ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนดับเครื่องใช้ปิดสวิสซ์ หรือว่าบิดกุญแจกันครับ  (อ่าน 16922 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumozang

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
อันไหนมีผลเสียต่อรถไหมครับ  mon6

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
เอาแค่ข้อดีของการดับด้วย engine stop นะครับ
1. ระบบไฟอื่นๆของรถยังใช้งานอยู่ครับ เช่น ไฟเลี้ยว ไฟฉุกเฉิน(บางรุ่น) ไฟเบรก และถ้ารถที่มีพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ พัดลมก็ยังทำงานครับ ทำให้รถเย็นเร็ว(แต่เปลืองแบตนิดๆ)
2. ระบบ engine stop มันออกแบบมา ให้ใกล้มือครับ มีประโยชน์ เวลา คันเร่งค้าง และ เวลา รถจะล้ม  ปิดสวิตส์ตรงนี้ เร็วกว่า บิดกุญแจแน่นอน
3. เวลากลับดึก วิ่งเร่งเครื่องตรงเข้าหน้าบ้าน แล้วกดตัดการทำงาน ปล่อยไหลครับ จะได้เงียบ ๆ เข้าไป ง่ายกว่าบิดกุญแจ ซึ่งมีหลายสลัก

ที่เหลือผมว่าไม่ต่างกันละครับ  mon43
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Nutt113

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
ปิดสวิตซ์เพื่อดับเครื่องแล้วอย่าลืมเปิดกลับด้วยนะครับ ปิดค้างไว้จะทำให้แบตหมดได้นะครับ

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +7/-0
ปิดสวิตซ์เพื่อดับเครื่องแล้วอย่าลืมเปิดกลับด้วยนะครับ ปิดค้างไว้จะทำให้แบตหมดได้นะครับ

โอ๊ะ..ความรู้ใหม่...ว่าแต่มันทำให้แบตหมดได้ยังไงครับ?

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0

โอ๊ะ..ความรู้ใหม่...ว่าแต่มันทำให้แบตหมดได้ยังไงครับ?

ระบบไฟยังคงทำงานไงครับ..ไม่ว่าไฟเลี้ยว..ไฟหน้ายังคงติดอยู่...นานๆๆฃเข้าก็แบตหมดได้นะครับ

ออฟไลน์ Sumozang

• *
Re: ตอนดับเครื่องใช้ปิดสวิสซ์ หรือว่าบิดกุญแจกันครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:12:48 AM »
อ้าวชักงงแฮะ

ผมปิดมันเอาไว้ทุกครั้งที่ไม่ได้ขับนานๆ
ชักงง ตกลงมันปิดระบบ หรือว่ามันเปิดระบบค้างไว้กันแน่เนี่ย

Pls Share  mon10

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
Re: ตอนดับเครื่องใช้ปิดสวิสซ์ หรือว่าบิดกุญแจกันครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:45:18 AM »

ผมปิดมันเอาไว้ทุกครั้งที่ไม่ได้ขับนานๆ
ชักงง ตกลงมันปิดระบบ หรือว่ามันเปิดระบบค้างไว้กันแน่เนี่ย

NoNoNNo ครับ

ผมหมายถึงถ้าจอดติดไฟแดง....หรือจอดไว้โดยที่ดับเครื่อง...ลงจากรถไปทำไรแบบนี้...แล้วปิดสวิตดับเครื่องเพื่อดับเครื่องยนต์...แต่..กุญแจรถยังคงอยู่ที่ตำแหน่ง On ครับ....ทำแบบนั้นบ่อยๆนานๆ จะทำให้แบตหมดได้...แต่ถ้าจอดไว้บ้าน...ปิดสวิตเครื่องยนต์แล้วกุญแจอยู่ที่ตำแหน่ง Off อันนี้ไม่ีปัญหาอะไรครับ....ยกเว้นจอดรถไว้นานมากไปจนแบตคายประจุออกจนหมดไปเอง....

คอนเฟริมจากพี่ๆเซลล์ที่ศูนย์อีกครั้งครับว่า...ไม่ได้ขี่นานๆ บิดกุญแจ สตาร์ทรถทิ้งไว้...ไม่ได้ช่วยอะไร...ไม่ได้ชาร์ตไฟเข้าแบตเตอรี่แต่อย่างใด...สู้เอาออกมาขี่วนๆสัก 5 นาทียังไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Redframe

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:55:35 AM »
เห็นกระทู้คุณคิว เคยโทรถามพี่แซมที่ศูนย์ดูคาติ ได้ความว่า ต้องวิ่ง ที่รอบ 1800-2000 รอบ  ไฟจะชาร์ตเข้าแบตครับ
แค่รักสองล้อ เบื่ออยู่ห้องแอร์

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 03:32:10 PM »

ผมหมายถึงถ้าจอดติดไฟแดง....หรือจอดไว้โดยที่ดับเครื่อง...ลงจากรถไปทำไรแบบนี้...แล้วปิดสวิตดับเครื่องเพื่อดับเครื่องยนต์...แต่..กุญแจรถยังคงอยู่ที่ตำแหน่ง On ครับ....ทำแบบนั้นบ่อยๆนานๆ จะทำให้แบตหมดได้...แต่ถ้าจอดไว้บ้าน...ปิดสวิตเครื่องยนต์แล้วกุญแจอยู่ที่ตำแหน่ง Off อันนี้ไม่ีปัญหาอะไรครับ....ยกเว้นจอดรถไว้นานมากไปจนแบตคายประจุออกจนหมดไปเอง....

คอนเฟริมจากพี่ๆเซลล์ที่ศูนย์อีกครั้งครับว่า...ไม่ได้ขี่นานๆ บิดกุญแจ สตาร์ทรถทิ้งไว้...ไม่ได้ช่วยอะไร...ไม่ได้ชาร์ตไฟเข้าแบตเตอรี่แต่อย่างใด...สู้เอาออกมาขี่วนๆสัก 5 นาทียังไม่ได้เลย

เข้าใจแล้วครับ  หลงคิดว่าดับเครื่อง ปิดสวิตช์oof แล้วจะทำให้แบตหมด mon47

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ Nutt113

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:35:11 AM »

เข้าใจแล้วครับ  หลงคิดว่าดับเครื่อง ปิดสวิตช์oof แล้วจะทำให้แบตหมด mon47

เข้าใจถูกแล้วล่ะครับ
ถ้าเป็นตัวใหญ่อย่างมัลติหรือไดเวลที่เป็นwireless key ห้ามปิดสวิตซ์ไว้ที่ off ครับระบบไฟบางตัวยังทำงานอยู่ แต่มอนเตอร์ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ  ถ้ามีโอกาศคุยกับเซลล์ลองถามดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Poko_kung

• Moto GP point: +10/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 12:40:24 PM »

เข้าใจถูกแล้วล่ะครับ
ถ้าเป็นตัวใหญ่อย่างมัลติหรือไดเวลที่เป็นwireless key ห้ามปิดสวิตซ์ไว้ที่ off ครับระบบไฟบางตัวยังทำงานอยู่ แต่มอนเตอร์ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ  ถ้ามีโอกาศคุยกับเซลล์ลองถามดูก็ได้ครับ
monster ปิดสวิ๊ตตรงมือขวาก่อนครับ แล้วค่อยปิดกุญแจ ( ตามที่เซลว์ แนะนำนะครับ )

ออฟไลน์ Beer

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:58:20 PM »
สวิตมีไว้กันอุบัติเหตุเองครับ สุดท้ายปิดสวิตก็ต้องบิดกุญแจอยู่ดีครับ ไม่งั้นระบบไฟยังไม่หยุดจ่ายนะ
นักควบปีศาจสีแดง

ออฟไลน์ F

• *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:03:01 PM »
 mon57
เอาแค่ข้อดีของการดับด้วย engine stop นะครับ
1. ระบบไฟอื่นๆของรถยังใช้งานอยู่ครับ เช่น ไฟเลี้ยว ไฟฉุกเฉิน(บางรุ่น) ไฟเบรก และถ้ารถที่มีพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ พัดลมก็ยังทำงานครับ ทำให้รถเย็นเร็ว(แต่เปลืองแบตนิดๆ)
2. ระบบ engine stop มันออกแบบมา ให้ใกล้มือครับ มีประโยชน์ เวลา คันเร่งค้าง และ เวลา รถจะล้ม  ปิดสวิตส์ตรงนี้ เร็วกว่า บิดกุญแจแน่นอน
3. เวลากลับดึก วิ่งเร่งเครื่องตรงเข้าหน้าบ้าน แล้วกดตัดการทำงาน ปล่อยไหลครับ จะได้เงียบ ๆ เข้าไป ง่ายกว่าบิดกุญแจ ซึ่งมีหลายสลัก

ที่เหลือผมว่าไม่ต่างกันละครับ  mon43
If you act like a gangsta, you gone die like a gangsta fuckin actin.

ออฟไลน์ pokzaa

• *
  • Moto GP point: +3/-0
ง่ายๆเค้ามีมาให้ใช้ให้ครบจะได้คุ้มครับประโยชน์มีเเน่เค้าถึงติดมาให้ mon42

ออฟไลน์ wat(น้าวัฒน์DCG!!)

• Moto GP point: +2/-0
ถ้าแบตหมดเข็นติดมั๊ยครับ ใครเคยลองมั่งครับ

ออฟไลน์ toppingman(ท้อป)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
แล้วอย่างเวลาจอดนานแบบกลับบ้านต้องกดปิดปุ่มแดงก่อนบิดกุญแจป่าวครับหรือบิดกุญแจปิดได้เลยอะครับ mon10

ออฟไลน์ pokzaa

• *
  • Moto GP point: +3/-0
ถ้าแบตหมดเข็นติดมั๊ยครับ ใครเคยลองมั่งครับ
รถเป็นระบบหัวฉีดครับ ต้องใช้ ปั๊มน้ำมันดันหัวฉีด ดังนั้น แห้วครับ แต่ถ้าพอมีไฟบ้าง ติดแล้วก็รีบไปเปลี่ยนไปชาท หรือ ไปทำอะไรกับแบทซะนะครับ  mon43

แล้วอย่างเวลาจอดนานแบบกลับบ้านต้องกดปิดปุ่มแดงก่อนบิดกุญแจป่าวครับหรือบิดกุญแจปิดได้เลยอะครับ mon10
แนะนำว่าทุกครั้งที่ดับเครื่องให้ใช้ sw off run ครับ จำได้ไหมตอนท่านบิดกุญแจ ทุกอย่างเงียบ เปิด sw จะมีเสียงปั๊มเหมือนหุ่นยนต์ ตัวนั้นแหละ ถ้าท่านเปิด sw ไว้ ปิดกุญแจไฟเข้าทันที ระบบทำงานทันที ไฟจกระชากก็ได้(อันนี้เดาเอาเพราะไม่เก่งเรื่องนี้) แต่ผมว่ามันคงไม่ค่อยดี ระบบนี้เค้า เซฟไว้ให้ก็ใช้หน่อย ทำบ่อยๆก็ชินครับ  mon2

สมมุติว่ามันซวยโคตรๆนะครับ ปุ่มสตาทท่านช๊อท เกียร์ก็ค้างอยู่ sw ก้เปิดไว้(เพราะลืมปิดครั้งที่แล้วดับเครื่องใช้กุญแจ) เมื่อท่านบิด กุญแจเครื่องติด รถพุ่ง งานงอก  mon47

ผิดพลาดขออภัย ไม่มีดูคาตี้  mon36
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2012, 12:27:30 AM โดย pokzaa »

ออฟไลน์ Pang_Lalla(แป้ง)

• Monster Girls
 abc41เป็นความรู้ที่ดีเลย...ขอบคุณมากๆค๊าบ

ออฟไลน์ onzevil

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:35:07 AM »
คิดง่ายๆเรยครับ เรื่องแค่นี้มันไม่ได้เป็นเรื่องที่ยากเรย เฮ้อๆ ไม่เข้าใจ

1.จอดรถไว้เป็นเวลานานๆ เช่น ในห้าง มหาลัย  ออฟฟิต คอนโด ก่อนที่ท่านจะลงจากรถ ให้บิดกุญแจไปที่ OFF แล้วค่อยกดปุ่มสวิสซ์ OFF RUN ด้านขวา ครับ

แค่นี้ก็เป็นอันจบ จะอธิบายอะไรให้มันยาวมากมาย แถม อธิบายก็ งง อีก

2. ถ้าจะใช้งาน ก่อนจะบิดสวิสซ์กุญแจของท่้าน ให้ท่านเช็คดูก่อนว่า ค้างเกียร์ไว้หรือป่าว แล้วค่อยบิดสวิสซ์กุยแจ แล้วค่อย เปิดสวิสซ์ OFF RUN อีกครั้งแล้วก็ กดปุ่ม Star เครื่องเรย เป็นอันจบ

สวิสซ์ OFF RUN ก็แค่เป็นตัวตัดการทำงานของเครื่องยนต์เฉยๆครับ ถ้าเราบิดกุญแจไปที่ ON แต่เราไม่เปิด สวิสซ์ OFF RUN เครื่องก็ไม่ติดหรอกครับ  ผมอธิบายแค่นี้ก็น่าจะพอจะเข้าใจนะครับ โตๆกันแล้ว

ออฟไลน์ ขวานผ่าซาก

• *
คิดง่ายๆเรยครับ เรื่องแค่นี้มันไม่ได้เป็นเรื่องที่ยากเรย เฮ้อๆ ไม่เข้าใจ

1.จอดรถไว้เป็นเวลานานๆ เช่น ในห้าง มหาลัย  ออฟฟิต คอนโด ก่อนที่ท่านจะลงจากรถ ให้บิดกุญแจไปที่ OFF แล้วค่อยกดปุ่มสวิสซ์ OFF RUN ด้านขวา ครับ

แค่นี้ก็เป็นอันจบ จะอธิบายอะไรให้มันยาวมากมาย แถม อธิบายก็ งง อีก

2. ถ้าจะใช้งาน ก่อนจะบิดสวิสซ์กุญแจของท่้าน ให้ท่านเช็คดูก่อนว่า ค้างเกียร์ไว้หรือป่าว แล้วค่อยบิดสวิสซ์กุยแจ แล้วค่อย เปิดสวิสซ์ OFF RUN อีกครั้งแล้วก็ กดปุ่ม Star เครื่องเรย เป็นอันจบ

สวิสซ์ OFF RUN ก็แค่เป็นตัวตัดการทำงานของเครื่องยนต์เฉยๆครับ ถ้าเราบิดกุญแจไปที่ ON แต่เราไม่เปิด สวิสซ์ OFF RUN เครื่องก็ไม่ติดหรอกครับ  ผมอธิบายแค่นี้ก็น่าจะพอจะเข้าใจนะครับ โตๆกันแล้ว

เพิ่งโดนเมียด่ามาหรือเพ่ เขาคุยกันดีๆ มาจากไหนเนี่ย