ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้เรื่องทะเบียนกับสรรพสามิตรหน่อยนะครับ ผมกำลังตัดสินใจจะซื้อรถครับช่วยชี้แนวทางทีนะครับ  (อ่าน 3811 ครั้ง)

ออฟไลน์ Stand alone`

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
พอดีผมจะซื้อรถครับ แต่ทีนี้ผมมองดูว่า ทะเบียนมากแพงมากเลย เลยเห็นที่เสียสรรพสามิตรมาแล้ว ราคาถูกกว่า ผมอยากขอคำแน่ะนำจากผู้รู้นะครับ ว่าท่าผมซื้อรถ อินวอยส์+สรรพสามิตร มาขับ แล้วผมเข้าด่านผมจะโดนจับไหมครับ ยึดรถไหมครับ แล้วเสียค่าปรับแพงไหมครับ หรือต้องไปเคลียที่ สน. อย่างเดียวครับ ผมกำลังตัดสินใจจะซื้้อรถคันนึงครับ รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
ในฐานะที่เคยขับรถ สพม.มานะครับ แล้วคิดจะอัพเป็นทะเบียน สมอ..
หาอยู่นานมาก เจอแต่ ทะเบียน โอนนอก(ขนส่ง) อันนี้สวมช้วร์
ทะเบียนโอนใน เคยเจอเพื่อนเล่าให้ฟังว่า ซื้อมาจากร้าน แล้วให้ร้านจดทะเบียนให้ หมดไปเกือบแสน.. แต่พอขายต่อให้คนอื่นกลับโอนไม่ได้ ขนส่งบอกทะเบียนมีปัญหา..
ถ้าจะซื้อจริง ให้ไปโอนพร้อมกันที่ขนส่งเลย อย่าใช้วิธีโอนลอย หรือให้เขาเอาไปจัดการให้ ...โชคดีครับ
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ BLACK55

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-2
ตัดใจเถอะครับ รถจดประกอบ+สรรพสามิต ก็คือรถที่ยังไม่ได้จดทะเบียน ซึ่งถ้านำมาใช้บนถนนเพื่อการสัญจรก็ถือว่าผิดกฏหมาย เก็บเงินอีกนิดได้ขี่ช้าอีกหน่อยถ้าไม่ไหวผ่อนเอาก็ได้
ปล.ขนาดขี่รถทะเบียนยังเจอข้อหาท่อดัง ,หมวกกันน็อคไม่มีมอก. ,วิ่งขวา ,ดัดแปลงสภาพรถ ฯลฯ

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
ออกตัวว่าไม่เคยเล่นรถไม่มีทะเบียนนะครับ mon32

แต่คิดง่ายๆแค่ว่า ขนาด BB มีทะเบียนที่พวกผมขับกันอยู่ ยังโดนพี่หนวดเล่นกันสารพัดข้อหาเลยครับ เจอด่านเป็นโดนเรียกเข้า เดี๋ยวค่อยหาเรื่องจับ ไม่ว่าจะเป็นท่อดัง วิ่งขวา หมวกไม่มี มอก และอีกสารพัด mon40...ขับรถถูกกฏหมาย ทุกวันนี้ยังใช้ชีวิตกันแบบลำบากเลยครับ mon36

...ถามตัวเองดีๆครับ แล้วจะไหวเหรอ ถ้าคิดจะไปเล่นรถไม่มีทะเบียน ลองบวกลบคูณหารดู ด้วยความเคารพครับ mon32 mon32 mon32 mon32 
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
 mon10 ขี่มาหมดแล้วครับ อินวอยส์ / สรรพสามิตร / ทะเบียนสวม ตอกคอ แจ้งเปลี่ยนเล่ม ทำสำเนาปลอม

สรุปครับ ว่า มันเหนื่อยครับ บางที พี่ตำรวจ เค้ายืนโบกรถแก้ไขปัญหาการจราจรติดขัด  แต่เราสะดุ้งครับ กลัวโดนโบก กลัวไม่จบ .. ขี่รถคันละ 4แสน เหมือนขี่รถโจรครับ ไม่สบายใจ ไม่อิสระเลย ..

และก็เคยเจอเคสที่มีปัญหามาแล้วครับ .. สน.แถว ๆ สนามบินนานาชาติเดิม  mon6 น้องในกลุ่ม โดนยึดรถ ตรวจสอบ ไม่ฟังอะไรทั้งสิ้น จะเอาท่าเดียว ไม่ยอมอะไรทั้งนั้น เหนื่อยมากครับ กว่าจะเคลียได้ มีค่าน้ำร้อนน้ำชา ก็พอควร เซ็งกันไป .. ผมเลิกเลยครับ ขี่รถทะเบียนแท้ สบายใจโครต .. mon42 จอดตามไฟแดงก็ไม่อายใคร  โดนจับ ก็กฎจราจรทั่วไป ปรับ100-400 แค่นั้น แล้วแต่ความปรานี ครับ

ลองอ่านแล้วชั่งใจดูนะครับ เข้าใจเรื่องรายได้แต่ละคนไม่เท่ากันครับ .. ยังไง ก็พี่น้องสองล้อครับ เลือกดีๆ นะคร้าบ mon43
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ ircscan

• *
  • Moto GP point: +1/-0
ผมว่าเหนื่อยครับเวลาโดนเรียก ไม่คุ้มทะเบียนดีกว่าสบายใจมีคนรู้จักโดนยึดมาแล้วผลสรุปต้องไปซื้อรถศูนย์ ผมว่าทะเบียนแท้ทีเดียวจบ

ออฟไลน์ Fown

• Ducati Owner
ซื้อรถทะเบียนเถอะครับ สบายใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Saints two wheels

• Moto GP point: +3/-0
ผมเคยใช้รถอินวอย จะเป็นโรคหวาดระแวงเวลาเจอตำรวจคัฟ เสียสุขภาพจิต ตอนนี้ผมเก็บเงินมาผ่อน 795 มีทะเบียนสบายใจแน่นอน ตังค์น้อยก็ผ่อนเอาลากันทีกับรถไม่มีทะเบียนคัฟ mon6 mon16

ออฟไลน์ tyducatom

• Moto GP point: +5/-1
เช่นเดียวกับด้านบน ครับ และที่สำคัญ เข้า 0 ได้ รถไม่ออก0 เบื่อปัญหาเรื้อยรังจนต้องขายรถ นี่ น่าเบื่อมาก แก้ไม่จบหาที่ซ่อมลำบากกลัวโดนยำอีก เยอะหลายสิ่งครับ
สบายใจเข้าศูนย์ไปเลย  จองๆๆ ซื้อๆๆ  mon47

ออฟไลน์ Stand alone`

• *
ขอบคุณมากนะครับ ช่วนในการตัดสินใจได้เยอะมากๆเลยครับ ขอบคุณจา่กใจเลยครับ

ออฟไลน์ nat165

• Tomorrow 'll B better
รถศูนย์อีกเสียง สบายใจ แน่นอน ปัจจุบันมีหลายยี่ห่อหลายรุ่นทั้งประกอบไทยและนำเข้าอีกทั้งราคาจับต้องกันง่ายขึ้นมีทั้งสดผ่อนตามกำลัง ทะเบียนก้อถูกต้องออกตัวก็ง่าย มองข้ามรถจดประกอบดีกว่า ประกอบดีรึปล่าว ยำมาไม๊ ไหนจะเรื่องอะไหล่ พี่ตำหนวดอีก โรคหวาดระแวง แบบเพื่อนๆที่กล่าวมา ชั่งใจดูครับ mon33

ออฟไลน์ Safe Baby Old

• *
ซื้อรถทะเบียนเถอะครับ สบายใจกว่าเยอะ
ถูกครับสบายใจกว่าเยอะ
Post By  Safe Baby Old SBO