ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องน้ำมันหน่อยคะ จาก เบนซินเปลี่ยนเป็นแก็สโซฮอล ใช้ไปจะมีผลเสียไหมคะ  (อ่าน 2747 ครั้ง)

ออฟไลน์ เหนิง เหนิง

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0

ออฟไลน์ Tum Sharkdevil

• Ducati Owner
 mon43ของผมถ้าหาเบนซิน95ไม่ได้ก็เติมแก๊สโซฮอล์95 ก็ใช้ได้ปกตินะครับแต่อย่าปล่อยค้างถังไว้นานๆก็พอครับ  mon57

ออฟไลน์ Pichai

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ผมขี่ไดเวล ใช้แกสโซฮอลตั้งแต่รับรถ เกือบ6เดือนแล้ว ยังไม่พบข้อเสียอะไร รู้สึกประหยัดขึ้นนิดๆ

ออฟไลน์ DHAMMADA7

ไม่ค่อยได้ขับแนะนำเบนซิน95 ขับบ่อยหรือออกทริปก็แนะนำแก๊ซโซฮอล์95ครับ mon57

ออฟไลน์ tyducatom

• Moto GP point: +5/-1
แก๊ซโซฮอล์91 ผมเติม ไม่พบปัญหาเช่นกัน

ออฟไลน์ Safe Baby Old

• *
Post By  Safe Baby Old SBO

• *
 mon10ขอบคุณทุกๆคำตอบคะมีประโยชน์มากๆเลย แต่ที่ถามเพราะเคยมีคนบอกมาว่าถ้าน้ำมันค้างถังนานๆอาจจะทำให้เกิดน้ำในถังได้คะ mon10 แต่ถ้าไม่เป็นอย่างที่ได้ยินมาก้อเบาใจคะขอบคุณคะ mon10

ออฟไลน์ dook(ดุ๊ก)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
mon10ขอบคุณทุกๆคำตอบคะมีประโยชน์มากๆเลย แต่ที่ถามเพราะเคยมีคนบอกมาว่าถ้าน้ำมันค้างถังนานๆอาจจะทำให้เกิดน้ำในถังได้คะ mon10 แต่ถ้าไม่เป็นอย่างที่ได้ยินมาก้อเบาใจคะขอบคุณคะ mon10

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ โซฮอลมีความสามารถในการดูดซึมความชื้นในบรรยากาศได้ดีกว่าน้ำมันเบนซินล้วน เพราะแฮลกอฮอล์ครับ
แต่น้ำมันในถังเป็นระบบเกือบปิด (มีรูระบายแรงดันเล็กๆ) ซึ่งก็จะไม่เกิดผลเท่าไหร่ครับ ถังเราไม่ใหญ่มากเหมือนรถยนต์ ยิ่งถ้ามีปริมาณน้ำมันในถังยิ่งมากเท่าไหร่ อากาศในถังก็จะยิ่งเหลือน้อยลงเท่านั้น สิ่งที่น่ากังวลกว่าคือ น้ำมันเสื่อมหรือว่าค่า ออคเทนลดลง ทำให้เครื่องเขกได้ วิธีแก้ก็ใช้ให้เหลือน้อยแล้วเติมน้ำมันใหม่ลงไปผสมก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ
นิยามสองสูบ : ชอบกระชาก สับเป็นโดด โหดทุกเกียร์ เมียไม่กล้าซ้อน!!

ออฟไลน์ Tanach

• ทำทุกวันให้ดีที่สุด
  • *
  • I Love " DUCATI "

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ โซฮอลมีความสามารถในการดูดซึมความชื้นในบรรยากาศได้ดีกว่าน้ำมันเบนซินล้วน เพราะแฮลกอฮอล์ครับ
แต่น้ำมันในถังเป็นระบบเกือบปิด (มีรูระบายแรงดันเล็กๆ) ซึ่งก็จะไม่เกิดผลเท่าไหร่ครับ ถังเราไม่ใหญ่มากเหมือนรถยนต์ ยิ่งถ้ามีปริมาณน้ำมันในถังยิ่งมากเท่าไหร่ อากาศในถังก็จะยิ่งเหลือน้อยลงเท่านั้น สิ่งที่น่ากังวลกว่าคือ น้ำมันเสื่อมหรือว่าค่า ออคเทนลดลง ทำให้เครื่องเขกได้ วิธีแก้ก็ใช้ให้เหลือน้อยแล้วเติมน้ำมันใหม่ลงไปผสมก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ

mon47 mon47

• *

ออฟไลน์ brickable

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +4/-3
แก๊สโซฮอล์ มีส่วนผสมของแอลกอฮอล์ซึ่งมันมีน้ำอยู่แล้วครับ และอัตราการละเหยจะมีมากกว่านำ้มันธรรมดาครับ

ออฟไลน์ Kingsize[DLN]

• Moto GP point: +1/-1

ออฟไลน์ Jumbo A

• *
ยอดเยี่ยมเลยครับ จะได้ใช้ถูกวิธี mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ tr182

• กินลม#ชมวิว#monster# ^_^
  • *
  • กินลม#ชมวิว#monster
ขอเก็บข้อมูลด้วยคนครับผม ...  mon42 ขอบคุณครับ
กินลม#ชมวิว#monster# ^_^

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
ใช้โซฮอลล์ตั้งแต่ออกรถ ไม่มีปัญหาไรนะครับ  mon32
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Nesskhun

• *
Sf848 ของผมใช้e20 มาได้ 3ถังแล้ว
ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เด๋วจะลองใช้ไปเรี่อยๆดู

ออฟไลน์ zaldota

• *
Huh??? เติม E20 ได้ด้วยเหรอครับ??

มีใครเติม E20 อีกบ้างไหมครับ ผมว่าจะลองอยู่เหมือนกัน แต่ข้อมูลยังไม่ชัวร์เลยไม่กล้า

ออฟไลน์ pop3693

• **
  • Moto GP point: +2/-0
E-20 ก็มีค่าออกเทนที่ 95 ครับ แต่จะมี เอทานอล 20 ส่วนใน 100 ส่วน ต่างจากแกสโซฮอล์ 95 ตรงปริมาณ เอทานอล เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ romeoat27

mon42 ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ