ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ขอคำแนะนำ จากกรณี รถไปคว่ำ แล้วประกันซื้อซากคืน ++  (อ่าน 2554 ครั้ง)

ออฟไลน์ shyboy

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
สวัสดีครับ

หลังจากที่ผมนำ 795 จะไปงานรับปริญญาน้องที่บางมด ผมโดนรถเก๋ง ที่อยู่เลนกลาง ขับปาดหน้าผม
ซึ่งผมอยู่ในเลนซ้าย ทำให้หักหลบไปชนต้นไม้มาครับ ตอนนี้ ประกันคู่กรณีไม่ัรับผิดชอบเลย
จนต้องฟ้องร้องคดีที่ศาลแพ่งอยู่ครับ ตอนนี้รอขึ้นศาล ครับ เซ็งเลย ไม่มีรถแว๊นนน T T

เรื่องที่จะปรึกษาคือ ตอนนี้ทางประกันไทยศรี เค้ารับเรื่องซื้อซากคืนแล้ว ในราคาเต็มทุนประกัน 350,000 บาท
แต่ตอนนี้ ตั้งแต่ที่เกิดเรื่อง ผ่อนลมกับทาง finance แล้ว 2 เดือนครับ ซึ่งผมเองก็ได้โทรไปถามการผ่อนกับทาง
finance แล้ว ก็ยังไม่ได้รับคำตอบใดๆ เลย ในกรณีที่ รถเกิดอุบัติเหตุ แล้วทางประกันซื้อซากคืน
ทางคนผ่อนสามารถทำอะไีรได้บ้าง กับการผ่อนรถกับ finance ที่ยังเหลืออีก 1 ปี

รบกวนปรึกษาพี่ๆ ว่า ใครพอทราบบ้างว่า สามารถทำไรเคสนี้ได้บ้างครับผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dook(ดุ๊ก)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
โดยปกติแล้ว ถ้าประกันซื้อซาก ราคาเต็มทุนประกัน 350,000 เค้าก็จะเอาเงินก้อนนี้ไปโปะไฟแนนซ์ครับ ส่วนที่เหลือ ก็จะคืนเรามา ถ้าเงินขาดเราก็ต้องจ่ายไฟแนนซ์เพิ่มครับ บวกลบกันไป

แต่ถ้าฟ้องแพ่งแล้วชนะ เรามีสิทธิ์ที่จะเรียกร้องค่าเสียหายเพิ่มเติมได้จากคู่กรณีครับ เช่น หมวก เสื้อผ้า ของแต่ง อื่นๆ ซึ่งในของพวกนี้ ทางประกันเราจะไม่รับผิดชอบครับ ต้องฟ้องแพ่งเอาจากคู่กรณีอย่างเดียว

งานนี้ไม่หมู เพราะที่บ้านผมก็เคยฟ้องร้องเคสคล้ายๆกัน แต่เป็นรถยนต์
น้องขับรถมาทางตรง โดนรถกระบะตัดรถกลับหน้า ก็เลยต้องหักหลบไปยังเลนสวน แล้วเสยเข้ากับรถทัวร์ที่วิ่งสวนมา ดีที่ไม่มีใครเป็นอะไรมาก พอมีคนบาดเจ็บก็เลยกลายเป็นทั้งคดีแพ่งและอาญา ส่วนรถน้องผมกับรถกระบะไม่ได้ชนกันโดยตรง คนขับรถกระบะก็เลยไม่ยอมรับ ก็เลยต้องมาฟ้องร้องกัน กว่าจะจบเรื่องเกือบ 2 ปี
สุดท้าย คนขับรถกระบะก็โดนศาลตัดสินให้ผิดจริง ฐานขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นเสียทรัพย์สินและบาดเจ็บ เพราะมีพยาน หลักฐาน และพยานแวดล้อม พร้อม เลยหนีไม่รอดครับ
เคสพี่น่าจะใกล้เคียงกัน คือโดนปาดหน้าแล้วหักหลบ ทำให้เกิดอุบัติเหตุ ถ้าหาพยานมาได้ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ

ในกรณีที่ไม่อยากขายซาก หรือเราประเมิณว่าซ่อมได้ ก็ต้องลองเจรจากับประกันดูครับ ว่าให้ซ่อม ไม่อยากขายซาก ช่วงนี้ก็อาจจะต้องผ่อนกุญแจไปก่อนครับ

ความเห็นผม ถ้าชนแรงขนาด เฟรมงอ คอหัก เครื่องแตก ขายซากอย่างเดียวครับ ยอมไปซื้อ
นิยามสองสูบ : ชอบกระชาก สับเป็นโดด โหดทุกเกียร์ เมียไม่กล้าซ้อน!!

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
ตามนั้นเลยครับ เคยขายซากไปแล้ว ประกันจ่ายไปหักไฟแนนซ์ที่เหลือมาจ่ายเรา ขาดทุนแต่ต้องยอมครับถ้าเป็นหนัก
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ ducati_kookkai

ตามนั้นเลยครับ เคยขายซากไปแล้ว ประกันจ่ายไปหักไฟแนนซ์ที่เหลือมาจ่ายเรา ขาดทุนแต่ต้องยอมครับถ้าเป็นหนัก

mon57

ออฟไลน์ shyboy

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่ให้คำตอบครับ ตอนนี้ ก็กำลังไล่บี๊ ไทยศรี จ่ายค่าซื้อซากอยู่ ผ่านมาจะสองเดือนกว่า เรื่องเงียบกริ๊บเลย T T

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
เหนื่อยแทน เฮ้อ.. สู้ๆ ตัวก็เจ็บอีก mon49
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand