ผู้เขียน หัวข้อ: ABS นี่เป็นสิ่งจำเป็นไหมครับ  (อ่าน 8084 ครั้ง)

ออฟไลน์ โบ

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
ABS นี่เป็นสิ่งจำเป็นไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:59:17 AM »
คิดไม่ตก กำลังหา 795 มาครอบครอง เรื่องอื่นๆพอเข้าใจพวกของแต่งโน่นนี่ แต่ ABS นี่มันคิดไม่ตก ขอถามคนมีประสบการณ์ถ้าจะใช้รถแบบนี้ ABS จำเป็นไหม มีประโยชน์คุ้มค่าไหม?
1. ขับเฉพาะวันอากาศดีๆ วนเวียนอยู่แถวบ้าน น่าจะเป็นเลียบทางด่วนวนไปวนมาขี่เล่นๆให้หายอยาก ไม่ได้ใช้ในชีวิตประจำวัน(เมียคงให้ทำแค่นี้)
2. ขี่ช้า ไม่เกิน 110
3. ผมตัวเตี้ย ไม่ถึง 170 ส้นเท้าลอยแต่น้ำหนักใช้ได้เลย เกือบ 75 (เหตุผลหลักที่มอง 795 เพราะเรื่องความสูงนี่แหละ)
4. เครื่องแต่งกาย รองเท้าคงเป็นแค่ผ้าใบ arashi หรืออะไรเนี่ย เห็นถูกดี ไม่รู้จะเกี่ยวไหม?
รบกวนด้วย งบไม่เป็นปัญหาถ้ามันคุ้ม แต่ก็อยากมีตัวเลือกมากๆเพราะตั้งใจซื้อมือสอง

ขอบคุณ  mon5

Ducati Bikers Thailand

ABS นี่เป็นสิ่งจำเป็นไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:59:17 AM »
//

ออฟไลน์ Kim_TU

• Ducati Owner
Re: ABS นี่เป็นสิ่งจำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 10:10:38 AM »
สำหรับผมที่เป็นมือใหม่ ผมว่าจำเป็นนะครับ
กับส่วนต่างราคาที่เพิ่มขึ้นมาผมว่าคุ้มค่าครับผม
 mon57

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
Re: ABS นี่เป็นสิ่งจำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 10:15:28 AM »
ผมไม่เซียนนะครับ แต่จากประสบการณ์ มาด้วยความเร็วประมาณ 140 แล้วอยู่ดีๆ รถเก๋งคันหน้าเปลี่ยนเลนส์เเบบปุบปั๊บ ผมเห็นกดเบรคหน้าตัวโก่งเลย

คือรู้เลย ว่าก้านเบรคมันจะดิ้นสู้มือ และจะหยุดแบบกึ๊ก แต่ล้อจะไม่ล็อคอ่ะครับ  mon61

...ผมว่างานนั้นถ้าไม่มี abs แล้วกำมิดขนาดนั้น กลิ้งอย่างเดียวครับ

ปล.ถ้าถึงคราวที่เอาไม่อยู่ ความคิดส่วนตัว ให้เบรคอะไรก็ไม่ช่วยจริงๆครับ ขับขี่ระมัดระวังดีที่สุด  mon57
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Professor

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 10:57:38 AM »
ตามความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับเรื่อง ABS  "ไม่มีก็ได้ แต่ถ้ามีไว้จะดีที่สุด" แต่ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาก็ควรจะมีไว้ดีกว่าครับ

และอีกอย่างคือ กันสบัด ครับ เป็นอีกหนึ่งชิ้นที่แนะนำให้ติดครับ

ส่วนเรื่องเครื่องแต่งกาย(อันนี้ขอเน้นครับ) แนะนำให้ซื้อของดีๆไว้ก่อนเลย ราคาอาจจะสูงหน่อยต้องยอมครับ เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นมามันช่วยเซฟเราได้เยอะครับ

ให้คิดอย่างนี้ครับ ซื้อรถเพื่อให้ตัวเองเสี่ยงกับอุบัติเหตุได้ตั้งหลายแสน แต่จะซื้อความปลอดภัยแพงๆให้ตัวเองไม่ได้เลยหรือไง

ออฟไลน์ โบ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 11:24:46 AM »
ที่มันคิดไม่ตก คือ แค่ขี่เล่นแถวบ้าน ออกทริปอะไรไม่มีกับเขา(เมียห้าม)เลยลังเล ชุดก็ด้วย รู้ว่าเซฟแต่บางทีก็เออ แค่พอดีๆมันแค่ไหนหว่า?
อีกเรื่อง คือ หามือสองนี่ถ้าเอา ABS เท่านั้น ตัวเลือกจะหายไปเยอะเลย

แต่คห.2 นี่ทำเอาอึ้งไปเลย ใจจริงก็ไม่อยากให้มันเกิดเรื่องแล้วมานั่งร้อง รู้งี้ๆๆๆๆ mon33

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 11:50:59 AM »
-ถ้ายังเลือกได้ เลือกมี ABS ดีกว่าครับ เบรคเเรงๆล้อไม่ล็อค มั่นใจกว่าเยอะ ช่วงเบรคยาวกว่าแต่กดหนักๆได้เลย ถ้าไม่มี ABS เบรคแรงๆล้อล็อคมีโอกาสล้อหลังปัด,เสียหลักมากกว่า จะว่าขี่ไม่เร็ว แต่ต้องมีสักวันที่คุณรีบแน่นอน
-ส่วนกรณีคิดว่าขี่ใกล้ๆไม่เร็ว พวกชุดคิดว่ายังไงก็จัดเต็มดีกว่า แต่เอาพอประมาณ หมวกจะขี่ช้าหรือเร็วถ้าล้มแบบ Full face ก็ปลอดภัยกว่า,ถุงมือข้อสั้นพอได้,ชุดมีการ์ดดีกว่า(แค่ล้มแปะถ้าเอาศอกลงก็มีเจ็บแล้ว),รองเท้า ขอเป็นรองเท้าสำหรับขี่บิ็กไบค์หุ้มข้อพอได้ครับ

*แนะนำตามความเห็นส่วนตัวนะครับอาจจะยังไม่ดีที่สุด
ระยอง ฮิ

ออฟไลน์ BD SPEED RACING

• SPONSOR
  • Moto GP point: +2/-2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 11:56:24 AM »
-ถ้ายังเลือกได้ เลือกมี ABS ดีกว่าครับ เบรคเเรงๆล้อไม่ล็อค มั่นใจกว่าเยอะ ช่วงเบรคยาวกว่าแต่กดหนักๆได้เลย ถ้าไม่มี ABS เบรคแรงๆล้อล็อคมีโอกาสล้อหลังปัด,เสียหลักมากกว่า จะว่าขี่ไม่เร็ว แต่ต้องมีสักวันที่คุณรีบแน่นอน
-ส่วนกรณีคิดว่าขี่ใกล้ๆไม่เร็ว พวกชุดคิดว่ายังไงก็จัดเต็มดีกว่า แต่เอาพอประมาณ หมวกจะขี่ช้าหรือเร็วถ้าล้มแบบ Full face ก็ปลอดภัยกว่า,ถุงมือข้อสั้นพอได้,ชุดมีการ์ดดีกว่า(แค่ล้มแปะถ้าเอาศอกลงก็มีเจ็บแล้ว),รองเท้า ขอเป็นรองเท้าสำหรับขี่บิ็กไบค์หุ้มข้อพอได้ครับ

*แนะนำตามความเห็นส่วนตัวนะครับอาจจะยังไม่ดีที่สุด

mon57
BD SPEED RACING 02-897-6017 / 084-696-7355 / 087-022-8095 สนใจโทรเลย ไม่ถามเรื่องสุขภาพซ้ากคำ

ออฟไลน์ o_know

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 12:06:14 PM »
ผมว่าจำเป็นแน่นอนครับ ถึงแม้เราจะไม่ได้ขับเร็วก็ตาม แต่เหตุไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นได้ สมมุติหากเกิดถนนลื้น ถึงจะใช้ความเร็วไม่มาก แต่มันก็ยากที่จะควบคุมรถแล้วครับ

มีคลิปมาให้ดูด้วย

ออฟไลน์ โบ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 12:07:57 PM »
ชัดเจนดี ขอบคุณทุกท่าน
สรุปแล้วชุดจัดเต็มทุกชิ้น หมวกที่มอง diesel movies เอาไว้ก็พับไปเลย mon8 อยากได้เบาๆเดี๋ยวหาคาร์บอน
รถเลือกได้เอา ABS อาจต้องยืดเวลาหาออกไปกะจบภายในเดือนหก ถ้าไม่ได้ก็รอไปก่อน

ขอบคุณ

ออฟไลน์ Safe Baby Old

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 01:29:23 PM »
 mon57 mon57
Post By  Safe Baby Old SBO

ออฟไลน์ LeNg[HaiCheng]

• Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 06:51:35 AM »
ถึงจะบอกว่า ขับแค่นี้ใกล้ๆความเร็วแค่นี้อะไรก็ไม่แน่นอนหรอกนะครับ ตอนคิดอาจจะใช่ครับแต่พอเป็นเรื่องจริงขึ้นมาอะไรมันก็เกิดขึ้นได้ครับ เมียพี่อาจเปลี่ยนใจก็ได้ครับมี ABS ไว้ดีที่สุดครับมีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าเวลาจะใช้แล้วไม่มีครับ  mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ ซุนเซ็ก(กิ๊กส์)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +9/-2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 09:19:13 PM »
ABS  มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ
เบรค ABS ข้อดีก็อย่างที่ทราบกันอยู่แล้ว โดยกรณีส่วนใหญ่ มี ABS ดีกว่าแน่นอนครับ
ส่วนข้อเสียคือ ทำให้ระยะเบรคยาวขึ้น  ซึ่งในบางกรณีทำให้การไม่มี ABS เป็นเรื่องที่ดีกว่า
ผมเคยมีเหตุการณ์เกือบเสยตูด 18 ล้อที่ประเทศลาว
จู่ๆพี่ท่านเบรคกลางถนนเลย แถมมีรถสวนด้วย  ไม่มีพื้นที่ให้หลบไปไหน
ผมเบรคจนล้อเกือบล็อค(เริ่มล็อคแล้วคลายนิดนึง)จนหยุดสนิทก่อนถึงตูด 18 ล้อ ไม่ถึง 1 เมตร 
ถ้าเป็นเบรค ABS ผมอาจเสยไปแล้วก็ได้
mon6

ส่วนเครื่องแต่งกาย ก็เอาให้ครบทุกจุดแหล่ะครับ ไม่จำเป็นต้องใช้ของแพง
เซฟตี้ครบทุกจุด ก็โอเคล่ะ
Dream Ranger

ออฟไลน์ tippaya

• Imposible is Noting
  • ;)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 04:07:37 PM »
จำเป็นที่สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ mon57 mon57 mon57 mon57
Br.
Tippaya Phinit

ออฟไลน์ กูละเซง

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 10:45:30 PM »
บอกได้เลยว่าจำเป็นมากๆ รถไม่มี abs ขึ้นขี้ก็เหมือนเสี่ยงชีวิตไป 50 % mon19

ออฟไลน์ Tum Sharkdevil

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 12:02:55 AM »
 mon43ผมเชียร์ABSอีกคนครับ mon57

ออฟไลน์ eel323(na)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 04:21:05 PM »
ฮันแน ขี่ไม่เร็ว บอกเลยครับว่ายากครับ ตอนผมออกก็บอกเมียอย่างงี้แหละครับ 80 100 120 เอาเข้าจริง ทางโล่งๆ รถไปถึง 160 180 แบบง่ายดายเลยครับ ยังไงถ้ามี ABS ก็น่าจะดีกว่าครับ แต่เห็นพี่ๆหลายคนบอกถ้าไม่มีก็ต้องหัดให้ชินครับ ผมก็หัดอยู่ครับ 555 เรื่องชุด ตามคำแนะนำด้านบนทั้งเลยครับ

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 02:25:12 PM »
ไม่จำเป็นครับ แต่มีก็ดีกว่าเดิม

สังเกตุรถในสนามจะไม่มี ABS นะครับ เพราะถ้าคนบังคับรถมีฝีมือรู้ว่าตัวเองทำอะไรอยู่ ABS จะเป็นตัวจำกัดขีดความสามารถสูงสุดของรถครับ
แต่เราใช้งานในชีวิตจริง ฝนตก ทราย สิ่งกีดขวาง อะไรสารพัด ABS ชาวยตรงนี้มากๆครับ

สำหรับเจ้าของรถที่ไม่มี ABS ก็ต้องฝึกฝีมือเอาไว้มากๆ เจอเหตุฉุกเฉินต้องตัดสินใจเลือกว่าจะใช้เบรคอันไหนบ้างจากทั้งสามอย่าง
สำหรับผมทุกวันนี้ถือว่าเป็น Serius Downshifter ไปแล้วครับ ทุกสถานการตบเกียร์ลงก่อนใช้เบรคตลอดจนเป็นนิสัยแล้ว
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ vorawat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 05:43:56 PM »
ฮันแน ขี่ไม่เร็ว บอกเลยครับว่ายากครับ ตอนผมออกก็บอกเมียอย่างงี้แหละครับ 80 100 120 เอาเข้าจริง ทางโล่งๆ รถไปถึง 160 180 แบบง่ายดายเลยครับ ยังไงถ้ามี ABS ก็น่าจะดีกว่าครับ แต่เห็นพี่ๆหลายคนบอกถ้าไม่มีก็ต้องหัดให้ชินครับ ผมก็หัดอยู่ครับ 555 เรื่องชุด ตามคำแนะนำด้านบนทั้งเลยครับ

หลอกเมียซื้อรถนี่หว่า 55

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 08:29:40 PM »
บอกได้เลยว่าจำเป็นมากๆ รถไม่มี abs ขึ้นขี้ก็เหมือนเสี่ยงชีวิตไป 50 % mon19

มีหรือไม่มี ABS รถสองล้ออย่างเรา แค่เอาขาตั้งขึ้นก็อันตรายแล้วครับ  mon19
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ firestorm

• **
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 07:50:00 AM »
สำหรับ ABS มีก็ดีไม่มีก็ได้ครับ แต่ ABS ช่วยให้ผมไม่ชนท้ายรถยนต์มาได้ 2 ครั้งอย่างหวุดหวิดแล้วหล่ะครับ

ส่วนเครื่องแต่งกายควรใช้ของดีเท่าที่ดีได้คับ ของพวกนี้ช่วยชีวิตคุณได้น่ะครับ ยังไงกระดูกและสมองเราก็แพงกว่าของพวกนี้ครับ

แต่งรถแต่งได้ เพราะฉะนั้นอย่าลืมแต่งตัวน่ะคร้าบบบบ