ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่มีข้อสงสัยครับ  (อ่าน 2140 ครั้ง)

ออฟไลน์ hongtae

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
มือใหม่มีข้อสงสัยครับ
« เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 10:06:42 PM »
 แนะนำตัวก่อนเลยนะครับ ชื่อ เต้ ครับ อายุ 19 ปี จะซื้อ Ducati 795 วันศุกร์นี้แล้วครับ แต่ยังไม่มีใบขับขี่ครับ ว่าจะเอาเจ้า Ducati 795 ไปทำใบขับขี่ในเร็ววันนี้ครับ(อยากขี่แล้ว)ที่สงสัยก็คือ
1.ใบขับขี่มอเตอร์ไซค์ เค้าจำกัด CC ของรถตามอายุมั้ยครับ หรือ ตามรถที่ใช้มั้ย เช่น สมมติผมเอา wave125 ไปทำได้บัตรมา แล้วมาขี่ Ducati 795 พอตำรวจเรียกจะโดนมั้ยครับ
2.อยากใส่ท่อ termig ครับ เคยฟังเสียงดูแล้ว ชอบมากกกก แต่ ดังพอสมควร ผิดกฏหมายมั้ยครับ
3.Ducati 795 วิ่งได้ไกลมั้ยครับ คือ ผมเรียนอยู่แถวรังสิต แต่ บ้านอยู่ ชลบุรี(สัตหีบ) มันจะขับถึงบ้านมั้ยครับ ?? กลัวเครื่องน็อคกลางทาง

ขอขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ
ขอบคุณครับบบ mon32
Direction is more important than speed

Ducati Bikers Thailand

มือใหม่มีข้อสงสัยครับ
« เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 10:06:42 PM »
//

ออฟไลน์ badzboyz

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
Re: มือใหม่มีข้อสงสัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 01:55:20 AM »
1. ไม่จำกัดครับ ผมยืมรถที่ขนส่งสอบครับ
2. ถ้าเสียงไม่เกินที่เค้ากำหนดก็ไม่ผิดเรื่องท่อดังครับ อาจจะโดนพยายามยัดเยียดเรื่อง ดัดแปลงสภาพรถ
ซึ่งถ้าว่ากันตามจริงก็ไม่ผิด แต่ถ้าพี่ตำรวจเค้าจะเอาก็นะ...
3. วิ่งได้สบายครับ รถติดก็ค่อยๆไป ร้อนหน่อยนะ ใจรัก ต้องทนครับ 55
วันแรกค่อยเป็นค่อยไปนะครับ ไม่ชัวร์อย่างเสี่ยง อะไรๆมันยังไม่ค่อยเข้าทีเข้าทาง
รถมันแรง แต่คนบังคับคือตัวเราครับ

ขับขี่ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ xe-pOr-ex

• Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 02:16:31 AM »
แนะนำตัวก่อนเลยนะครับ ชื่อ เต้ ครับ อายุ 19 ปี จะซื้อ Ducati 795 วันศุกร์นี้แล้วครับ แต่ยังไม่มีใบขับขี่ครับ ว่าจะเอาเจ้า Ducati 795 ไปทำใบขับขี่ในเร็ววันนี้ครับ(อยากขี่แล้ว)ที่สงสัยก็คือ
1.ใบขับขี่มอเตอร์ไซค์ เค้าจำกัด CC ของรถตามอายุมั้ยครับ หรือ ตามรถที่ใช้มั้ย เช่น สมมติผมเอา wave125 ไปทำได้บัตรมา แล้วมาขี่ Ducati 795 พอตำรวจเรียกจะโดนมั้ยครับ
2.อยากใส่ท่อ termig ครับ เคยฟังเสียงดูแล้ว ชอบมากกกก แต่ ดังพอสมควร ผิดกฏหมายมั้ยครับ
3.Ducati 795 วิ่งได้ไกลมั้ยครับ คือ ผมเรียนอยู่แถวรังสิต แต่ บ้านอยู่ ชลบุรี(สัตหีบ) มันจะขับถึงบ้านมั้ยครับ ?? กลัวเครื่องน็อคกลางทาง

ขอขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ
ขอบคุณครับบบ mon32

1 แนะนำเอาพวก wave ไปสอบดีกว่าครับ สบายๆ เอารถใหญ่ไปสอบผมว่าเหนื่อยหน่อยนะ ใบขับขี่จักรยานยนต์เหมือนกันหมดครับไม่กำหนด cc
2 ถ้าไม่ถอด จุกเก็บเสียง ผมว่าน่าจะหยวนๆกำพี่ตั้มได้นะครับ แต่ถ้าถอด... แล้วแต่วาทะ ของแต่ละคนเลยครับ (แต่ผมท่อ sc project ถอดจุกเก็บเสียง ก็ไม่เคยโดนเรียกสักครั้งนะครับ ขี่ดีๆมีมารยาทพี่ตั้มเขาก็ไม่ว่าอะไรครับ)
3 รังสิต-ชลบุรี wave ยังไปได้สบายๆ Ducati ไม่ต้องห่วงครับ ไปยั้นเชียงใหม่ก็สบาย... เตือนนิดนึง ขับขี่ระวังนิดนึงนะครับ ค่อยเป็นค่อยไปกับ bigbike ครับ

ขับขี่ให้สนุก อยู่ในความปลอดภัยครับ  mon57

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 02:28:09 PM »
รู้สึกว่าไม่มีใบขับขี่ จะมีปัญหากะประกันนะครับ เหมือนรถยนต์ อ่าน กรมธรรม์ ดีๆ
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ hongtae

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 07:11:17 PM »
มีคำถามเพิ่มเติมครับ
4. ผมอายุ 19 ปีครับ ผมสามารถครอบครองรถแบบใช้เป็นชื่อผมได้มั้ยครับ ??
ถ้าได้ ต้องมีเอกสารอะไรบ้างครับ

ปล.ขอบคุณทุกคำตอบของพี่ๆทุกคนเลยครับ ^^
Direction is more important than speed

ออฟไลน์ flukem116

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:12:41 AM »
เอาน้องม่อนไปผมว่าไม่ดีครับ เกิดล้มแปะตอนสอบปฏิบัติมันจะอายเค้าและเกิดความเสียหายกับรถ

เช่าที่สนามดีกว่าครับ เดี๋ยวนี้เป็นออโต้เกือบหมดทุกที่แล้วครับ

ปล. มันมีท่าบังคับที่ต้องโบกสัญญาณมือด้วย เด๋วจะพลาดแล้วล้มแปะเอาครับ

ออฟไลน์ V1IISJ

• Rossi 46
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 08:41:15 AM »

ใบขับขี่จำกัด แค่อายุ 15ปี ขี่ได้ 110CC คับ
R U ready ?

ออฟไลน์ kakahulk

• see the world through the lens ^^
    • KaKabPiX
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 12:18:42 PM »
ไม่แน่ใจว่าต้องบรรลุนิติภาวะรึป่าวนะคับ ถึงใช้ชื่อในการครอบครองกรรมสิทธิ์ได้ mon40

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 04:29:12 PM »

- ไม่เกี่ยวคับ ใบขับขี่มอเตอร์ไซค์ใบเดียว ใช้ได้ครบทุกรุ่นครับ ตั้งแต่ 110cc. ยัน 1800cc. ซึ่งต่างจากประเทศญี่ปุ่น และอีกหลายๆ  ประเทศ ที่การขี่บิ๊กไบค์ ซีซี สูง ต้องสอบใบขับขี่อีกใบนะครับ

- อื้มมม ถ้าว่ากันตามตัวบทกฎหมายเลย ผมว่า ถ้าไม่มี มอก. ก็จะโดนหาว่าดัดแปลงสภาพ แถมถ้าเสียงดัง แล้วเจอด่านที่มีเครื่องวัดเสียง ถ้าเกิน กฎหมายกำหนดก็เหนือ่ยหน่อยครับ ปกติ เข้าด่านก็ขี่ผ่อน ๆ ไหล ๆ อย่าเร่งครับ

- เหลือเฟิอครับ พี่ขี่ กรุงเทพ เชียงรายมาแล้วครับ

4. ผมอายุ 19 ปีครับ ผมสามารถครอบครองรถแบบใช้เป็นชื่อผมได้มั้ยครับ ??
ถ้าได้ ต้องมีเอกสารอะไรบ้างครับ
- ได้ครับ แต่้ต้องให้ผู้ปกครอง ลงนามยินยอมก่อนนะครับ ซึ่งผมว่า รออายุครบ 20 ปี บริบูรณ์น่าจะดีกว่า เพราะทำนิติกรรมเองได้แล้ว ง่ายกว่าเยอะครับ ส่วนเอกสารอะไรบ้าง ถามไฟแนนท์ หรือ เซลเลยครับ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand