ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนดับเครื่องใช้ปิดสวิสซ์ หรือว่าบิดกุญแจกันครับ  (อ่าน 16926 ครั้ง)

ออฟไลน์ alovela501(เด็กวินจ้า)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +2/-0
Re: ตอนดับเครื่องใช้ปิดสวิสซ์ หรือว่าบิดกุญแจกันครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:50:03 AM »
ถ้าแบตหมดเข็นติดมั๊ยครับ ใครเคยลองมั่งครับ
รถเป็นระบบหัวฉีดครับ ต้องใช้ ปั๊มน้ำมันดันหัวฉีด ดังนั้น แห้วครับ แต่ถ้าพอมีไฟบ้าง ติดแล้วก็รีบไปเปลี่ยนไปชาท หรือ ไปทำอะไรกับแบทซะนะครับ  mon43

แล้วอย่างเวลาจอดนานแบบกลับบ้านต้องกดปิดปุ่มแดงก่อนบิดกุญแจป่าวครับหรือบิดกุญแจปิดได้เลยอะครับ mon10
แนะนำว่าทุกครั้งที่ดับเครื่องให้ใช้ sw off run ครับ จำได้ไหมตอนท่านบิดกุญแจ ทุกอย่างเงียบ เปิด sw จะมีเสียงปั๊มเหมือนหุ่นยนต์ ตัวนั้นแหละ ถ้าท่านเปิด sw ไว้ ปิดกุญแจไฟเข้าทันที ระบบทำงานทันที ไฟจกระชากก็ได้(อันนี้เดาเอาเพราะไม่เก่งเรื่องนี้) แต่ผมว่ามันคงไม่ค่อยดี ระบบนี้เค้า เซฟไว้ให้ก็ใช้หน่อย ทำบ่อยๆก็ชินครับ  mon2

สมมุติว่ามันซวยโคตรๆนะครับ ปุ่มสตาทท่านช๊อท เกียร์ก็ค้างอยู่ sw ก้เปิดไว้(เพราะลืมปิดครั้งที่แล้วดับเครื่องใช้กุญแจ) เมื่อท่านบิด กุญแจเครื่องติด รถพุ่ง งานงอก  mon47

ผิดพลาดขออภัย ไม่มีดูคาตี้  mon36

ผมแนะนำข้อนี่ถูกต้องที่สุดครับ

รถที่ใช้งานกันเป็น ใช้ไฟฟ้าทั้งคัน ถ้า อยู่ ๆ  ดับสวัทกุญแจ ก็เหมือนเล่นคอมแล้ว ชักไฟไปเลย ไม่ shut down ก็เหมือนไฟกระชาก มีผลกระทบกับระบบไฟนะครับ ไม่แนะนำ  เพราะ รถ bigbike ไม่เหมือนรถบ้านทั่วไปที่ใช้กันอยู่ทุกวันครับ ระบบไฟ เค้าละเอียดกว่าครับ ยิ่งรถ bigbike ปัจจุบัน เป็นไฟฟ้าหมดแล้ว เค้าทำ สวิทมาให้เพื่อ กันไฟกระชากกับ error ครับ
ตี๋คับ(เรียก ตี๋น้อยก็ได้)
นามปากกา alovela501
alovela501@hotmail.com
คติพจตัวเอง วันนี้เราเจ็บและได้ประสบการณ์ วันหน้าเราสุขและได้รับการชื่นชม

Ducati Bikers Thailand

Re: ตอนดับเครื่องใช้ปิดสวิสซ์ หรือว่าบิดกุญแจกันครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:50:03 AM »
//