ผู้เขียน หัวข้อ: ยกรถขึ้น stand service ค้างไว้อาทิตย์นึง มีผลอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 1703 ครั้ง)

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
ตอนนี้ออกมาต่างจังหวัดครับ ผมเลยจัดการยกรถขึ้น stand service ค้างไว้ จะกลับอีกทีก็พุธหน้าโน่น อาทิตย์นึงพอดี
เลยเอะใจครับ

ว่ามันจะมีผลอะไรกับล้อ หรือ โช้ค หรือรถไหม เหตุผลที่ผมยก ก็เพราะผมเข้าใจว่า จอดทิ้งไว้นานๆ ให้ล้อมันรับน้ำหนักอยู่กับที่จุดเดียวนานๆไม่ดี

แต่ลืมเอะใจว่า แล้วล้อหน้าละ โช้คหน้าละ ตายละหว่า

ใครเคยมีประสบการณ์เรื่องนี้ไหมครับ ตกลงเวลาเราจอดรถนานๆ เป็นอาทิตย์ เรายกรถขึ้น stand ดี หรือว่า จอดแบบธรรมดาไว้เฉยๆดี
แต่ตอนนี้แก้อะไรไม่ทันละครับ

ขอบคุณคร้าบบ  mon32 mon32 mon32
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
ไม่น่าเป็นไรครับ

ปกติผมจอดรถก็ยกใส่สแตนครับ

ออฟไลน์ @prapat@

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-1
ยกหน้าหลังเลยครับ หน้ายางไม่สัมผัสพื้นช่วยยืดอายุยางขึ้อีกนิดในกรณีที่จอดนานๆ ไม่น่าจะมีผลเสียอะไร รอผู้รู้มาช่วยบอกอีกที

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Moto GP point: +7/-0
หากจอดรถทิ้งไว้นานๆ การยกรถขึ้นแสตนแบบที่พี่ทำ ดีกว่าค้ำข้างครับ เพราะน้ำหนักจะกดลงด้านตรงของยาง(ในกรณียกแค่ล้อหลัง) ถ้าค้ำข้างน้ำหนักจะลงไปที่ด้านข้างของยาง ซึ่งถ้าจอดไว้นานๆ ไม่ดีครับ ส่วนไม่ดียังไงนี่ผมไม่ทราบครับ  mon40

ป.ล. ของผมยกแสตนไว้เป็นเดือนเลยครับ อยากขี่ใจจะขาดแต่ไม่มีเวลา mon48

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
แบบนี้ค่อยสบายใจหน่อย ขอบคุณคร้าบบ อยากกลับบ้านไปเอามาขี่ใจจะขาดแล้วตอนนี้  mon48
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์