ผู้เขียน หัวข้อ: DUCATI ที่รัก  (อ่าน 6745 ครั้ง)

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
Re: DUCATI ที่รัก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 12:04:06 AM »
เมื่อก่อนขับช้า พอมาขี่ Ducati บิดกระจาย มุดได้เป็นมุด หยุดไม่ได้      เพราะมันร้อน    mon47
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

Ducati Bikers Thailand

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 12:04:06 AM »
//

ออฟไลน์ พจมารรร

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 12:25:57 AM »
 mon57 mon57 mon57

ติดไฟแดงแล้วเท่ห์อย่าบอกใครจริงๆเชียว ยิ่งถ้าได้ใส่ครบชุดแล้ว ร้อนตรูก็ทนได้ (^_^)

ออฟไลน์ OomYim(หมั่นโทว)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 09:09:44 AM »
 mon57

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 10:22:49 AM »
ฐานะยากจน แต่ผมก็ดิ้นรนเอามันมาขับจนได้ครับ อารมณ์ล้วนๆครับ

เหมือนผมเลยครับ  mon6

ออฟไลน์ Kingsize[DLN]

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 10:40:48 AM »
ไม่มีครั้งไหนที่ติดไฟแดงแล้วคนไม่มอง ออกตัวก็นำที่1ทุกที mon47 mon47 mon47

ออฟไลน์ xe-pOr-ex

• Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 11:50:31 AM »
ที่ติดไฟแดงแล้วคนมอง....

เพราะท่อเราดังหรือเปล่าครับ   mon47 mon47 mon47

ล้อเล่นนะฮะ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ i dea D

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 01:48:08 PM »
ของผมมีความสุขทุกครั้งที่ได้ขี่ ducati  mon61
" เหนื่อยมาเยอะ เจ็บมาเยอะ "
          ผมพอแล้ว

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 04:11:15 PM »
เรื่องหล่อนี่มันจำเป็นจริง ๆ นะครับ ถ้ามีเพื่อนที่มีรถคันอื่นแล้วลองคร่อมถ่ายรูปดูสิครับ คร่อมให้หมดไม่ว่าค่าย du หรือค่ายอื่น

บางคันนั่งแล้วหลังคร่อม แขนตึงไป
บางคันเขย่งไป อันนี้หมดหล่อมาก ๆ ถ้าขายืนเต็ม 2 เท้าได้เนี่ยมันเท่กว่าเยอะ
บางคันเราเหลือตัวเท่ามด แล้วเท่ตรงไหน
บางคันเล็กไป

สรุปผมใช้ 795 เนี่ยแระหล่อสุด

ออฟไลน์ LeNg[HaiCheng]

• Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 07:08:28 AM »
mon48 ก่อนจะซื้อคิดไคร่ครวญหลายตลบค่ะ กำเงินไปจองแล้วกลับบ้านมือเปล่ามา 3 ครั้ง ด้วยความลังเล แต่หลังจากมาฝังตัวตามเวป ducati ต่างๆแล้วรู้สึกว่า นี่แหละฝัน ทำมันเถอะ ถ้ายังพอมีปัญญาทำไหว ตอนนี้ได้รถแล้ว เก็บเงินแต่งต่อไป ^__^ มันคือความสุข  mon57

"กำเงินไปจองแล้วกลับบ้านมือเปล่ามา 3 ครั้ง" ไม่ได้เอาเงินกับมาด้วยหรอครับ

ออฟไลน์ กูละเซง

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 12:23:39 AM »
 mon57

ออฟไลน์ tummasut

• **ลูกชายคนเล็ก**
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 04:58:08 PM »
 ให้รางวัลกับบางวันของชีวิต  ซื้อเถอะครับถ้าพอมีกำลังที่จะซื้อ ทำงานมาเหนื่อยละ สำหรับผมรอให้พร้อมกว่านี้หน่อย แต่ต้องเป็นเจ้าของให้ได้แน่นอน mon61

ออฟไลน์ Bri@n

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 08:57:39 AM »
 mon47 ถาม จริงเหอะ จขกท เกิดอารมณ์เพราะไปดู FAST6 มารึเปล่า

ผมเองชอบ ducati มานานละ ทนไม่ไหวตอนดู FAST5 แต่ตอนนั้นงบไม่ถึงเลยต้องหยุดไป

พอช่วงปี2012 ผมนั่งคิดนอนคิด รถอะไรแว๊ตั้งเกือบครึ่งล้าน จะวางดาวน์สองแสนยังมีหนี้อีก เลยหยุดไว้ จะไปเอา Honda CRF มาทำโมตาร์ดขับแทน

เหตุผลเพราะมันเป็นรถ 250 CC ที่ราคาถูกที่สุด และเป็นวิบากโครงสร้างเบามันไม่ใช่ BB อยู่แล้วจึงไม่ต้องมาคิดเรื่องความรู้สึกลูกเมียน้อยเรื่องท่อเรื่องเครื่อง

ที่ระดับมันไม่ถึง BB แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ใช่ เหตุผลยังอยู่เหนืออารมณ์เลยพาลจัดเวฟ125 ให้ที่บ้านขี่ไปคันนึงแทน

แต่พอดู FAST6 เท่านั้นแหละ คืนนั้นมาเซิร์สหาข้อมูลยันสว่างเลยครับ อีกวันก็ตัดสินใจ วะ ฮะ อ่า  mon16

mon6 รู้ทั้งรู้ว่าปลาวาฬ รถร้อน ไม่มีไฟบอกเกียร์ ไม่มีเกย์น้ำมัน เงินสดหมดตัว ก็ยังจะเอา  mon36 ขาดสติไปแว้ว เงินเก็บช้านนนนน  mon8

mon57 ยังไงก็ยินดีที่วันนี้ ได้ตัดสินใจแบบเดียวกับทุกคนนะครับ อย่างที่ว่าแหละ ducati ก็ยังเป็น ducati เพราะมันคือ ferrari สองล้อในฝันของทุกคนนั่นเอง

ออฟไลน์ greednpride

• *
  • NEVER Give UP !!!
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:30:11 AM »
สมัยก่อนผมเป็นคนนึงที่คิดอยู่ตลอดว่า Ducati นี่มันเป็นรถที่ไม่คุ้มค่าเลยครับ เมื่อเทียบกับรถญี่ปุ่นที่ขี่อยู่ พูดกับเพื่อนๆอยู่เสมอว่ามันแพงเกินไป

แต่มีอยู่วันนึงเมื่อประมาณเดือนสิบปีที่แล้ว ได้มีโอกาศลอง 796 ตอนเห็นครั้งแรกนี่คือแบบประมาณ เฮ้ย ทำไม แมร่งหล่อแท้วะ พอลองขึ้นไปค่อม

รู้สึกได้เลยว่ามันเบาเว้ยยยย ตอนนั้นพยายามเก็บอาการครับ ไม่อยากยิ้มมาก พอสตาร์ทเครื่องเท่านั้นแหล่ะ ตอนนั้นรถใส่ท่อ MIVV no DB Killer

อยู่นะครับ เสียงนี่แบบว่า รถนี่มันเหมือนหาเรื่องคนอยู่ตลอดเวลา เสียงแบบโวยวายมาก พอได้ขี่ออกไปเท่านั้นแหล่ะครับ ยิ้มแบบหุบไม่ได้นะ

ไม่อยากคืนเจ้าของเค้าเลย มันตื่นเต้น มันขี่สนุก และที่สำคัญ มันหล่อมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ สรุป อีกไม่เกิน สามวัน 796 มาจอดอยู่ที่บ้าน แบบไม่บอก

ผบ. ก่อนด้วย  mon6 mon6 mon6  หลงเสน่ห์ของรถแบรนด์นี้จริงๆครับ จนตอนนี้เปลี่ยนคันใหม่ ก็ยังรักในแบรนด์นี้อยู่ครับ อิอิ  mon32

ปล. ความเห็นส่วนตัว เสน่ห์อีกอย่างที่ผมชอบ DUCATI ก็ คือ ผมชอบชื่อรุ่นของรถมากครับ แต่ละรุ่น ชื่อเป็นเอกลักษณ์บอกถึงตัวตนของรถมากๆครับ

ออฟไลน์ Kingsize[DLN]

• Moto GP point: +1/-1
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 10:20:11 AM »
ที่ติดไฟแดงแล้วคนมอง....

เพราะท่อเราดังหรือเปล่าครับ   mon47 mon47 mon47

ล้อเล่นนะฮะ ฮ่าๆ
ถูกต้องเลยคราฟฟๆ mon47

ออฟไลน์ 88th

• GOBGAP
  • *
  • ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ.. เรายังไม่แพ้
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 01:43:44 PM »
mon47 ถาม จริงเหอะ จขกท เกิดอารมณ์เพราะไปดู FAST6 มารึเปล่า

ผมเองชอบ ducati มานานละ ทนไม่ไหวตอนดู FAST5 แต่ตอนนั้นงบไม่ถึงเลยต้องหยุดไป

พอช่วงปี2012 ผมนั่งคิดนอนคิด รถอะไรแว๊ตั้งเกือบครึ่งล้าน จะวางดาวน์สองแสนยังมีหนี้อีก เลยหยุดไว้ จะไปเอา Honda CRF มาทำโมตาร์ดขับแทน

เหตุผลเพราะมันเป็นรถ 250 CC ที่ราคาถูกที่สุด และเป็นวิบากโครงสร้างเบามันไม่ใช่ BB อยู่แล้วจึงไม่ต้องมาคิดเรื่องความรู้สึกลูกเมียน้อยเรื่องท่อเรื่องเครื่อง

ที่ระดับมันไม่ถึง BB แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ใช่ เหตุผลยังอยู่เหนืออารมณ์เลยพาลจัดเวฟ125 ให้ที่บ้านขี่ไปคันนึงแทน

แต่พอดู FAST6 เท่านั้นแหละ คืนนั้นมาเซิร์สหาข้อมูลยันสว่างเลยครับ อีกวันก็ตัดสินใจ วะ ฮะ อ่า  mon16

mon6 รู้ทั้งรู้ว่าปลาวาฬ รถร้อน ไม่มีไฟบอกเกียร์ ไม่มีเกย์น้ำมัน เงินสดหมดตัว ก็ยังจะเอา  mon36 ขาดสติไปแว้ว เงินเก็บช้านนนนน  mon8

mon57 ยังไงก็ยินดีที่วันนี้ ได้ตัดสินใจแบบเดียวกับทุกคนนะครับ อย่างที่ว่าแหละ ducati ก็ยังเป็น ducati เพราะมันคือ ferrari สองล้อในฝันของทุกคนนั่นเอง

ผมไม่ได้ดู fast6 แล้วตัดสินใจซื้อเลยนะครับ 5555+(แต่ยิ่งดูแล้วยิ่งลงแดงครับ เวลารอรถมันช่างนานแสนนาน mon8)
ผมตัดสินใจอยากได้ Ducati มาเป็นปีๆแล้ว mon14 แต่ด้วย1-2ปีที่ป่านมาผมเพิ่งซื้อรถยนต์ไป2คันอะครับ mon40
ทำให้ผมต้องเริ่มเงินเก็บใหม่ mon33 กว่าจะมาถึงเดือนนี้ได้ลงแดงไปหลายครั้งครับ 5555  mon16
เท่านั้นยังไม่พอนะครับ ผมกำลังจะแต่งงานโดยได้ไม่ตั้งใจครับ(บังเอิญน้องเค้าเรียนจบน่ะครับ ทางบ้านน้องเค้าเลยอยากให้แต่งกัน mon36)
เงินM795absที่จะซื้อสด ก็เอามาแต่งงานซะอย่างนั้น สุดท้ายจองรถไปแล้ว ใจก็อยากได้รถ เลยเก็บเงินส่วนนึงดาวน์รถแล้วผ่อนเอาครับ
 mon6 ลำบากลำบนแท้ mon48

เก่า เมื่อไหร่... จะชำแหละ แบบนี้!! abc23 mon16

ออฟไลน์ burapaboy (บอย DCG!!)

• Global Moderator
  • Moto GP point: +9/-1
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 03:02:33 PM »
555 Fast6 Fast6 อย่าลืมนะครับ ปีหน้า Fast7 Fast7  mon4 mon4 mon4

ผมรัก Ducati ที่เป็น Ducati ครับ  mon57 mon61 mon61

ออฟไลน์ Bri@n

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 07:59:42 PM »

ผมไม่ได้ดู fast6 แล้วตัดสินใจซื้อเลยนะครับ 5555+(แต่ยิ่งดูแล้วยิ่งลงแดงครับ เวลารอรถมันช่างนานแสนนาน mon8)
ผมตัดสินใจอยากได้ Ducati มาเป็นปีๆแล้ว mon14 แต่ด้วย1-2ปีที่ป่านมาผมเพิ่งซื้อรถยนต์ไป2คันอะครับ mon40
ทำให้ผมต้องเริ่มเงินเก็บใหม่ mon33 กว่าจะมาถึงเดือนนี้ได้ลงแดงไปหลายครั้งครับ 5555  mon16
เท่านั้นยังไม่พอนะครับ ผมกำลังจะแต่งงานโดยได้ไม่ตั้งใจครับ(บังเอิญน้องเค้าเรียนจบน่ะครับ ทางบ้านน้องเค้าเลยอยากให้แต่งกัน mon36)
เงินM795absที่จะซื้อสด ก็เอามาแต่งงานซะอย่างนั้น สุดท้ายจองรถไปแล้ว ใจก็อยากได้รถ เลยเก็บเงินส่วนนึงดาวน์รถแล้วผ่อนเอาครับ

mon6 ชีวิตคุณนี่คล้ายกับผมเลยนะครับ ผมผ่อนรถเก๋งหมดไปเมื่อปีที่แล้ว ดังนั้นช่วงรถยนต์คันแรกก็เฉยๆ ไม่มีรีเควสอะไร
พอมาปีนี้ สองสามวันก่อนที่ผมจะตัดสินใจซื้อ M795 ที่บ้านตจว.ก็บ่นอยากได้รถกระบะใหม่อีกคัน ผมก็แบ่งรับแบ่งสู้ เพราะยังไม่อยากมีภาระ
วันที่ตัดสินใจใช้เงินเก็บซื้อ M795 แฟนไม่ว่าอะไรเลย พ่อเองก็ไม่ว่าอะไร แค่บอกว่าถ้าจะเอา BB เอารถยนต์อีกคันดีกว่านะ แต่ถ้าจะซื้อก็ไม่ว่า แค่ให้ขับระวัง
ก่อนจะซื้อรถ แฟนก็ซื้อหมามาเลี้ยง เลยตัดสินใจจะย้ายจากคอนโดไปเช่าบ้าน แต่วันที่จะมัดจำบ้าน เป็นวันถัดจากวันที่จะได้รถ กลายเป็นว่าเงินสดผมขาดมือ
ถ้าจะมัดจำบ้านต้องไปขายทองแท่งที่เก็บไว้ หรือยืมเงินพ่อก่อน แต่มีปัญหาบางประการเกี่ยวกับบ้าน วันที่ผมได้รถเลยตัดสินใจยกเลิกนัดมัดจำบ้าน
ทนเลี้ยงหมาอยู่คอนโดต่อไป หมาก็เหมือนจะเลิกร้องงอแงเลยพอไหว
คุยกับพ่อเรื่องเงิน พ่อบอกว่าถ้าดูว่าจะลำบาก รถยนต์คันใหม่ไม่ต้องก็ได้ แต่ผมสะระตะดูแล้ว พ่อทำอะไรให้ผมมาเยอะ รถคันใหม่ซื้อมาก็ชื่อผม และอนาคตสองสามปีข้างหน้าพ่อก็ต้องใช้ เพราะบ้านมีสวนผลไม้อยู่แล้ว และลงปาล์มเพิ่ม ต้องใช้ขนปาล์มขายแน่นอน มองแล้วน่าจะเหมาะสมกว่าที่ผมจะสบายส่วนตัวโดยการเช่าหรือซือบ้านในกรุงเทพ เลยตัดสินใจจะถอยกระบะให้ที่บ้านเดือนกันยาที่จะถึงนี้ ถ้ามีปัญหาเรื่องเลี้ยงหมาในคอนโด คงต้องขับรถเอาหมาไปให้ที่บ้าน ตจว. เลี้ยงแทน mon36

mon47แฟนผมเองก็พึ่งเรียนจบ บ้านผมเองอยากให้แต่งมากเพราะอยากอุ้มหลาน แต่ผมกับแฟนเฉยๆ ส่วนฝั่งบ้านแฟนไม่ค่อยมีเวลาสนใจเรื่องลูกตัวเอง และแฟนผมก็ย้ายออกมาอยู่ข้างนอกก่อนเรียนจบอยู่แล้ว กลายเป็นว่าผมลดปัญหาข้่อนี้ไป แต่หลังแฟนรับปริญญาเรื่องนี้คงต้องมีการสรุปอะไรกันชัดเจนกว่านี้แน่นอน  mon17
ลำบาก ลำบน พอกันเลยเนาะเรา mon8

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2013, 08:01:51 PM โดย Bri@n »

ออฟไลน์ TBBelle

• Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:57:51 PM »
ขอเป็นอีกหนึ่งเสียงนะครับ ผมว่ารถคันไหนๆ ก็ไม่มีคำว่า 100% หรอกครับ แต่สิ่งสำคัญว่าถ้าเราได้ขับรถในฝันเราหรือไม่

ในส่วนของว่ามีปัญหาเยอะ นี้ผมว่า ไม่จริงน่ะครับคนที่พูดไม่เคยขับ คนที่ขับเขาไม่เห็นพูด ถ้ามันไม่ดีจริงมันจะติดระดับแนวหน้าของโลกได้ยังไง จริงไหมครับ
ถึงจะประกอบในไทยแต่วัสดุก็ต้องมาผ่าน QC มาตรฐานของDucatiอยู่ดี

(คนที่ไม่ได้เคยขับ)บอกว่าประกอบในไทยไม่ดีวัสดุห่วย ผมจึงนำสเปค 696 กับ 795 ไปวัดกันเหมือนแทบทุกอย่าง แต่ 696import มาจากนอก คันละ 5-6แสน บอกว่าดีกว่า ไม่ต้องถามเลยว่าใช้ไรวัด  แพงก็บอกว่าดีกว่า-*-  กราบขอโทษท่านที่ขับ 696ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ผมแค่นำเอาสเปคมาเปรียบเทียบเฉยๆครับ  mon32

คนที่ขับ696 ณ ปัจจุบันที่ได้สำผัสกับเขา เขาก็ยังบอกว่าเสียดายน่าจะรออีกนิดได้ขับ 795 ราคาเบากว่าด้วย เครื่อง CC เยอะกว่าด้วย
แล้วเรื่องของร้อนเนี่ยผมขับรถที่มี ความจุกระบอกสูบ เกิน 250 CC ไม่มีหม้อน้ำ มันก็ร้อนเหมือนไม่แต่ต่างกันเลย ไม่ใส่กางเกงขายาวก็ร้อนเหมือนกันอยู่ดี เครื่องใหญ่ก็ร้อนเยอะเครื่องเล็กก็ร้อนน้อย มันคือ ความคลาสสิกของ2ล้อครับผม

สุดท้ายนี้ขอให้ใช้ชีวิตอย่างมีความสุขอย่างที่เรารักครับ (ต้องซื้อแล้วครับ55+)

ขอบคุณครับ   mon57 mon57

mon57 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ pud0809

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 02:45:39 PM »
ผมว่านะ ไม่ว่าเป็นรุ่นอะไรราคาเท่าไร
ถ้าใจรัก Ducati มันก็เป็นของที่มีค่าครับ
แต่ก่อนผมก็จับต้องไม่ไหวครับ
แต่ก็คิดว่าสักวันต้องมีให้ได้
และแล้วก็ได้มาครับ รักษาเท่าชีวิตเลย

รถมันมีค่าสำหรับเรา ถ้าใจรัก และผมก็คิดว่าทุกคนในนี้ก็คิดแบบเดียวกัน

ออฟไลน์ 88th

• GOBGAP
  • *
  • ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ.. เรายังไม่แพ้
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 09:46:16 PM »

mon6 ชีวิตคุณนี่คล้ายกับผมเลยนะครับ ผมผ่อนรถเก๋งหมดไปเมื่อปีที่แล้ว ดังนั้นช่วงรถยนต์คันแรกก็เฉยๆ ไม่มีรีเควสอะไร
พอมาปีนี้ สองสามวันก่อนที่ผมจะตัดสินใจซื้อ M795 ที่บ้านตจว.ก็บ่นอยากได้รถกระบะใหม่อีกคัน ผมก็แบ่งรับแบ่งสู้ เพราะยังไม่อยากมีภาระ
วันที่ตัดสินใจใช้เงินเก็บซื้อ M795 แฟนไม่ว่าอะไรเลย พ่อเองก็ไม่ว่าอะไร แค่บอกว่าถ้าจะเอา BB เอารถยนต์อีกคันดีกว่านะ แต่ถ้าจะซื้อก็ไม่ว่า แค่ให้ขับระวัง
ก่อนจะซื้อรถ แฟนก็ซื้อหมามาเลี้ยง เลยตัดสินใจจะย้ายจากคอนโดไปเช่าบ้าน แต่วันที่จะมัดจำบ้าน เป็นวันถัดจากวันที่จะได้รถ กลายเป็นว่าเงินสดผมขาดมือ
ถ้าจะมัดจำบ้านต้องไปขายทองแท่งที่เก็บไว้ หรือยืมเงินพ่อก่อน แต่มีปัญหาบางประการเกี่ยวกับบ้าน วันที่ผมได้รถเลยตัดสินใจยกเลิกนัดมัดจำบ้าน
ทนเลี้ยงหมาอยู่คอนโดต่อไป หมาก็เหมือนจะเลิกร้องงอแงเลยพอไหว
คุยกับพ่อเรื่องเงิน พ่อบอกว่าถ้าดูว่าจะลำบาก รถยนต์คันใหม่ไม่ต้องก็ได้ แต่ผมสะระตะดูแล้ว พ่อทำอะไรให้ผมมาเยอะ รถคันใหม่ซื้อมาก็ชื่อผม และอนาคตสองสามปีข้างหน้าพ่อก็ต้องใช้ เพราะบ้านมีสวนผลไม้อยู่แล้ว และลงปาล์มเพิ่ม ต้องใช้ขนปาล์มขายแน่นอน มองแล้วน่าจะเหมาะสมกว่าที่ผมจะสบายส่วนตัวโดยการเช่าหรือซือบ้านในกรุงเทพ เลยตัดสินใจจะถอยกระบะให้ที่บ้านเดือนกันยาที่จะถึงนี้ ถ้ามีปัญหาเรื่องเลี้ยงหมาในคอนโด คงต้องขับรถเอาหมาไปให้ที่บ้าน ตจว. เลี้ยงแทน mon36

mon47แฟนผมเองก็พึ่งเรียนจบ บ้านผมเองอยากให้แต่งมากเพราะอยากอุ้มหลาน แต่ผมกับแฟนเฉยๆ ส่วนฝั่งบ้านแฟนไม่ค่อยมีเวลาสนใจเรื่องลูกตัวเอง และแฟนผมก็ย้ายออกมาอยู่ข้างนอกก่อนเรียนจบอยู่แล้ว กลายเป็นว่าผมลดปัญหาข้่อนี้ไป แต่หลังแฟนรับปริญญาเรื่องนี้คงต้องมีการสรุปอะไรกันชัดเจนกว่านี้แน่นอน  mon17
ลำบาก ลำบน พอกันเลยเนาะเรา mon8

ฮ่าๆๆๆ ชีวิตคนเราก็แบบนี้แหละเนอะ บางคนมีเงินแต่ไม่มีที่จอดรถซะอย่างนั้น 5555 ลำบากคนละแบบ  mon16  mon16
เก่า เมื่อไหร่... จะชำแหละ แบบนี้!! abc23 mon16