารไทยพาณิชย์ด้านนุ้นครับ แต่มันน่าจะมองมาไม่ถึงตรงนี้หรอกครับ"(อืมมม  ให้ทำใจเลยสินะ..แหม่) abc17
            รปภ. บอก"พี่ไปแจ้งความไว้ก่อนดีกว่าที่ สน.หักมากครับ"

ผมก็ไปดำเนินการแจ้งความต่อเลยครับ ที่ สน.หัวหมาก และก่อนไปผมก็ทำใจรอละว่าจะเจอสภาพแบบไหนเวลาไปแจ้งความเรื่องแบบนี้  แล้วมันก็เป็นอย่างที่ผมคิด เค้าไม่ค่อยใส่ใจเท่าที่ควรก็บเรื่องแบบนี้แถบพี่ตำรวจยังมาแนะนำผมอีกว่า "เราจะไปเอาผิดกับโรงหนังหรือผู้บริหาร ก็ไม่ได้หรอกไม่เกี่ยวกันเค้าไม่รู้เรื่องกับเราหรอก เดี๋ยวนี้จอดตรงไหนมันก็อันตราย หายกันเป็นเรื่องปรกติ สมัยนี้มันอันตราย (ย้ำ) มันอันตรายทุกที่นั่นแหละ เราต้องดูแลตัวเอง บลาๆๆๆ"
            ผมเลยบอกกับตำรวจท่านนี้ว่า "พี่ผมที่ผมจะปรึกษาด้วย ก็ไม่ได้จะมาแจ้งความเพื่อไปเอาผิดกับโรงหนังเค้าให้เสียเวลาผมหรอก  แต่ผมกำลังจะหาเบาะแสคนขโมย และเอาไปบอกที่โรงหนังเค้าให้รู้ว่ามันเกิดเหตุแบบนี้นะ เพื่อจะได้มีการจัดการเพิ่มระบบความปลอดภัยมากกว่านี้นะ เช่นติดกล้องวงจรปิดอีกหน่อยก็ได้ อย่างน้อยมันก็จะช่วยป้องกันได้ระดัยนึงทำให้คนอื่นที่มาใช้บริการจะได้มั่นใจบ้าง และไม่พากันโดนเหมือนผมอีก หรือเมื่อเกิดเหตุแล้วก็ยังพอสืบหาผู้กระทำผิดได้บ้าง "
            และก็ได้แต่คิดในใจครับ  (ตกลงพวกพี่ๆตำรวจจะไม่รู้สึก ว่าต้องใช้วิชาชีพของตัวเองทำมากกว่าการเขียนบันทึกข้อมูลแจ้งความเลยรึไง...เฮ้ออออ..แล้วผมจะมีพวกพี่ไว้ทำ หอกกกกก อะไรครับ )

สรุปครับ..ที่นี่ไม่มีกล้องใดๆเลยที่จะคอยช่วยสอดส่องและคอยบันทึกภาพ แม้กระทั้งที่จอดมันก็อยู่หลังถัดจากป้อมยามมานิดเดียว  ผมคิดผิดจริงๆที่มาฝากความหวังไว้ที่นี่ ถ้าแขวนหมวกไว้ด้วยก็คงไม่รอดสินะ ผมคงไม่เอารถมาจอกไว้ที่นี่อีกแล้วครับ  แต่แค่อยากจะเล่าสู่กันฟังและขอบอกว่า..เราไว้ใจสถานที่แบบนี้ไม่ได้เลยจริงๆ mon40

Ducati Bikers Thailand

โดนขโมยเบรค brembo ครับ!!
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 04:21:05 AM »
//

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
Re: โดนขโมยเบรค brembo ครับ!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 05:58:58 AM »
เสียใจด้วยครับ อ่านแล้วเซ็งแทนเลย ดีนะไม่เกิดอุบัติเหตุ  mon57ชั่วจิงๆไอ้โจร

ออฟไลน์ art31357

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 06:08:57 AM »
เสียใจด้วยครับ mon29

แล้วกรณีแบบนี้ประกันเคลมให้หรือเปล่า mon40

ออฟไลน์ torn-c-dale

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 06:22:20 AM »
เสียใจด้วย 2 ข้อครับ
1.เบรคโดนขโมย
2.เจอตำรวจไม่ใส่ใจ
 abc17

ออฟไลน์ oatzz

• สองล้อพอเพียง ขาดเพียงคนซ้อนท้าย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 08:31:32 AM »
เมเจอร์ รามคำแหง ใช่มั๊ยครับ ผมบอกเลย ที่จอดมอไซด์ ไกลกลับโรงหนังมากกกกก เปลี่ยวอีก จอดรวมกันไปหมด ผมอยู่ซอย 21 ผมไม่เคยขับไปดูเลยตรงนั้น เดินไปดูอย่างเดียว กลัวว

ออฟไลน์ renesis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:06:56 AM »
พวกขี้ขโมยนี้มันเลวว....มันคงไม่มีปัญญา หามาด้วยความสุจริต
ขอให้ชาติหน้า...มันเกิดเป็นขาเบรค(หลัง) โดนเหยียบทุกโค้งครับ abc5
  เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ

ออฟไลน์ mit18

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • มิตรภาพ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:46:57 AM »
เหนื่อยใจกับผู้ที่ทำหน้าที่ดูแลจริงๆ หวังพึ่งไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ Kingsize[DLN]

• Moto GP point: +1/-1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 10:18:41 AM »
เสียใจด้วยครับ ออกรถแพงๆมาขับ มีทะเบียนถูกต้องตามกฏหมาย แต่ก็ไม่สามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้ไปทุกที่เพราะบ้านเรามันมีคนเลวและชั่วอยู่มาก มันไม่เคยคิดเลยว่าเจ้าของรถจะรู้สึกอย่างไร เดนสังคมครับคนแบบนี้

ออฟไลน์ A_monter_2515

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 10:40:59 AM »
เสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ tongza2526

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 11:04:37 AM »
เสียใจด้วยคับ ฟังแล้วเสียวเลยคับ จอดไหนต้องระวัง

ออฟไลน์ DHAMMADA7

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 11:38:27 AM »
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วยครับ
ถึงตอนนี้ผมโทรไปสอบถามประกันแล้วเรื่องมีชิ้นส่วนอะไหล่รถถูกขโมย ได้ความว่า
     รถเราสามารถเคลมได้ครับ แต่ต้องมีเอกสารดังนี้
1.ใบแจ้งความ
2.สำเนากรมธรรณ์รถ
3.สำเนาใบขับขี่
     แล้วไปติดต่อที่ศูนย์ได้เลย  โดยศูนย์จะเป็นผู้แจ้งเคลมอีกทีครับ. abc18
และหลังจากไปติดต่อที่ศูนย์แล้วได้เรื่องยังไง ผมจะมารายงานให้รู้กันอีกทีครับ mon32

ออฟไลน์ Chilchil_nut

• Moto GP point: +0/-6
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 12:15:12 PM »
ไม่เค้าใจตำรวจไทยพอเกิดเรื่องบอกต้องทำใจ
แล้วอย่างงี้จะมีตำรวจไว้ทำไม่
เลี้ยงหมาๆมันยังเห่าได้แต่นี้ทำเฉย
ห้างก็พอกันแล้วจะมียามไว้ทำไมเลี้ยงหมาดีกว่า
ถ้าเรื่องแบบนี้ทำให้ลูกค้าไม่กล้ามาเดิน ดูดิห้างจะยังทำมึนเฉยอีกไหม

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
คนมีตังซื้อมอเตอร์แพงๆๆชักจะอยู่ยากเเล้วครับ
ถาม:: ทำไมต้อง แต่งรถด้วย !? เปลืองก็เปลือง ขับก็ยาก นั่งก็ลำบาก

ตอบ:: ก็กูชอบ

ออฟไลน์ DeeperRealm

• Moto GP point: +0/-2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 01:10:51 PM »
เสียใจด้วยครับ ถ้าจับได้ต้อง  abc5

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 02:44:56 PM »
 abc35 abc35 abc35 abc35 โมโหแทนครับ   .. ขอบคุณมาก ๆ เลย ที่คิดแจ้งความและดำเนินการแจ้งโรงหนัง เพื่อให้เค้าได้รับรู้ และ ติดกล้องวงจรปิดซักนิดก็ยังดี   พอจะเดาออกว่าเป็นที่ไหนครับ ดึก ๆ นี่ ที่จอดเปลี่ยวมากมาย  mon19 เดินก็ไกล เงียบ ๆ วังเวง

abc35 abc35 ถ้าผมกลับมาเจอรถโดนขโมยด้วงหลัง คงโมโห โกรธ เซ็ง ทำใจลำบาก

แต่เวลาคงช่วยเยียวยา mon29 mon29 mon29
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ nut_architect

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 03:49:55 PM »
ยังไงเรืองแบบนี้ตามไม่ค่อยจะได้อยู่แล้วครับ
ต่อให้ขนาดมีกล้องยังจับโจรพวกนี้ยากเลย
ถ้าห้างไหนไม่มีที่จอดรถ big bike ที่น่าจะปลอดภัย
ผมจะไม่ขี่ไปเด็ดขาด

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 04:04:30 PM »
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วยครับ
ถึงตอนนี้ผมโทรไปสอบถามประกันแล้วเรื่องมีชิ้นส่วนอะไหล่รถถูกขโมย ได้ความว่า
     รถเราสามารถเคลมได้ครับ แต่ต้องมีเอกสารดังนี้
1.ใบแจ้งความ
2.สำเนากรมธรรณ์รถ
3.สำเนาใบขับขี่
     แล้วไปติดต่อที่ศูนย์ได้เลย  โดยศูนย์จะเป็นผู้แจ้งเคลมอีกทีครับ. abc18
และหลังจากไปติดต่อที่ศูนย์แล้วได้เรื่องยังไง ผมจะมารายงานให้รู้กันอีกทีครับ mon32

มันจะคุ้มกับกับเอ็กซ์เสฟ ไหมครับ

ปั้มหลัง ถ้าซ์้อมือสองสภาพดีๆ ไม่น่าเกิน 3-4 พันบาท

ค่าเอ็กซ์เสฟ น่าจะเป็นหมื่น  (แล้วแต่ละปักันภัย)

ออฟไลน์ vahahaha

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +8/-5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 04:48:05 PM »
โรงหนังอะไรแจ้งด้วนครับบบ  mon19

ออฟไลน์ eakonee

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:00:36 PM »
เสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ ChaNgZ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 12:25:13 AM »
เสียใจด้วยนะคับพี่

โรงหนังนั้นไปดูบ่อยเหมือนกัน ระบบรักษาความปลอดภัยแย่มากๆ มีจุดอับเยอะพอสมควร

ผมเคยขี่เข้าไปทีนึง พอเห็นที่จอดผมวนกลับออกมายอมกลับบ้านไปเปลี่ยนรถใหญ่ดีกว่า

ไม่งั้นผมคงจะไม่รอดแน่ๆ หุหุ  mon8

ออฟไลน์ Combatbear

• *
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 12:46:06 AM »
 mon19 อ่า... ผมจอดดูหนังที่นี่หลายครั้งเลย เสียวๆอยู่เหมือนกัน เพียงแต่ปกติดูรอบไม่ดึกต้องระวังหน่อยละ
เสียใจด้วยนะครับ จขกท