ผู้เขียน หัวข้อ: ได้รถ เสาร์ที่30 นี้ ยังไม่เคยขี่ bb เลย ไปเอารถมาแล้วขี่กับเองคับแต่ต้อง.......  (อ่าน 7273 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanaphat

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
แนะนำหน่อยคับ ได้รถ เสาร์ที่30 นี้ ยังไม่เคยขี่ bb เลย  เคยแต่ลองขี่แปปๆของเพื่อน

ละที่ลำคัญผมรับที่พัทยา ว่าจะขับกลับ ฉะเชิงเทรา ผมชื่อ mu อายุ 22

พี่ๆช่วยแนะนำเรื่องการขับขี่ปลอบภัยหน่อยนะคับ

และก้ข้อควรระวังให้การขับขี้แรกๆของเจ้า 795

ไปรับรถมาแล้วคับวันเสาร์บ่ายโมงแก่ๆขับกับเองรถขับมันมากคับ แต่ต้องมีสติตลอด

ปล.  รู้แล้วม้าพศยเป็นเช่นไร พัทยากลับ ฉะเชิงเทรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 12:32:27 PM โดย thanaphat »

ออฟไลน์ brickable

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +4/-3
ผมขับแต่เกียร์ออโต แบบกดวนไปเรื่อยๆได้คล่อง ตอนนี้เข้าครอสการขี่มอเตอร์ไซค์มีครัช ของฮอนด้าอยู่ ขอบอกว่ามันไม่ง่ายเลย ได้ยินมาว่า M795 กระชากสุดๆ ถ้าขี่ไม่แข็งผมว่าเอาคนที่ขี่เป็นมาขี่กลับเถอะครับ  mon19

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
ถ้าไม่เคยขี่มาก่อน แนะเอากระบะมาขนกลับครับ
ล้มวันแรก เซ็งเลยนะครับ
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ ducati_kookkai

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
ถ้าไม่เคยขี่มาก่อน แนะเอากระบะมาขนกลับครับ
ล้มวันแรก เซ็งเลยนะครับ

ตามนั้น mon2

ออฟไลน์ เป้ 795

• Moto GP point: +2/-0
ยังจำครั้งแรกได้ดีครับ เกร็งจนเมื่อยกลับมาให้เมียนวดทั้งคืนก็ไม่หายเกร็งครับ อิอิ
ขอให้ขับขี่ปลอดภัยทุกคนครับ

ออฟไลน์ Roro

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
ผมว่าถ้าไม่เคยขี่มาก่อน อย่าขี่ไกลเลยครับ ล้มมาไม่คุ้มกัน จากดีใจได้รถจะพาเซงกันปล่าวๆ

แต่ถ้าจำเป็นต้องขี่กลับจริงๆ ก็หาอุปกรณ์ป้องกันให้ครบนะครับ  mon10

ออฟไลน์ THOCHIO

• *
ฉะเชิงเทราเหมือนกัน แถวบางวัวนะครับ แต่รับที่ทองหล่อครับ เคยขับแต่รถเล็กเหมือนกัน

ออฟไลน์ porplay(Por)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • สองล้อเป็นคำตอบสุดท้าย^^
ขี่ถ้าลอยตัวแล้วไม่ล้มหรอกครับ แต่ถ้าต้องขี่รถติดๆ ช้าๆ เลี้ยวไปมาอ่ะ ไม่แน่มือใหม่อาจจะถ่ายน้ำหนักไม่ถูก  mon19

ออฟไลน์ เสี่ยตุ่น-72™

• *

;วันแรกก็เหนื่อยหน่อยครับ อะไรๆยังไม่คล่องมือ ระวังล้มแ๊ป๊ะ

ออฟไลน์ gonggong

ขี่กลับ ขี่ไกลนะ ผมว่า ไม่เท่าไรหรอก ถ้าขี่มี ครัชได้
ผมไม่ได้แตะ พวกมี ครัช มา 10 ปี พอได้รถ ขี่ใน ซอย 0 พระราม 3 ซัก 5-10 นาที
ให้ได้ความมั่นใจ ในเรือ่ง เบรค เรื่องการออกตัว ก็ ขี่กลับบ้านได้ละ
(เสียอย่างเดียว ออกมาจาก 0 ได้ 500 เมตร เจอ ตำรวจ โดนไป 500 บาท)

แต่ถ้าเป็นผมจะเป็นห่วง ในเมือง มากกว่า เพราะ ไอ้ ช่องที่เราเคย ขี่ คันเล็ก แทรกซ้ายแทรกขวาได้เนี่ย

อย่าคิดว่า เราจะไปได้นะครับ วงมันไม่เหมือนกัน ต้องใช้ความเคยชินอีกนิด

ตอนนี้ ผมมุดสบายละ เริ่ม ชิน เกือบๆ 2 เดือน วิ่งเฉพาะวันอาทิตย์

ออฟไลน์ adenalyne

• Moto GP point: +5/-0
ผมขอเตือนเรื่องความเร็วนะ เพราะเคยเจอกับตัว คือถ้าทักษะเรายังไม่ดีหรือยังไม่คุ้นกับรถ

แนะนำให้ขับช้าๆ (พอประมาณ) และอย่าประมาทว่าจะเอาอยู่...

ผมเคยอัดระยะทางสั้นๆ จาก 0-150 แล้วจำเป็นจะต้องเข้า U-turn จึงต้องใช้เบรค

แต่ระยะทางมันกระชั้นแล้ว ผมก็ใช้ engine break แต่ดันเปลี่ยนเกียร์ต่ำเกินไป

ทำให้ล้อล็อคและท้ายปัด ยางฉีกนิดหน่อย เกือบคว่ำ ใจหายหมด...

เคสที่สอง ฝนตกพรำๆ วิ่งมาความเร็ว 130 พอใกล้ถึงสี่แยกไฟแดง เป็นช่วงไฟเขียว

ต่อไฟแดงพอดี ต้องเบรคกระทันหัน ปรากฎว่าล้อหลังล็อค ถนนลื่น รถสไลด์ไปแบบตรงๆ

ไม่ปัดเป๋ จึงตัดสินใจปล่อยเบรค ตบเกียร์ลง แล้วอัดผ่าไฟแดง  mon36

สองเหตุการณ์นี้ทำให้ผมต้องท่องในใจว่าอย่าประมาท เพราะที่รอดมาได้ก็นับว่าโชคช่วย

ออฟไลน์ Ben_gtcs

• *
ผมว่าปัญหาอีกอย่างคือ ถ้าเอารถไปขนแล้วกลับมาจะเอาลงยังไงครับ

ผู้มีประสบการณ์ช่วยแชร์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tum Sharkdevil

ผมว่าปัญหาอีกอย่างคือ ถ้าเอารถไปขนแล้วกลับมาจะเอาลงยังไงครับ

ผู้มีประสบการณ์ช่วยแชร์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ยกลงเลยครับ หาผู้ชายสัก5-6คนยกเอาปลิวเลยครับ ของผมยกมาแล้ว mon43 mon57

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
รับที่ 0 ให้ น้องๆ ที 0 แหละยกให้เขาชำนาญ
แต่เอาลงที่บ้าน ก็เอารถไปเทียบ ramp ล้างรถตาม คาร์แคร์ไงแล้ว เอาลง
http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=1801.0
ตามนี้เลยครับ

ขับข้าล้มไม่เท่าไรนะครับ แต่ถ้าลอยตัวแล้วล้มนะ ถึงตายเลยนะครับ เคยเข้าโค้งแล้วบานป่าวล่ะ ประมานนั้นเลย
ตอนได้รถใหม่ ห้าวไปหน่อย ทักษะไม่มี  mon6
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

• *

ยังจำครั้งแรกได้ดีครับ เกร็งจนเมื่อยกลับมาให้เมียนวดทั้งคืนก็ไม่หายเกร็งครับ อิอิ
ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆน้องทุกคนนะ  ใ

ปล .ใจมันไปแล้ว

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
เอารถขนกลับก่อน

พอมาถึงก็หัดเลยฮะ

ผมเชื่อว่าไม่มีหรอกครับพรสวรรค์ มีแต่พรแสวง mon32

ผมขับ 2 ล้อเป็นอย่างเดียว คือ จักรยาน...ย้ำว่าจักรยานนะครับ

เพิ่งมาหัดออโตเมติก ตอนคิดจะซื้อ 795 นี่เอง

เชื่อมั้ย พอใครรู้ มีแต่คนตลก ฟัโน่ยังขับไม่เป็น จะไปออกบิ๊กไบค์ 800ซีซี

ผมใช้เวลา 4 เดือนจากไม่เป็นอะไรเลยครับ วันแรกเอารถมาขนกลับ 1 อาทิตย์หลังจากนั้นผมก็เอามาใช้ในชีวิตประจำวันแล้วครับ ถึงมันจะขับไม่ได้ง่ายเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ยากเกินความสามารถเราๆแน่นอนครับ  mon61 mon61 mon61

...ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้ครับ สู้ๆ mon57
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2013, 02:17:54 PM โดย tumkung »
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ montri_s

• *
จ้างรถขนกลับเลยครับ ปลอดภัยทั้งตนเองและเพื่อนร่วมทางครับ  อย่างมองแต่ตนเองเป็นหลักครับ มันเป็นถนนสาธารณะครับ 

ด้วยความหวังดีครับผม

ออฟไลน์ nut_architect

• *
ผมให้พี่ไปเอา ขี่ BB ไม่เป็น ทำใบขับขี่แล้ว ดูฤกษ์ดีแล้ว เวลาออกแล้ว วันแรก พี่ผมที่ให้พาไปจูบตูดกะบะซะงั้น บังโคนหน้าแตกนิดๆ หงิดเลย ทางที่ดีหารถไปยกก็ดีครับ
ทำเถอะครับจะได้ไม่เป็นภาระทางใจท่าน  mon14

• *
แนะนำหน่อยคับ ได้รถ เสาร์ที่30 นี้ ยังไม่เคยขี่ bb เลย  เคยแต่ลองขี่แปปๆของเพื่อน

ละที่ลำคัญผมรับที่พัทยา ว่าจะขับกลับ ฉะเชิงเทรา ผมชื่อ mu อายุ 22

พี่ๆช่วยแนะนำเรื่องการขับขี่ปลอบภัยหน่อยนะคับ

และก้ข้อควรระวังให้การขับขี้แรกๆของเจ้า 795

ไปรับรถมาแล้วคับวันเสาร์บ่ายโมงแก่ๆขับกับเองรถขับมันมากคับ แต่ต้องมีสติตลอด

ปล.  รู้แล้วม้าพศยเป็นเช่นไร พัทยากลับ ฉะเชิงเทรา

ขอบคุณทุกคนที่ให้คับแนะนำนะคับเดวๆว่างจะมาอัพรูปลงให้  mon19

ออฟไลน์ rainnie11

• *
เอารถขนกลับก่อน

พอมาถึงก็หัดเลยฮะ

ผมเชื่อว่าไม่มีหรอกครับพรสวรรค์ มีแต่พรแสวง mon32

ผมขับ 2 ล้อเป็นอย่างเดียว คือ จักรยาน...ย้ำว่าจักรยานนะครับ

เพิ่งมาหัดออโตเมติก ตอนคิดจะซื้อ 795 นี่เอง

เชื่อมั้ย พอใครรู้ มีแต่คนตลก ฟัโน่ยังขับไม่เป็น จะไปออกบิ๊กไบค์ 800ซีซี

ผมใช้เวลา 4 เดือนจากไม่เป็นอะไรเลยครับ วันแรกเอารถมาขนกลับ 1 อาทิตย์หลังจากนั้นผมก็เอามาใช้ในชีวิตประจำวันแล้วครับ ถึงมันจะขับไม่ได้ง่ายเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ยากเกินความสามารถเราๆแน่นอนครับ  mon61 mon61 mon61

...ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้ครับ สู้ๆ mon57

ลักษณะเหมือนผมเลยครับ  ผมได้ทำการจอง 795 ไปล่ะ ทั้งๆที่ตัวเองเกิดมาไม่เคยขี้มอไซด์ แต่ที่จองเพราะความชอบล้วนๆ

ได้รถประมาณ ปลายๆ มิถุนายนต์  ยังพอมีเวลาฝึกขี่ มอเตอร์ไซด์ แบบมีคลัช  เมื่อพฤหัสที่ผ่านมา ลองเอามอไซด์ เพื่อน แบบบ้านๆมาลอง

แค่สตาร์ด ยังดับเลยฮ่ะ   mon17  แต่จะฝึกเรื่อยๆ