ผู้เขียน หัวข้อ: ติดต้ังแหล่งจ่ายไฟ USB ให้ Monster 795ABS  (อ่าน 9419 ครั้ง)

ออฟไลน์ thung

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +6/-1
ติดต้ังแหล่งจ่ายไฟ USB ให้ Monster 795ABS
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 07:36:02 PM »
ปกติผมเป็นคนที่ไปมาใหนจะหลงทางตลอด ดังนั้น GPS จึงเป็นอุปกรณ์มาตรฐานที่จำเป็นในการขับรถของผม ซึ่งโดยปกติ GPS จะเป็นอุปกรณ์ที่กินไฟค่อข้างเยอะแบตเตอร์รี่ในตัวเครื่องอยู่ได้ไม่เกิน 2 ชม. ทำให้ต้องเสียบตัวชาร์จไฟเข้ากับที่จุดบุหรี่ในรถไว้ตลอดเวลา แต่พอมาขี่มอเตอร์ไซค์มันไม่มีช่องเสียบที่จุดบุหรีมาให้ ... เลยลองค้นหาอุปกรณ์จ่ายไฟสำหรับรถมอเตอร์ไซค์ ก็มาเจอชุดอุปกรณ์จ่ายไฟแบบ USB จากในร้านสปอนเซอร์ของเวปเราตามรายละเอียดใน Link ด้านล่างครับ

http://www.apshop-racing.com/product_desc.php?pid=231

ตัวจ่ายไฟ USB ชุดนี้ จะมีช่องเสียบ USB อยู่ 2 ช่อง ช่องหนึ่งจะจ่ายกระแสไฟฟ้า 1 Amp ใช้สำหรับเสียบชาร์จโทรศัพท์ Smart Phone ทั่วๆไป หรือ อุปกรณ์ GPS ได้ ส่วนอีกช่องจะจ่ายกระแสไฟฟ้า 2 Amp ใช้สำหรับเสียบชาร์จอุปกรณ์ Tablet ที่กินไฟมากกว่าเช่น iPad ได้

การติดตั้งสามารถติดตั้งได้ด้วยตัวเองแบบไม่ยากนัก เนื่องจากใน Monster 795ABS จะมีหัวแจ็คจ่ายไฟมาจากแบตเตอร์รี่ของรถผ่านสวิทช์กุญแจมาให้ที่ใต้เบาะอยู่แล้ว(จากในรูปด้านบน คือแจ็คตัวผอมๆ ยาวๆ ที่อยู่ติดกับสายรัดถุงเครื่องมือ) ทำให้สามารถต่ออุปกรณ์เข้ากับแจ็คตัวนี้ได้ทันที โดยไม่ต้องรื้อถังน้ำมันเพื่อต่อสายไฟเข้ากับเบตเตอร์รี่ของรถเลย และเมื่อบิดสวิชท์กุญแจดับเครื่อง กระแสไฟฟ้าที่มาจ่ายที่แจ็คนี้ ก็จะถูกตัดไปด้วย ทำให้ไม่ต้องเป็นห่วงว่าจะลืมถอดสายอุปกรณ์ออกเวลาจอดรถทิ้งไว้นานๆ แล้วจะทำให้แบตเตอร์รี่ของรถหมด

การติดตั้งเริ่มจากถอดฝาครอบแจ็คตัวนี้ออกโดยการง้างตัวล็อก แล้วดึงออกมาตรงๆ และก่อนจะติดตั้งอุปกรณ์ต้องหาว่าช่องใหนเป็นขั้ว + ช่องใหนเป็นขั้ว - ก่อน ซึ่งจากการใช้มิเตอร์วัดก็พบว่าถ้าหันตัวล็อคฝาครอบขึ้นด้านบน ช่องทางซ้ายจะเป็นขั้ว + ช่องทางขวาจะเป็นขั้ว -

การต่อสายอุปกรณ์เข้ากับช่องของหัวแจ็ค ผมใช้หัวคอนเน็คเตอร์ตัวผู้สำหรับต่อสายไฟขนาดเล็กสุดที่หาได้ ซึ่งหาซื้อได้ตามร้านขายอะหลั่ยอุปกรณ์ไฟฟ้าหรือ IT ทั่วไป (ผมซื้อที่พันทิพย์พลาซ่า) ต่อเข้ากับปลายของอุปกรณ์ แล้วหุ้มฐานของคอนเน็คเตอร์ นี้ด้วยท่อหด (ท่อหด จะมีลักษณะเป็นท่อยางเป็นฉนวน ใช้หุ้มขั้วสายไฟ ซึ่งเมื่อโดนความร้อนจะหดตัว แล้วหุ้มชิ้นส่วนอุปกรณ์ได้แนบสนิท หาซื้อได้ในร้านเดียวกับที่ขายคอนเน็คเตอร์)

เมื่อประกอบตัวคอนเน็คเตอร์เข้ากับปลายสายของอุปกรณ์แล้ว ก็เสียบหัวคอนเน็คเตอร์เข้าไปในรูของหัวแจ็คที่รถเลยโดยสายสีแดงคือขั้ว + สายสีดำคือขั้ว - แล้วก็ทำการติดตั้งฟิวส์ ซึ่งมาพร้อมกับชุดอุปกรณ์ที่สายสีแดง

ต่อมาก็มาหาที่ติดหัวตัวจ่ายไฟ USB ตอนแรกกะว่าจะติดไว้บนแฮนด์รถ แต่พอทาบดูแล้วถ้าติดบนแฮนด์ จะทำให้ไม่สามารถหักเลี้ยวแฮนด์ได้สุดเพราะตัวหัวจ่ายไฟจะไปชนกับถังน้ำมัน เลยต้องหาที่ติดใหม่ซึ่งดูแล้วบนเฟรมน่าจะเป็นตำแหน่งที่เหมาะสมที่สุดสำหรบผมเพราะไม่เกะกะและยังใช้งานได้ง่าย

ที่หัวจ่ายไฟ USB จะมีฝาปิดเป็นยางกันน้ำทำให้ไม่ต้องกลัวเวลาจอดรถตากฝน

เวลาบิดสวิทช์กุญแจไปที่ตำแหน่ง on ตัวหัวจ่ายไฟ USB จะมีไฟสีฟ้าแสดงสถานะการทำงาน

และจากการทดลองใช้งานมาสักพัก ก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ แต่จุดที่ต่อสายไฟเข้ากับหัวแจ็คจะดูไม่ค่อยเรียบร้อย แน่นหนาเท่าไหร่ เพราะใช้หัว pin ของคอนเน็คเตอร์เสียบเข้าไปในรูของหัวแจ๊คเฉยๆ (ซึ่งจากการใช้งานปกติ ก็ไม่มีผลอะไร แค่รู้สึกว่าไม่ค่อยเรียบร้อย) ผมจึงสั่งหัวแจ็คซึ่งมาลักษณะเหมือนฝาครอบแจ็คที่ติดรถมา แต่จะมีตัวคอนเน็คเตอร์พินมาเป็นชุดพร้อมยางกันน้ำที่สายไฟ (ตัวสีเหลืองๆในภาพด้านบน) มาจาก ebay

ก็เริ่มจากประกอบหัวคอนเน็คเตอร์พินเข้ากับปลายสายไฟของอุปกรณ์ แต่ต้องใส่ยางกินน้ำสีเหลืองก่อนประกอบหัวคอนเน็คเตอร์ มิฉะนั้นจะยัดยางกันน้ำเข้าสายไฟไม่ได้ (ผมลืมมาแล้ว ต้องรื้อหัวออกมาติดใหม่)

เสร็จแล้วก็ประกอบตัวคอนเน็คตอร์พินเข้ากับฝาครอบแล้วดันยางกันน้ำเข้าไปปิดรูสายไฟ

ขั้นตอนสุดท้ายก็ประกอบฝาครอบเข้ากับแจ็คที่ตัวรถ ก็เป็นอันเสร็จสมบูรณ์ ดูเรียบร้อยขึ้นเยอะและกันน้ำได้ดีกว่าตอนแรกด้วยครับ   mon16
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 01:03:19 PM โดย thung »

Ducati Bikers Thailand

ติดต้ังแหล่งจ่ายไฟ USB ให้ Monster 795ABS
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 07:36:02 PM »
//

ออฟไลน์ NiKong

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
Re: ติดต้ังแหล่งจ่ายไฟ USB ให้ Monster 795ABS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:49:35 AM »
 mon57   mon4 mon4 mon4
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1
Re: ติดต้ังแหล่งจ่ายไฟ USB ให้ Monster 795ABS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:35:55 PM »
 mon57 mon57 mon57 mon57 ได้ความรู้อีกแล้ว

ออฟไลน์ k.korrakod

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 02:31:00 PM »
เอาไว้ชาร์ส iPhone  abc23 mon42

ออฟไลน์ sweetcrab

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:57:55 AM »
กำลังอยากรู้พอดีเลย ว่าจะต่อไฟได้จากตรงไหนบ้าง เยี่ยมมากเลยครับ เพราะผมก็เป็นโรคต้องมีจีพีเอส ติดตัวตลอดเลย mon57

ออฟไลน์ tyducatom

• Moto GP point: +5/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 02:54:31 PM »
 mon4 mon57
สุดยอดครับ

ออฟไลน์ เดี่ยวแม่นารี

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 10:59:58 AM »
ค่าเสียหายเท่าไรครับพี่ mon5

ออฟไลน์ กูละเซง

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 11:58:19 PM »
 mon57

ออฟไลน์ Comet

• *
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 01:04:44 AM »
อยากได้ jack AMP ที่สั่งมาจาก ebay บ้างอ่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ emperor

• **
  • Moto GP point: +4/-1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 01:22:10 AM »
อยากได้ jack AMP ที่สั่งมาจาก ebay บ้างอ่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยครับ

http://www.ebay.com/itm/2-Way-Genuine-AMP-Superseal-Waterproof-Wiring-Electrical-Multi-Connector-/130873525988?pt=UK_CarsParts_Vehicles_CarParts_SM&hash=item1e78ab86e4

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 01:03:53 PM »

ผมสั่งจากที่นี่่ครับ

http://www.ebay.com/itm/180905810051?ssPageName=STRK:MEWNX:IT&_trksid=p3984.m1497.l2649#ht_4664wt_1255

ส่งมาจากฮ่องกง ค่าส่งฟรี แต่รอของนานมาก ประมาณ 3 อาทิตย์ ตอนแรกนึกว่าจะไม่ได้ของแล้ว

ออฟไลน์ Comet

• *
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 08:21:35 PM »
แต่รุ่นที่ไม่ใช่ABS ไม่มี jack อย่างรูปแรกมาให่ใช่ป่ะครับ เพราะรุ่นผมไม่ไมี สำหรับเรื่อง jack ที่สั่ง ebay ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ sweetcrab

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 10:45:04 PM »
ขอถามหน่อยครับว่า ชุดแหล่งจ่ายไฟ ชุดนี้ หาได้จากร้านไหน นะครับ หามาหลายวันแล้วสปอนเซอร์เจ้าไหนนะครับ ขอบคุณครับ mon32

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 11:16:24 PM »
ขอถามหน่อยครับว่า ชุดแหล่งจ่ายไฟ ชุดนี้ หาได้จากร้านไหน นะครับ หามาหลายวันแล้วสปอนเซอร์เจ้าไหนนะครับ ขอบคุณครับ mon32

ผมสั่งจากร้านตาม Link ด้านล่างนี้ครับ

http://www.apshop-racing.com/product_desc.php?pid=231

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 10:48:51 AM »
795 ตัวเก่าทำเพิ่มได้ป่าว
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 12:58:51 PM »
795 ตัวเก่าทำเพิ่มได้ป่าว

795 ไม่ ABS เข้าใจว่าไม่มีหัวแจ็คที่ต่อมาจากสวิทช์กุญแจมาให้ คงต้องต่อจาก DDA Connector คือแจ๊คตัวที่มีขนาดกว้างที่สุด และมีสายยางรัดไว้ อยู่ข้างๆ ถุงเครืองมือครับ

ซึ่ง DDA Connector นี้จะมีไว้สำหรับเชื่อมต่อคอมพิวเตอร์ เข้ากับระบบ ECU ของตัวรถ เพื่อวิเคราะห์ข้อมูล หรือ ปรับตั้งค่าต่างๆ ของตัวรถ โดยจะมีช่องเสียบอยู่ 4 รู
2 รูแรกจะเป็นไฟที่จ่ายมาจากแบ็ตเตอรี่โดยตรงโดยไม่ผ่านสวิทช์กุญแจ (มีไฟจ่ายมาตลอดเวลา) ดังนั้นถ้าจะดึงไฟจากจุดนี้มาใช้ คงต่อต่อสวิทช์เพิ่มอีก 1 ตัวเพื่อความ
สดวกในการใช้งาน แต่ถ้าเผลอเปิดสวิทช์ค้างไว้ อาจทำหให้แบ็ตหมดได้

อีกวิธีที่พอจะนึกออก คือ ลองไล่สายไฟต่อจากกล่องฟิวส์ ที่มาจากสวิทช์กุญแจดู น่าจะใช้ได้เหมือนกันครับ (แต่ผมยังไม่เคยลองไล่หาดูครับ)

ออฟไลน์ Chilchil_nut

• Moto GP point: +0/-6
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:47:55 PM »
 mon57
ถาม:: ทำไมต้อง แต่งรถด้วย !? เปลืองก็เปลือง ขับก็ยาก นั่งก็ลำบาก

ตอบ:: ก็กูชอบ

ออฟไลน์ Pednoi

• MONSTER #796 ABS
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 05:02:55 AM »
ขอบคุณ สำหรับความรู้ครับ
ทดลองสั่งมาทำเองเรียบร้อย
รอของ อีกนานพอสมควร  555+
ไว้จะนำมาโชว์ให้ดูนะครับ   mon48
Monster 796 ABS

ออฟไลน์ Milk-Keeper

• *
  • Moto GP point: +0/-2
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 08:53:20 PM »
....ข้อมูลดีมากครับผม mon57 mon57.....ถ้าเป็นนายช่างนี่ เป็นคนที่เก็บงานเรียบร้อยสุดๆ เพราะชุดแรกที่ทำก็ว่าดูดี ยังหามาให้มัน โคตะระดูดีเพิ่ม5555 ชอบมาก

ปล.ทดสองแล้วชาร์ตไปใช้ไป ไฟจ่ายเต็มไหมครับ อย่างiPhone ตัวชาร์ตหรือสายที่ซื้อจากที่อื่น หลายๆตัวจ่ายไฟไม่เต็ม เปิดใช้งานพร้อมชาร์ต ไฟจะลดลงอย่างช้าๆ(หรือไม่ก็แทบจะชาร์ตแบตไม่เพิ่มเลยแม้ชาร์ตนานเป็นชั่วโมง) แต่ถ้าของมีคุณภาพหรือของแท้(หมายถึงของอุปกรณ์มือถือ)จะใช้งานโหดยังไง ก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆแทน อันนี้ที่ต่อของคุณเป็นยังไงมั่งครับ ไม่งอแงเรื่องนี้ไหมครับ