ผู้เขียน หัวข้อ: หวุดหวิด เกือบได้ใช้ประกันรถแล้ว  (อ่าน 2333 ครั้ง)

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
หวุดหวิด เกือบได้ใช้ประกันรถแล้ว
« เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 04:06:36 PM »
    ผมมักจะบอกเพื่อนๆที่คุยกันในวงเหล้าเสมอว่าคนขี่บิ๊กไบค์ส่วนใหญ่ที่เกิดอุบัติเหตุตามต่างจังหวัด สาเหตุหนึ่งคือคนต่างจังหวัดไม่รู้จักรถประเภทนี้ เขาเห็นรถเรามาคิดว่าอยู่ไกล เขาก็ออกมาจากซอย,ข้ามแยก แต่เรามาเร็วด้วยบิ๊กไบค์แป๊ปเดียวถึงตัวละ จึงเกิดอุบัติเหตุชนกัน
    วันนี้ 15 มค.55 กำลังขี่ไฮเปอร์กลับบ้าน บ้านผมไม่ได้อยู่ตัวเมือง อยู่นอกเมือง เกือบถึงบ้านแล้วอีก 3 กม.แท้ๆเจอรถกระบะกลับรถตัดหน้า ผมขี่มาประมาณ 110-120 ได้ เบรคล้อหลังปัด หน้ารถส่ายไป-มา นึกในใจเอาแล้วตรู แต่ก็เฉียดฉิวผมอ้อมท้ายรถทัน หันมองหน้าคนขับแล้วก็ไปต่อ
    ถึงบ้านมาคิดทบทวนว่าทำไมเราจึงเกือบเกิดอุบัติเหตุ ทั้งๆที่เป็นทางตรงและรถกระบะก็อยู่หน้าเราๆน่าจะเห็นและชลอความเร็ว หลีกเลี่ยงอุบัติเหตุได้ ทบทวนได้ดังนี้
1.ใจลอย บิดมาดันคิดถึงเรื่องอื่นทำให้ขาดสมาธิในการขับขี่ แม้จะช่วงแป๊ปเดียวแต่ก็เกือบเกิดอุบัติเหตุได้
2.ขี่มาด้วยความเร็ว ทั้งๆที่รู้ว่านิสัยการขับขี่รถของคนต่างจังหวัดเป็นอย่างไร ยังประมาทได้
    สิ่งที่นึกถึงต่อไปคือ
1.เปลี่ยนแตร แตรเดิมดังเบามากกดไปรถกระบะไม่หยุด
2.กันสะบัด หน้ารถส่ายไป-มา เสียวเลยดีที่วันนี้เอาอยู่ 
3.รีบเรียนทักษะการขับขี่เพิ่ม เพื่อเพิ่มทักษะการขับขี่ของเรา เช่นวันนี้ผมว่าผมยังเบรครถได้ไม่ดี เบรคระยะทางยาวไปและเบรคแล้วรถส่ายไป-มา

เล่าสู่กันฟังนะครับที่ประสบเจอมา วันนี้รอดมาได้ วันข้างหน้าต้องระวังเพิ่มขึ้น หวังว่าจะเป็นอุทาหรณ์ให้หลายๆท่านนะครับ
ระยอง ฮิ

Ducati Bikers Thailand

หวุดหวิด เกือบได้ใช้ประกันรถแล้ว
« เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 04:06:36 PM »
//

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
Re: หวุดหวิด เกือบได้ใช้ประกันรถแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 04:39:00 PM »
ขับขี่ปลอดภัยครับคุณวุฒิ mon6

ต่างจังหวัดทางโล่งๆ ตรงๆ มันเยอะครับ บิ๊กไบค์ส่วนใหญ่เลยใช้ความเร็วสูง  แต่ในกรุงฯ ขี่แปปๆก็ติดแล้ว เลยไม่ค่อยเกิดเหตุร้ายแรงด้วยมังครับ mon5
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +7/-0
Re: หวุดหวิด เกือบได้ใช้ประกันรถแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 04:45:24 PM »
โชคดีไปครับ ตจว.นี่อันตรายมากๆ ไหนจะเจ้าตูบที่จู่ๆ ก็วิ่งออกมาอีก ผมเคยขับชนครั้งนึง ทุกวันนี้พอเห็นเจ้าตูบทีไรเป็นยกคันเร่งทุกที แบบว่าฝังใจอ่ะครับ

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ dezcibell<Bell>

• Moto GP point: +3/-0
  • Freestyle
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 05:48:32 PM »
โชคดีไปครับ ตจว.นี่อันตรายมากๆ ไหนจะเจ้าตูบที่จู่ๆ ก็วิ่งออกมาอีก ผมเคยขับชนครั้งนึง ทุกวันนี้พอเห็นเจ้าตูบทีไรเป็นยกคันเร่งทุกที แบบว่าฝังใจอ่ะครับ
เคยโดนเจ้าตูบเหมือนกัน  เต็มๆกลางตัวเลย  จะซื้อโอเลี้ยงไปให้แม่   กระจายเลยครับ ทั้งรถ ทั้งคน แต่ตูบมันหายไปในโพรงหญ้า 
Ducati  M795 @ Chanthaburi & Nonthaburi & Chumpon

ออฟไลน์ Chanutpong (A)

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 06:19:29 PM »
ขับขี่ต่างจังหวัดก็อันตรายจริงๆ ล่ะครับ..ยิ่งเป็นมอเตอร์ไซค์ไม่สนใจเลย..  mon6 mon6 mon6

ออฟไลน์ Q DNT

• Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 08:08:21 PM »
    ผมมักจะบอกเพื่อนๆที่คุยกันในวงเหล้าเสมอว่าคนขี่บิ๊กไบค์ส่วนใหญ่ที่เกิดอุบัติเหตุตามต่างจังหวัด สาเหตุหนึ่งคือคนต่างจังหวัดไม่รู้จักรถประเภทนี้ เขาเห็นรถเรามาคิดว่าอยู่ไกล เขาก็ออกมาจากซอย,ข้ามแยก แต่เรามาเร็วด้วยบิ๊กไบค์แป๊ปเดียวถึงตัวละ จึงเกิดอุบัติเหตุชนกัน
    วันนี้ 15 มค.55 กำลังขี่ไฮเปอร์กลับบ้าน บ้านผมไม่ได้อยู่ตัวเมือง อยู่นอกเมือง เกือบถึงบ้านแล้วอีก 3 กม.แท้ๆเจอรถกระบะกลับรถตัดหน้า ผมขี่มาประมาณ 110-120 ได้ เบรคล้อหลังปัด หน้ารถส่ายไป-มา นึกในใจเอาแล้วตรู แต่ก็เฉียดฉิวผมอ้อมท้ายรถทัน หันมองหน้าคนขับแล้วก็ไปต่อ
    ถึงบ้านมาคิดทบทวนว่าทำไมเราจึงเกือบเกิดอุบัติเหตุ ทั้งๆที่เป็นทางตรงและรถกระบะก็อยู่หน้าเราๆน่าจะเห็นและชลอความเร็ว หลีกเลี่ยงอุบัติเหตุได้ ทบทวนได้ดังนี้
1.ใจลอย บิดมาดันคิดถึงเรื่องอื่นทำให้ขาดสมาธิในการขับขี่ แม้จะช่วงแป๊ปเดียวแต่ก็เกือบเกิดอุบัติเหตุได้
2.ขี่มาด้วยความเร็ว ทั้งๆที่รู้ว่านิสัยการขับขี่รถของคนต่างจังหวัดเป็นอย่างไร ยังประมาทได้
    สิ่งที่นึกถึงต่อไปคือ
1.เปลี่ยนแตร แตรเดิมดังเบามากกดไปรถกระบะไม่หยุด
2.กันสะบัด หน้ารถส่ายไป-มา เสียวเลยดีที่วันนี้เอาอยู่ 
3.รีบเรียนทักษะการขับขี่เพิ่ม เพื่อเพิ่มทักษะการขับขี่ของเรา เช่นวันนี้ผมว่าผมยังเบรครถได้ไม่ดี เบรคระยะทางยาวไปและเบรคแล้วรถส่ายไป-มา

เล่าสู่กันฟังนะครับที่ประสบเจอมา วันนี้รอดมาได้ วันข้างหน้าต้องระวังเพิ่มขึ้น หวังว่าจะเป็นอุทาหรณ์ให้หลายๆท่านนะครับ
เหตุการทำนองนี้เกิดบ่อยมากๆครับตามต่างจังหวัดกันมากๆ้วย (เฟตุการแบบนี้เอาชีวิตพี่น้องชาวbb ไปเยอะแล้ว)

ออฟไลน์ เบิ้ม DNT(B)

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 09:54:57 AM »
ผมอยู่ขอนแก่น เจอเหตุการณ์แบบนี้บ่อยมากครับ รถตัดหน้ารถฝ่าไฟแดง รถสวนเลน รถส่งนํ้าแข็งขับรถยังกะแข่ง F1 เห็นรถประเภทนี้แล้วต้องยกถนนให้เค้าครับ อย่าเข้าใกล้เชียว. จากประสปการณ์ส่วนตัวรถพ่วง รถสิบล้อมารยาทดีกว่าประเถทอื่นๆเยอะครับ
Endless riding, Endjoy living

ออฟไลน์ POP^UP

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +2/-0
  • เบื่อการเมืองทุกชนิด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 03:05:28 PM »
ขอบคุณครับที่มา Share ประสบการ์ณกัน จะได้ระวังให้มากขึ้น

mon57 mon57 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ Oat Indy

• Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 02:20:04 AM »
ผมอยู่ขอนแก่น เจอเหตุการณ์แบบนี้บ่อยมากครับ รถตัดหน้ารถฝ่าไฟแดง รถสวนเลน รถส่งนํ้าแข็งขับรถยังกะแข่ง F1 เห็นรถประเภทนี้แล้วต้องยกถนนให้เค้าครับ อย่าเข้าใกล้เชียว. จากประสปการณ์ส่วนตัวรถพ่วง รถสิบล้อมารยาทดีกว่าประเถทอื่นๆเยอะครับ
ผมว่าเดี๋ยวนี้ในขอนแก่นขับรถกันแปลกๆยังไงไม่รู้อ่ะ ระวังกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ต่อ...

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 11:35:57 AM »
ขอบคุณท่าน จขกท ครับสำหรับประสบการณ์ที่เอามาแบ่งปันกัน  mon4

ใครมีวิธีฝึก การใช้เบรครถที่ไม่มี ABS ที่วิ่งมาด้วยความเร็วแตะหรือเกินร้อย

รบกวนแชร์ประสบการณ์เพื่อเป็นวิทยาทานสักหน่อยสิครับ   mon2

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 09:53:03 AM »
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์เสียวๆนี้ที่มาแบ่งปันกันครับ

ตจว. เวลาวิ่งต้องระมัดระวังมากๆครับ ยิ่งโดยเฉพาะทางรอง ที่ไม่ได้เป็นสายหลัก ชาวบ้านใช้รถใช้ถนนขาดความระมัดระวังมาก เพราะนานๆทีจะมีรถแรงๆอย่างเราไปวิ่ง เขาไม่รู้ว่ารถเราวิ่งมาความเร็วสูงเป็นร้อยครับ