ผู้เขียน หัวข้อ: วัดระยะยืดของโช้คขณะที่ล้อลอย  (อ่าน 2341 ครั้ง)

ออฟไลน์ vamae

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
วัดระยะยืดของโช้คขณะที่ล้อลอย
« เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:36:15 AM »
มีท่านใดเคยยกรถเพื่อวัดระยะยืดของโช้คในขณะที่ล้อลอยเหนือพื้นบ้างครับ
พอดีอยากปรับช่วงล่างตามทฤษฎีที่ค้นมา แต่ไม่มี stand กลางเพื่อยกรถ
เลยลองถามท่านอื่นดู เผื่อมีข้อมูลแชร์ให้กันบ้างครับ mon10

Ducati Bikers Thailand

วัดระยะยืดของโช้คขณะที่ล้อลอย
« เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:36:15 AM »
//

ออฟไลน์ เด็กส่งข้าว

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +4/-5
  • เกรียนเทพ
Re: วัดระยะยืดของโช้คขณะที่ล้อลอย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:06:18 AM »
ใช้สเเตนหลังตัวเดียวก็พอไหวครับ ตัวหน้าใช้คนสองคนยกเเฮนด์เอาครับ เพราะวัดเเค่แป๊ปๆครับ

เเต่ต้องมีคนช่วยซักสองคน หลังจากนั้นก็เอาตัวคนขี่ขึ้นไปนั่งเลย

ออฟไลน์ toan

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
Re: วัดระยะยืดของโช้คขณะที่ล้อลอย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:35:01 PM »
มีท่านใดเคยยกรถเพื่อวัดระยะยืดของโช้คในขณะที่ล้อลอยเหนือพื้นบ้างครับ
พอดีอยากปรับช่วงล่างตามทฤษฎีที่ค้นมา แต่ไม่มี stand กลางเพื่อยกรถ
เลยลองถามท่านอื่นดู เผื่อมีข้อมูลแชร์ให้กันบ้างครับ mon10
ทฤษฎี เป็นอย่างไรครับ พอจะแชร์ได้หรือไม่ครับ เพราะผมก็มีปัญหากับช่วงล่างเหมือนกัน

ออฟไลน์ vamae

• *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:41:16 PM »

ทฤษฎี เป็นอย่างไรครับ พอจะแชร์ได้หรือไม่ครับ เพราะผมก็มีปัญหากับช่วงล่างเหมือนกัน

จริงๆแล้วก็มีเยอะนะครับ แต่ผมอ่านอันนี้แล้วเข้าใจง่ายดี http://www.gostar-racing.com/information/motorcycle_suspension_set-up.htm
รึลองหาใน google  คำว่า setup compression rebound damping อะไรประมาณนี้ครับ mon6