ผู้เขียน หัวข้อ: ....โดน......รังแก...  (อ่าน 8772 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zynkornize

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-0
....โดน......รังแก...
« เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 04:56:34 PM »
เรื่องมันเกิดเมื่อวานก่อนครับ บอกตรงๆว่า งง มาก ตั้งแต่ขับมอไซค์มาไม่เคยรู้เลยจริงๆ

ผมขับมาจากเซนทรัลพระราม 2 ไปดาวคะนอง วิ่งเส้นใน อยู่เลนซ้ายสุดมาตลอดทาง ขับประมาณ 60-80 กำลังคิดในใจว่าหาร้านล้างรถไม่ได้

ทันใดนั้นเองก็เห็นด่านครับ ก็ขับเข้าด่านไปเลย เพราะตั้งแต่ขี่มาไม่เคยโดน อยู่ๆ...ก็โบกรถผมครับ งง

ตร. "ขอใบขับขี่ดูหน่อย"
ผม "สวัสดีครับพี่ ผมผิดอะไรเหรอครับ"
ตร. "ขอคิดดูก่อนนะ ขอเดินดูก่อน"
ผม (อ้าวไรวะ...มีงี้ด้วย)
ตร. "อ้าว ทำเบียนไม่ติดนะ ขอใบขับขี่ด้วย"
ผม "อ๋อ รถพึ่งซื้อครับพี่ ยังไม่ได้ป้ายเลย"
ตร. "มันไม่เกี่ยว (ขึ้นเสียง) คุณเอารถยังไม่ได้รับอนุญาตจากกรมขนส่งมาวิ่งบนทางหลวง มันผิดกฏหมาย"
ผม "อ้าว ก็ผมซื้อรถศูนย์ มันยังไม่ได้ป้ายนิครับพี่"
ตร. "(ขึ้นเสียงอีก) คุณไม่ต้องอ้าง มันผิดกฏหมาย"
ผม " พี่จะโวยวายทำไมเนี่ย ? คุยกันดีๆก็ได้"
ตร. "ผมไม่ได้โวยวาย แต่คุณทำผิดกฏหมาย"
ผม "ผมทำผิดกฏหมายยังไง นี่มันไม่ใช่รถอินวอยนะพี่"
ตร. "รถอ่ะ ถ้ายังไม่มีป้าย อย่างป้ายแดงเนี่ย มันต้องมีเล่มแดง หนังสือจาก กรมขนส่ง ว่าอนุญาตมาวิ่งบนทางหลวง"
ผม "ถ้าพี่จะยังงี้คุยกับเซลล์ผมดีกว่าครับ ผมไม่รู้เรื่อง นั่นมันรถยนต์แล้วมั้งพี่"
ตร. "ผมไม่คุยหรอก กับเซลล์"
ผม "อ้าว แล้วจะยังไงครับเนี่ยพี่ ผม งง ว่าผมผิดอะไร"
ตร. "ใบซื้อขายอ่ะไม่ต้องเอามานะ มันไม่ใช่" (เขารีบพูดทันที ที่ผมเริ่มจะเปิดเบาะ)
ผม "แล้วพี่จะเอายังไงครับ ช่วยๆกันหน่อยก็ได้ถ้ายังงั้น"
ตร. "คือคุณทำผิดกฏหมาย ผมก็จับไง ไปถามตำรวจคนไหนก็ได้"
ผม "อ้าว ถ้าให้ถามตำรวจ ยังไงมันก็ผิดอยู่แล้วพี่"
ตร. "ใช่ไง"
ผม "พี่พูดแบบนี้ ขี่มอไซค์ไงก็ผิดแล้ว"
ตร. "ก็ใช่ไง"
(ผมเริ่มโมโหมาก)
ผม "อ้าวพี่ แล้วคิดจะจับแต่มอไซค์เหรอไง รถยนต์ไม่ไปจับบ้างเหรอ"
ตร. "จับรถยนต์ รถมันติดนะน้อง มีพี่อีกคนเขาอยู่ข้างหลัง นั่นไง จับอยู่" (พร้อมให้พี่ตำรวจอีกคนเดินไปจับรถยนต์โชว์)
ผม "สรุปพี่จะเอายังไงครับเนี่ย"
ตร. "น้องเอาใบสั่งไป แล้วไปเสียค่าปรับตรงนั้นนะ"

เดินถือใบสั่งมา งงๆ ที่โต๊ะปรับที่ตั้งมันตรงด่านเนี่ย ปรากฏว่าเจอผู้หญิงคนนึงนั่งอยู่ก่อนแล้ว ใส่หมวกกันน็อค ผมมองไปที่รถของเธอ ก็อุปกรณ์ครบ
ไม่รู้ว่าผิดข้อหาอะไร

ผมยืนรอสักพัก  เธอก็ปล่อยโห ร้องไห้ฟูมฟายออกมา ผมก็ งง เธอร้องไห้อยู่ ตำรวจก็เฉยๆ เขียนๆๆ ต่อไป
เธอก็พูดขึ้นมาว่า "หนูำทำงานทั้งวันได้ 300 พี่เอาไป 200 แล้วหนูจะอยู่ยังไง" ตำรวจก็ไม่ได้สนใจ ยิ้มๆแล้วก็เก็บเงินสองร้อยเข้ากระเป๋าหน้าตาเฉย

ผมเห็นภาพยังงั้น ผมเลยมองหน้าพี่ตำรวจ แล้วถอนหายใจ
ตัดสินใจยังไม่จ่าย เดินกลับมาที่รถ แล้วขับกลับบ้านด้วยความคับแค้นใจ

คิดในใจว่า พวกพี่ต่างอะไรจาก...เหรอ เหมือนเห็บ...ที่มันคอยดูดเลือดดูดเนื้อ..โดยเอากฏหมายมาอ้าง เห็นแล้วสังเวชหวะ สน ... บอกตรงๆ

abc5 abc5 abc5 abc5 abc5 abc5 abc5 abc5 abc5 abc5 abc5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 09:14:19 AM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »

Ducati Bikers Thailand

....โดน......รังแก...
« เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 04:56:34 PM »
//

ออฟไลน์ Saints two wheels

• Ducati Owner
Re: ....โดนตำรวจ...รังแก...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 05:04:11 PM »
 abc35 เป็นกรรมของชาว 2 ล้อโดยแท้ เซ็งเลยเจอแบบนี้ mon29

ออฟไลน์ ฮ้อพาณิชย์

• สักวัน จะตามให้ทัน
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +0/-0
  • ฮ้อพาณิชย์
    • www.ohozaa.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 05:43:52 PM »
ถามกลับเลยตอน คุณ ตร ซื้อรถมอเตอร์ไซร์ คุณจะจอดไว้ที่บ้านจนกว่าจะได้ป้ายไหม ถ้าพี่ไม่ทำพี่ก็ละเลยต่อหน้าที่แล้ว ทำผิดซะเอง คุณจะจับผมทำไมในเมื่อคุณก็ทำผิดเหมือนกัน / อยากเจอแม่งจริงๆ  ผมก็โดนไม่กี่วันนี้ แถววิภาวดี แต่หมวกส้ม แต่ผมถามว่าผมโดนข้อหาอะไร แต่รถผมมีครบทุกอย่าง เขาขอดูใบขับขี่ ผมบอกดูอย่างเดียวนะ ถ้าพี่ยังไม่รู้ว่าผมโดนข้อหาอะไร แม่งเลยปล่อยผมไปครับ มันก็ถามว่าเป็นรถจีนหรือเปล่า ย้ำตลอด  ผมบอกว่า รถอิตาลี ประกอบไทย

ทิ้งท้ายผมบอกว่าพี่มายืนตั้งกรวยแค่ 2 อัน แบบนี้แล้วไม่มีป้ายเตือน แล้วระยะที่พี่เดินออกมาเรียกมันใกล้ ถ้าผมเบรกไม่ทัน ผมจะซวยนะ เพราะพี่ผมเจอมันไม่น่าใช่ด่าน แต่เป็นพวกด่าน จรจัดที่ มีกรวยยางขนาดเล็กพกไปไหนต่อไหน ของขึ้นเลยขอแจมหน่อย55+

ออฟไลน์ MonsterBoy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 06:17:51 PM »
ผมก็เพิ่งโดนครับสน.เดียวกันแต่คนละฝั่ง ข้อหาไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน ตำรวจที่จับแก่ๆหน่อยแต่แกพูดจาดีครับ
ตร.ขออนุญาติครับ
ผม มีอะไรครับ
ตร.ทำไม่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนครับ
ผม ผมยังไม่ได้ป้ายเลยครับ
ตร.มีใบซื้อขายไหมครับ
ผม มีครับ (ผมก็ยื่นให้ดู พร้อมทั้งสำเนาใบจองทะเบียนรถ)
ตร.เดี๋ยวตามผมมา(พาใบหาตำรวจชั้นสัญญาบัตรสองนายนั่งอยู่ที่โต๊ะริมทางใต้ต้นไม้ เท่าที่ดูๆสองท่านนี้ท่าจะกำลังยุ่งอยู่ด้วยเพราะมีผู้ใช้บริการเยอะ(โดนใบสั่ง))
ผม อ้าวซวยแล้วตำรวจคนแรกไม่กล้าตัดสินใจเขียนใบสั่ง ส่งไปให้นายตร.ที่นั่งอยู่ที่โต๊ะตัดสิน
ตร.สัญญาบัตร ทำไมไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน
ผม ผมยังไม่ได้เลยครับ
ตร.สัญญาบัตร แล้วทำไม่ยังไม่ได้ละรถก็ได้ตั้งนานแล้วนี่(รถผมได้วันที่13/2/13  โดนจับวันที่8/4/13)
ผม ผมก็ไม่รู้ครับ ผมก็อยากได้เหมือนกัน
ตร.สัญญาบัตร มองดู แล้วก็เขียนใบสั่ง
ผม แค่ตักเตือนก่อนไม่ได้เหรอ
ตร.สัญญาบัตร ข้อหานี้ตักเตือนไม่ได้ คุณได้รถมาตั้งนานแล้วทะเบียนที่จองไว้ก็หมวดเก่า ดูคนอื่นซิเขาเป็นหมวดใหม่กันหมดแล้ว(รถชาวบ้านที่โดนจับด้วยกันดันเป็นทะเบียนหมวดใหม่แล้ว)
ผม ก็ขนส่งเขายังไม่ส่งมาให้
ตร.สัญญาบัตร แล้วมีใบรับรองจากขนส่งหรือเปล่า
ผม ผมไม่มีหรอก ผมก็มีแต่เอกสารจองทะเบียนนี่แหละ
ตร.สัญญาบัตร อันนี้ใช้ไม่ได้ ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนมันผิด(แล้วก็เขียนใบสั่งจนเสร็จ)
ผม ผมก็ไม่พูดอะไรต่อ เพราะยังไงก็ผิดก็ต้องยอม และอีกอย่างข้างหลังผมคิวยาว
ตร.สัญญาบัตร เอ้าเซ็นชื่อ
ผม แล้วสน.อยู่ไหนเนี้ย
ตร.สัญญาบัตร อยู่ฝั่งตรงข้ามเข้าซอยไปอีกนะ
ผม แล้วจ่ายค่าปรับตรงนี้ไม่ได้เหรอ ผมไม่มีเวลาไปที่สน.
ตร.สัญญาบัตรอีกคน  ทำท่าคิด แล้วบอกว่าเอ้าจ่ายที่นี่ก็ได้
ผม คิดในใจแล้วท่านจะคิดทำไมเนี่ย ในเมื่อคุณมีใบเสร็จมาเป็นเล่มซะขนาดนั้น  ผมเลยถามว่าค่าปรับเท่าไหร่ครับ
ตร.สัญญาบัตรอีกคน 200 พูดพร้อมทั้งเขียนใบเสร็จ
ผม ก็จ่ายด้วยความเซ็งๆ มันจะได้จบๆจะได้รีบไป

ออฟไลน์ bakpae

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 07:42:10 PM »
กระผมโดนใบสั่งซ้อนกัน2ใบ จาด สน.คลองตัน วันแรก9 เมษา 56 แยกอ่อนนุช ข้อหาขับขึ้นฟุตบาท เพราะไม่มีรูแทรกแค่ระยะ5 เมตร

โอเค ผมทำผิดกฎจราจร ห้ามขึ้นฟุตบาท โดนยึดใบขับขี่ไป ผมยินยอม เก็บใบสังใส่ในกะเป๋ายังไม่ได้ไปจ่ายค่าปรับ กะว่าจะไปชำระวัน

ที่18 หลังกลับจาก ต่าง จว.  .. ผ่านมา2 วัน ใบสั่งยังอยุ่ในกะเป๋า

11 เมษา 56  22.10 น. ขับย้อนย้อนศร จากซอย4 เข้าซอย6 เป็นระยะทาง 10 เมตร ตำรวจ สน.คลองตัน ขับมาพอดี

เอาตีนขวางรถ พร้อมดึงกุญแจ ..!! ผมบอกว่า ผมพึ่งโดนจับมา วานซืน กลับจากสงกรานจะไปจ่าย มันบอกเอาใบสั่งมาดู (ตะคอก

เหมือนผมไปตบหัวมัน) พอยื่นให้มันก็จดๆๆๆๆ อย่างเดียว แล้วยึดใบเก่าไป ให้ใบใหม่มา ผมละเซง....

เล่าให้ฟังเฉยๆคับ ผมไม่รุ้จะบ่นให้คัยฟัง abc39

ออฟไลน์ jack66

• Moto GP point: +4/-2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:23:00 PM »
ไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ ความเห็นผมว่า ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนก็ผิดจริงนะครับ

ออฟไลน์ Newtype(ต่อ)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 10:59:05 PM »
กระผมโดนใบสั่งซ้อนกัน2ใบ จาด สน.คลองตัน วันแรก9 เมษา 56 แยกอ่อนนุช ข้อหาขับขึ้นฟุตบาท เพราะไม่มีรูแทรกแค่ระยะ5 เมตร

โอเค ผมทำผิดกฎจราจร ห้ามขึ้นฟุตบาท โดนยึดใบขับขี่ไป ผมยินยอม เก็บใบสังใส่ในกะเป๋ายังไม่ได้ไปจ่ายค่าปรับ กะว่าจะไปชำระวัน

ที่18 หลังกลับจาก ต่าง จว.  .. ผ่านมา2 วัน ใบสั่งยังอยุ่ในกะเป๋า

11 เมษา 56  22.10 น. ขับย้อนย้อนศร จากซอย4 เข้าซอย6 เป็นระยะทาง 10 เมตร ตำรวจ สน.คลองตัน ขับมาพอดี

เอาตีนขวางรถ พร้อมดึงกุญแจ ..!! ผมบอกว่า ผมพึ่งโดนจับมา วานซืน กลับจากสงกรานจะไปจ่าย มันบอกเอาใบสั่งมาดู (ตะคอก

เหมือนผมไปตบหัวมัน) พอยื่นให้มันก็จดๆๆๆๆ อย่างเดียว แล้วยึดใบเก่าไป ให้ใบใหม่มา ผมละเซง....

เล่าให้ฟังเฉยๆคับ ผมไม่รุ้จะบ่นให้คัยฟัง abc39

จากที่ผมอ่านมา อันนี้คุณผิดจริงครับ อิอิ คนเราก็ต้องเคยขี่รถย้อนศรอยู่แล้วครับ ผมก็เคยขี่รถย้อนศร ยิ่งขี่ขึ้นฟุตบาทด้วย ของคุณยังดีครับ ที่โดนตำรวจจับ
ของผมนี่เจอเทศกิจ โดดจับเลยครับ หนีไม่รอด โดนไป 1พันบาทไทยครับ ช่วงนั้นน้ำตาร่วงเลย (ขี่รถขึ้นฟุตบาทนะครับ) ส่วนย้อนศรยังไม่เคยโดนจับ

ออฟไลน์ Cheer DNT(Hx2)

• นักแข่งตัวยง MOTO GP ยังอาย
  • Moto GP point: +14/-1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:49:43 PM »
ผมก็เคยโดนคับ ที่กาฬสิน ตอน2ทุ่ม โดนปรับ 200 บาท เพราะราดหน้าถุงเดียวแท้ๆ เซงเลย mon36
เถียงยัีงไงก็ไม่ขึ้นคับ ป้ายผมก็ยังไม่ได้ ออกรถได้2เดือนแล้วตอนนั้น ออกรถวันที่ 4/3/55 ได้ทะเบียน 6/7/55 โคตรนาน
ผมบอกรถซื้อมาใหม่ยังไม่ได้เลยคับ พี่จะให้ผมเคลื่อนย้ายรถยังไง พี่แกบอกน้องก็เอาใส่หลังกะบะสิ โอ้ย...ไอ้...ส.... กูมาซื้อราดหน้า จะให้เอาใส่หลังกะบะทำมายยย abc35
Sf 848 @2012 #Ducati 1098s @2012#MULTISTRADA @ 2013  #  2014 Ducati Sport1000 Monoposto

ออฟไลน์ Tum Sharkdevil

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 12:35:16 AM »
ผมก็เพิ่งโดนครับสน.เดียวกันแต่คนละฝั่ง ข้อหาไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน ตำรวจที่จับแก่ๆหน่อยแต่แกพูดจาดีครับ
ตร.ขออนุญาติครับ
ผม มีอะไรครับ
ตร.ทำไม่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนครับ
ผม ผมยังไม่ได้ป้ายเลยครับ
ตร.มีใบซื้อขายไหมครับ
ผม มีครับ (ผมก็ยื่นให้ดู พร้อมทั้งสำเนาใบจองทะเบียนรถ)
ตร.เดี๋ยวตามผมมา(พาใบหาตำรวจชั้นสัญญาบัตรสองนายนั่งอยู่ที่โต๊ะริมทางใต้ต้นไม้ เท่าที่ดูๆสองท่านนี้ท่าจะกำลังยุ่งอยู่ด้วยเพราะมีผู้ใช้บริการเยอะ(โดนใบสั่ง))
ผม อ้าวซวยแล้วตำรวจคนแรกไม่กล้าตัดสินใจเขียนใบสั่ง ส่งไปให้นายตร.ที่นั่งอยู่ที่โต๊ะตัดสิน
ตร.สัญญาบัตร ทำไมไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน
ผม ผมยังไม่ได้เลยครับ
ตร.สัญญาบัตร แล้วทำไม่ยังไม่ได้ละรถก็ได้ตั้งนานแล้วนี่(รถผมได้วันที่13/2/13  โดนจับวันที่8/4/13)
ผม ผมก็ไม่รู้ครับ ผมก็อยากได้เหมือนกัน
ตร.สัญญาบัตร มองดู แล้วก็เขียนใบสั่ง
ผม แค่ตักเตือนก่อนไม่ได้เหรอ
ตร.สัญญาบัตร ข้อหานี้ตักเตือนไม่ได้ คุณได้รถมาตั้งนานแล้วทะเบียนที่จองไว้ก็หมวดเก่า ดูคนอื่นซิเขาเป็นหมวดใหม่กันหมดแล้ว(รถชาวบ้านที่โดนจับด้วยกันดันเป็นทะเบียนหมวดใหม่แล้ว)
ผม ก็ขนส่งเขายังไม่ส่งมาให้
ตร.สัญญาบัตร แล้วมีใบรับรองจากขนส่งหรือเปล่า
ผม ผมไม่มีหรอก ผมก็มีแต่เอกสารจองทะเบียนนี่แหละ
ตร.สัญญาบัตร อันนี้ใช้ไม่ได้ ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนมันผิด(แล้วก็เขียนใบสั่งจนเสร็จ)
ผม ผมก็ไม่พูดอะไรต่อ เพราะยังไงก็ผิดก็ต้องยอม และอีกอย่างข้างหลังผมคิวยาว
ตร.สัญญาบัตร เอ้าเซ็นชื่อ
ผม แล้วสน.อยู่ไหนเนี้ย
ตร.สัญญาบัตร อยู่ฝั่งตรงข้ามเข้าซอยไปอีกนะ
ผม แล้วจ่ายค่าปรับตรงนี้ไม่ได้เหรอ ผมไม่มีเวลาไปที่สน.
ตร.สัญญาบัตรอีกคน  ทำท่าคิด แล้วบอกว่าเอ้าจ่ายที่นี่ก็ได้
ผม คิดในใจแล้วท่านจะคิดทำไมเนี่ย ในเมื่อคุณมีใบเสร็จมาเป็นเล่มซะขนาดนั้น  ผมเลยถามว่าค่าปรับเท่าไหร่ครับ
ตร.สัญญาบัตรอีกคน 200 พูดพร้อมทั้งเขียนใบเสร็จ
ผม ก็จ่ายด้วยความเซ็งๆ มันจะได้จบๆจะได้รีบไป

ผมก็โดนแถวๆนั้นเหมือนกันครับคนจับจ่าแก่ๆจะเอาให้ได้ขอดูใบขับขี่ขอดูใบซื้อขายผมมีให้หมด ทีนี้เลยขอดูหลักฐานการจดทะเบียนผมบอกจองเลขอยู่ทางศูนย์กะลังดำเนินการให้อยู่ครับ แกเลยพาไปคุยกะสัญญาบัตรแกดูใบซื้อขายแบบเดียวบอกเออๆไปได้รอดไปครับ ตอนจะออกมาคล่อมรถมีพวกอาสาสกิดบอกจ่าแกคันนี้สี่แสนเชียวนะ จ่าแกหันมาถามผมเอาตังค์ไปซื้อรถยนต์ขี่ดีกว่าไหมไมกลัวเหรอล้มไปเจ็บหนักนะ ผมเลยสวนไปรถยนต์มีแล้วสองคันแล้วก็สตาร์ทรถออกมาเลย555+ mon47 mon47

ออฟไลน์ xman2005

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +5/-3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 09:45:37 AM »
ผมว่าไม่ติดป้ายทะเบียนก็ผิดตามที่ตำรวจว่าก็ถูกแล้วไม่ใช่หรือครับ ผมเองก็เคยโดนจับข้อหานี้เหมือนกัน ก็จ่ายค่าปรับไประเบียบ ก็เราผิดจริงตามกฎหมายกำหนด และผมก็พร้อมให้จับเพราะคงไม่ซื้อรถมาจอดไว้เฉยๆ เพื่อรอป้ายแน่ๆ

ออฟไลน์ amfly

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 10:53:30 AM »
ผมคิกว่า กรณีนี้ ทางดูคาติ ไทยแลนด์ ควรเข้าทาดูแลนะครับ  ปัญหาเกิดจาก ป้ายทะเบียนล่าช้า  ในกรณีลูกค้าไม่ได้จองเลข  ผมว่าควรเร่งเรื่องกระบวนการป้ายทะเบียนหน่อยนะครับ   ผม ก็เป็น 1 คน ที่รอป้ายทะเบียนเหมือนกันครับ 

ออฟไลน์ NiKong

• **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 11:19:15 AM »
ไม่ติดป้าย เพราะรอป้ายอยู่ มันเป็นความผิดของขนส่งที่ออกป้ายช้า แต่กรรมมาตกที่เราครับ
เพราะถ้าเจอตำรวจที่มันจะเอาอ่ะครับ มันไม่ฟังหรอก

ฉะนั้น ระหว่างรอป้ายนะครับ เจอด่านที่ไหน ให้จ้องตามันแล้วบิดผ่านไปเลย ระหว่างที่มันกำลังลังเลว่ากรูจะโบกดีป่าวว๊า
หรือไม่ก็บิดไปเลยไม่ต้องชะลอครับ  mon61 mon61 mon61
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ wiwat

• สุขนิยม
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 01:10:40 PM »
ผมรู้และใครผิด ศูนย์ดูคาติผิดเต็มๆครับ ตำรวจแม่มยังไงมันก็ไม่มีวันผิด เพราะมันบอกมันรักษากฎหมาย ทั้งขับรถย้อนศรเพื่อเข้าตู้จราจร อีกสารพัด มันบอกมันรักษากฏหมาย เราก็ไม่ผิดเพราะเราซื้อรถมาขับไม่ใช่มาจอด ผมซื้อคาวามาใช้ เพื่อนผมซื้อดูคาติมาใช้ จองพร้อมกันในงานมอเตอร์โชว์ เมื่อปลายปี ผมได้รถที่หลังเพื่อนประมาณ 1 อาทิตย์ ทะเบียนจองเหมือนกันไปจองที่กรมขนส่งพร้อมกัน ระยะเวลาที่ผมได้รถจนถึงได้ทะเบียนรวม 43วัน ระยะเวลาที่เพื่อนผมได้รถจนถึงได้ทะเบียน 62 วัน จริงๆเคยโดนตำรวจเรียกช่วงที่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนเหมือนกัน แต่ตำรวจไม่ปรับ ผมก็ถามว่าทำไมบางคันปรับ บางคันไม่ปรับ เค้าก็บอกว่า ก็อยู่ที่เจ้าหน้าที่แต่ละคน แต่จริงๆกฎหมายมีผ่อนผันสำหรับรถที่ซื้อมาแล้วยังไม่มีแผ่นป้ายทะเบียน นับจากวันที่ซื้อขายที่ระบุในใบซื้อขายไป 45วัน ฉนั้นเค้าผ่อนผันให้เรา 45 วัน ซึ่งเค้าถือว่ากระบวนการผลิตป้ายมันไม่นานกว่า 45 วันแน่นอน ทีนี้มันจะมีปัญหากับทะเบียนที่เราจองเพราะกว่าจะถึง ล็อตที่เราจองก็มีระยะเวลา แถมทางศูนย์ที่เราซื้อรถดำเนินการล่าช้าอีก ทีนี้ก็เสร็จโจรตลอด ผมถึงว่าสมการนี้ศูนย์ผิดเต็มๆ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย และขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกท่านที่ยังไม่ได้ป้ายทะเบียนได้ป้ายไวๆนะครับ อีกอย่างถ้าโดนโบกก็พูดกับพี่เค้าดีๆ ยิ้มหวานๆ ถึงแม้อยากจะโดนถึบพี่เค้ามากขนาดใหนก็ตาม แล้วเรื่่องยากจะง่ายขึ้น เพราะลึกๆพี่ๆเค้าก็คอ 2 ล้อเหมือนเรา วันๆโบกแต่เวฟ ฟีโน่ น่าเบื่อ นานๆจะมีบิ๊กไบค์ผ่านมาให้เบิ่งสักทีมันก็เจริญตาดี  mon10
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 08:58:57 PM โดย wiwat »

ออฟไลน์ bentoko

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 11:31:35 AM »
เรื่องนี้ศูนย์ ดูคาติ ต้องร่วมรับผิดชอบครับ เพราะจัดการทำทะเบียนช้ามาก รถผมได้รถวันที่ 12 กุมภาพันธ์ จนถึงวันนี้ 2 เดือนกว่ายังไม่ได้ทะเบียนเลย โดนตำรวจเรียกหลายครั้งบางครั้งก็โดนปรับ บางครั้งไม่โดน เบื่อจริงๆโทรไปถามทีไรก็บอกว่ายังไม่ทราบว่าจะได้เมื่อไรแย่มาก  mon14

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 03:15:32 PM »
0 ไม่ยอมไปจดครับ รอไปทีล่ะ เยอะ ๆ
ขนาดซื้อสด ยังช้าเลย เคยโทรไปถามขนส่งว่าเลขของเรา รันมาถึงหรือยัง  จนท. ตอบมาว่า "เลยไปนานแล้วน้อง"  .....    mon6
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ MonsterBoy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 05:49:58 PM »
คุณwirot เหมือนผมเลย ผมจองเลขใว้หมวดเก่า โทรไปถามที่ขนส่งว่าถึงหรือยัง จนท.ก็ตอบว่า "เลยไปนานมากแล้วค่ะ" ผมเลยไปโพสต์ในfacebookของดูคาติไทยแลน ไว้ว่าโดนจับเพราะไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนเพราะว่ายังไม่ได้ป้าย เขาตอบว่าจะติดตามให้ หลังจากนั้นผมโทรไปถามศูนย์ที่ซื้อว่าป้ายจะได้เมื่อไหร่ศูนย์ที่ซื้อบอกยืนจดแล้วค่ะอีกสองอาทิตย์ได้(ผมโทรไปก่อนสงกรานต์ เดี๋ยวผมจะคอยดูว่าจะได้ไหม) ผมเลยถามว่าทำไมถึงช้ามากศูนย์บอกว่ารอเอกสารจากทางไฟแนนซ์เพิ่งได้เอกสารครบ 555 เรื่องก็เป็นเช่นนี้ เพราะไฟแนนซ์อีกแล้ว mon40

ออฟไลน์ pop3693

• **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 01:17:30 AM »
ถ้าเราอ่านพระราชบัญญัติจราจร หรือสอบใบขับขี่รถจักยานยนต์มาแล้ว เค้าระบุไว้ชัดเจนครับ รถที่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนไม่มีสิทธินำมาวิ่งในถนนหลวงครับ ตำรวจเป็นผู้รักษากฏหมายเหมือนเราครับ เราเองก็ต้องรักษากฏหมาย แต่ ตร.บางท่านอาจจะอลุ่มอล่วยให้เราครับ อย่าเพิ่งไปคิดว่าสิ่งที่ท่านอ้างกับเจ้าหน้าที่มันจะถูกนะครับ เพราะถ้าท่านอ้างท่านต้องยังไม่มีใบขับขี่แน่ๆ ขนส่งทุกที่จะเชิญวิทยากรมาอบรมเรื่องนี้ก่อนสอบเสมอครับ ถ้าท่านบอกว่าไม่เคยรู้เรื่อง ท่านต้องไม่ได้เข้าอบรมแน่ๆ ทีนี้ก็แล้วแต่เทคนิคของแต่ละท่านแล้วล่ะครับว่าจะยังไงกัน ขี่ไม่มีป้ายแล้วเจอด่าน จอดไว้บ้านรอป้าย หรือเท่าที่รู้มาและใช้เอง ที่ชลบุรีเค้าจะมีป้ายแดงให้ครับเป็นป้ายแดงที่ออกโดย สภ.ในพื้นที่ๆร้านนั้นขายรถให้เราน่ะครับ น่าจะพอแก้ขัดให้ท่านได้ ทุกวันนี้รถที่ก่อเหตุส่วนใหญ่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนครับ ไม่ว่ายี่ห้ออะไร เพื่อยากในการจดจำ แล้วรถพวกท่านน่ะเครื่อง 800-1200 กันทั้งนั้น ถ้าสมมุติมีใครเอาไปก่อเหตุ รถสายตรวจที่ไหนจะไล่ทันล่ะครับ คดี cb 400 ก็มีให้เหนนะครับ กว่าจะหาตัวกันเจอ..

ออฟไลน์ brickable

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +4/-3
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:11:54 PM »
ถ้าเราอ่านพระราชบัญญัติจราจร หรือสอบใบขับขี่รถจักยานยนต์มาแล้ว เค้าระบุไว้ชัดเจนครับ รถที่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนไม่มีสิทธินำมาวิ่งในถนนหลวงครับ ตำรวจเป็นผู้รักษากฏหมายเหมือนเราครับ เราเองก็ต้องรักษากฏหมาย แต่ ตร.บางท่านอาจจะอลุ่มอล่วยให้เราครับ อย่าเพิ่งไปคิดว่าสิ่งที่ท่านอ้างกับเจ้าหน้าที่มันจะถูกนะครับ เพราะถ้าท่านอ้างท่านต้องยังไม่มีใบขับขี่แน่ๆ ขนส่งทุกที่จะเชิญวิทยากรมาอบรมเรื่องนี้ก่อนสอบเสมอครับ ถ้าท่านบอกว่าไม่เคยรู้เรื่อง ท่านต้องไม่ได้เข้าอบรมแน่ๆ ทีนี้ก็แล้วแต่เทคนิคของแต่ละท่านแล้วล่ะครับว่าจะยังไงกัน ขี่ไม่มีป้ายแล้วเจอด่าน จอดไว้บ้านรอป้าย หรือเท่าที่รู้มาและใช้เอง ที่ชลบุรีเค้าจะมีป้ายแดงให้ครับเป็นป้ายแดงที่ออกโดย สภ.ในพื้นที่ๆร้านนั้นขายรถให้เราน่ะครับ น่าจะพอแก้ขัดให้ท่านได้ ทุกวันนี้รถที่ก่อเหตุส่วนใหญ่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนครับ ไม่ว่ายี่ห้ออะไร เพื่อยากในการจดจำ แล้วรถพวกท่านน่ะเครื่อง 800-1200 กันทั้งนั้น ถ้าสมมุติมีใครเอาไปก่อเหตุ รถสายตรวจที่ไหนจะไล่ทันล่ะครับ คดี cb 400 ก็มีให้เหนนะครับ กว่าจะหาตัวกันเจอ..

เห็นด้วยครับ  mon57

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:22:26 AM »
ถ้าตำรวจ เขารักษา "กฏหมาย" เหมือนที่ "กฏหมาย" เขียนไว้จริงๆ ผมก็ยอมจ่ายครับ

พอดีผมไม่ได้ โลกสวย อยู่กับความจริงมากกว่า

ถ้าเขา กลัว ว่าผมจะขับ Ducati ไปยิงตำรวจตาย หรือกลัว รถไม่มีทะเบียน ไป "ก่อเหตุ" อ่ะ เขาต้องตรวจ ใบซื้อขาย ผมสิครับ

ว่าเจ้าของรถคือใคร เอามาขับได้ยังไง แต่ที่ไม่ตรวจ เพราะอะไรครับ ? เขาก็รู้ๆ อยู่แล้ว ว่าผมไม่ได้่จะไป "ก่อเหตุ" อะไร

ราคารถขนาดนี้ ใครจะบ้าเอาไปก่อเหตุ เด่นก็เด่น ซอกแซกก็ไม่ได้ เขาก็พูดอยู่ "ไม่ต้องเอาใบซื้อขายมาดูนะ ใช้ไม่ได้"

นี่แสดงเจตนารมณ์แล้ว ว่า "จะเอา" คนเราทุกคน รู้อยู่แล้วแหละครับ ว่า "อะไรผิดอะไรถูก" กฏหมายหนะรู้ทุกคนแหละครับ

ตำรวจที่คุมบ่อน เก็บส่วย ขับรถผิดกฏจราจร ซะเอง เขาก็รู้กฏหมายครับ ผมก็รู้

ผมก็ไม่เห็นมีใครไปว่าหรือทำอะไรพี่ๆเขาได้ ที่ผมมาตั้งกระทู้เนี่ย คือผม "งง" ว่า พี่เขาจะอะไรนัก อยากได้ "เงิน" อ่ะบอกดีๆสิ

ลองมาขับรถ "กรุงเทพ" ดูนะครับ ว่าตำรวจ เขาเป็นยังไง ถ้าผมจะหนีอย่างที่บอกว่ารถผมมีความเร็ว ผมซัดหนีไปแล้ว นี่ผมจอดให้ตรวจเลย

เพราะผมคิดว่า "เรื่องแค่นี้" เอง จะ อะไรนัก ขับคันนี้มา 3 เดือน เจอด่านมาตลอด เขาไม่เห็นมี "ปัญหา"

ถ้าว่ากันตาม "กฏหมาย" ขี่มอไซค์ หายใจก็ผิดแล้ว ซึ่งผมคิดว่า ใครๆ เขาก็รู้นะ "กฏหมาย"

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:30:13 AM »
แล้วอีกนิดนะครับ ถ้าเป็นด้านของคนที่ ทำงานได้เงินมาวันละ 300

แล้วเจอพี่ ตำรวจที่ "จะเอา" แบบนี้บ่อยๆ ไม่ "ตาย" เหรอครับ

บางทีมันไม่ได้ผิดอะไร แต่ "จะเอา" อ่ะ ให้ทำยังไงครับ บอกผมที แบบว่าบ้านไม่ได้รวยพอจะจ่ายใบสั่งทุกครั้งที่เจออะครับ  mon10