ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงลงความเห็นหน่อยครับ กรณียึดท่อ ผมว่ามันเรื่องใหญ่สำหรับพวกเราเลยนะครับ  (อ่าน 24759 ครั้ง)

ออฟไลน์ ratti21

• กระพริบตา
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
  • nratti21
mon6 เรื่องท่อ ใส่แล้วเสียงดัง ปลอดภัยหรือไม่นั้นคงต้องแล้วแต่ใจคนแล้วล่ะครับ..ผมเชื่อ ..ว่า บางคนก็ไม่เชื่อหรอก เรื่องท่อดังปลอดภัย คงหาว่าเป็นข้ออ้าง..

ส่วนตัวที่ผมเจอมากับตัวครับ.. ขี่ 795 ทุกวัน ไปกลับทำงาน.. ใส่ท่อแต่ง V&H  ..ขี่มา 3 เดือน "ไม่เคย" โดนรถยนต์เบียด..ช่วงนี้เห็นว่าด่านเถื่อนยึดท่อ เลยดิ้นรนไปหาท่อเดิมมาได้ก็ใส่ขี่..ขี่ 3 วัน เส้นเดิม ..โดนรถยนต์เบียด 4 ครั้ง -*-

เวลาใครบอกเสียงท่อไม่ช่วยเรื่องความปลอดภัย.. ผมไม่เถียงครับ ..เพราะผมรู้ดีแก่ตัวเองที่สุด

ปล. ณ ตอนนี้ใส่ V&H คืนเหมือนเก่า .. + เอาไปวัดเสียงที่ กรมควบคุมมลพิษและสิ่งแวดล้อม มาแล้ว ..ผ่านเรียบร้อยแล้ว ได้ใบรับรองมาเก็บไว้ใต้เบาะแล้ว.. ไม่กลัวละครับหน้าไหนอยากจับก็เข้ามาลองดู  mon61
เห็นด้วยครับใครแต่งแบบไหนดังแบบไหนถ้าสงสัยเข้าไปตรวจที่ขนส่งให้รู้กันไปเลยผ่านไม่ผ่านให้รู้กันไปเลย mon2
วินาที

ออฟไลน์ Evo rider

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • Ducatista
อยู่เมืองไทย โลกสวยไม่ได้หรอกครับ

Totally agreed to " ดังแต่ปลอดภัย "

ตรรกะผิดๆเยอะ ไม่ใส่หมวก ปรับ   200 เพราะไม่ปลอดภัยต่อตนเอง(และผู้อื่น)
                    ท่อดัง       ปรับ 1000 เพราะรบกวนจิตใจผู้อื่น

แล้วการขายของบนทางเท้า มันไม่รบกวนจิตใจคนเดินหรือไงครับ

ออฟไลน์ เป้ 795

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
วันนี้ติดไฟแดงแยกคลองตัน(ดับเครื่อง) เลยไฟแดงมีด่านรออยู่ 4-5 นายจับ 2 ล้อเป็นหลัก ผมทำใจดีสู้เสือขับชิดซ้ายผล่อยเบาๆเข้าไปหา แต่ทั้งด่านแกล้งมองไม่เห็น ปล่อยผ่านไป โชคดีจริงๆ ถ้าเราขับสุภาพ อุปกรณ์ครบเขาก็ไม่ใจร้ายนักหรอกครับ ขอให้โชคดีตลอดไปทุกคนครับ
ปล.akra no silencer
ขอให้ขับขี่ปลอดภัยทุกคนครับ

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
mon6 เรื่องท่อ ใส่แล้วเสียงดัง ปลอดภัยหรือไม่นั้นคงต้องแล้วแต่ใจคนแล้วล่ะครับ..ผมเชื่อ ..ว่า บางคนก็ไม่เชื่อหรอก เรื่องท่อดังปลอดภัย คงหาว่าเป็นข้ออ้าง..

ส่วนตัวที่ผมเจอมากับตัวครับ.. ขี่ 795 ทุกวัน ไปกลับทำงาน.. ใส่ท่อแต่ง V&H  ..ขี่มา 3 เดือน "ไม่เคย" โดนรถยนต์เบียด..ช่วงนี้เห็นว่าด่านเถื่อนยึดท่อ เลยดิ้นรนไปหาท่อเดิมมาได้ก็ใส่ขี่..ขี่ 3 วัน เส้นเดิม ..โดนรถยนต์เบียด 4 ครั้ง -*-

เวลาใครบอกเสียงท่อไม่ช่วยเรื่องความปลอดภัย.. ผมไม่เถียงครับ ..เพราะผมรู้ดีแก่ตัวเองที่สุด

ปล. ณ ตอนนี้ใส่ V&H คืนเหมือนเก่า .. + เอาไปวัดเสียงที่ กรมควบคุมมลพิษและสิ่งแวดล้อม มาแล้ว ..ผ่านเรียบร้อยแล้ว ได้ใบรับรองมาเก็บไว้ใต้เบาะแล้ว.. ไม่กลัวละครับหน้าไหนอยากจับก็เข้ามาลองดู  mon61

ไปทำที่ไหนครับ ที่ครวจสภาพของขนส่งตามจังหวัดต่างๆได้หรือเปล่าครับ อยากไปทำไว้เหมือนกัน

โทษทีครับไม่ค่อยได้เข้ามาอ่าน  mon17

ต่างจังหวัดมผมไม่ชัวร์นะครับผม  แต่เห็นบางท่านบอกว่าไปวัดที่ขนส่งได้ครับ (ที่เดียวกะตรวจสภาพรถยนต์)
หรือไปวัดตาม  ตรอ. (ศูนย์ตรวจสภาพรถเอกชน)  ก็ได้ครับ แต่ไม่สามารถออกใบอะไรมาให้เราได้... และถ้าถามผม ผมว่าไม่ค่อยดีครับเพราะเคยลองไปมาแล้วเค้าไม่ค่อยบริการเรา + วัดไม่ได้มาตรฐาน(ทำส่งๆไป)  ครับ

เพื่อความสบายใจ ผมเลยไปยัง ที่ๆรับผิดชอบโดยตรงเกี่ยวกะเรื่องนี้เลยดีกว่าครับ  ..อยู่ตรง BTS อารีย์ ครับ  ซ.พหลโยธิน 7. ตรงเข้าซอยไปเลย จะเจอตึกราชการเยอะๆครับ  อยู่ติดๆกัน  ถามหาได้ครับว่ามา "ตรวจสภาพท่อไอเสีย" ไปทางไหน?  เค้าจะชี้ทางให้ได้ครับ ^^  mon42

ก่อนไปก็ติด Silencer ไปให้เรียบร้อยน่ะครับ.. แล้วเวลาวัดเสียง  มีเคล็ดลับว่า "บิด ให้ ช้า ๆ ที่สุด" ให้รอบค่อยๆขึ้น  เสียงจะเบากว่าบิดทีเดียวขึ้น 5 -6 พันรอบ ครับ   หลักการที่ ควรจำ ไปด้วยก็คือ  รถเราต้องอยู่ห่างจากกำแพงทุกด้าน 3 m. , วัดห่างจากท่อ 0.5m. เฉียงจากปากท่อ 45องศา , และที่รอบเครื่องกึ่งหนึ่ง(50%ของรอบสูงสุด) เสียงต้องไม่เกิน 95 Db ครับ.

mon57

ปล, ถ้าท่านใดไปวัดแล้วไม่ผ่าน .. pm หลังไมค์มาหาผมดูก็ได้ครับ  เผื่อจะแนะนำอะไรเล็กๆน้อยๆเพิ่มเติมได้อีก อิอิ  mon17

ขอดูตัวอย่างเอกสารรับรองได้มั้ยครับ เวลาไปขนส่งจะได้ถามเค้าว่าออกแบบนี้ให้ได้มั้ย

ว่าแต่...
ผมลองหาข้อมูลมาดู ตามกฏหมาย บอกว่าเดินเครื่องอยู่กับที่
ห่าง 0.5m ไม่เกิน 100db
ห่าง 7.5m ไม่เกิน 85db
แต่ไม่เห็นตรงไหนที่บอกว่าต้องบิด 5000rpm นะครับ
ยังไงช่วยผมยืนยันวิธีการตรวจด้วยครับ ผมอยู่ ตจว. คงต้องไปที่ครวจสภาพขนส่งอย่างเดียว
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ Archangel

• *
  • 795 @ RAMA3 ครับ^^ เจอกันก็ทักได้จ้า!
 mon6 ครับ ใน internet ก็มีบอก2แบบ อย่างที่ท่านข้างบนบอกมาครับ ตอนผมหาๆดูก็สับสนเช่นกัน

แต่สุดท้าย เจ้าหน้าที่เค้าก็บอกว่า วัดตามวิธีที่ผมบอกไปอ่ะครับ (หลังจากได้ใบมาแล้ว หลังใบก็เขียนวิธีวัดไว้เช่นกัน) ..ผมยังเลย งง อยู่ว่าไอ้วิธีที่บอกมา(ของท่านข้างบน) มันคืออะไรกันแน่ -*-?  เพราะถ้าเดินเบา 100Db นี่ผ่านกันกระจายอ่ะครับ .. (100 Db นี่ ท่านลองเปรียบเทียบดูครับ เป็นความดังของท่อ V&H ผม ตอนถอดไซเรนเซอร์ บิดค้างที่ 5,000 รอบ! ...ดังแบบ หูแทบหนวก อ่ะ -*-)

ใบที่ว่าเดี๋ยวถ่ายลงให้ดูครับ  mon17
"You decide your SPEED , PHYSIC decide you LIVE or DIE"

mon6 ครับ ใน internet ก็มีบอก2แบบ อย่างที่ท่านข้างบนบอกมาครับ ตอนผมหาๆดูก็สับสนเช่นกัน

แต่สุดท้าย เจ้าหน้าที่เค้าก็บอกว่า วัดตามวิธีที่ผมบอกไปอ่ะครับ (หลังจากได้ใบมาแล้ว หลังใบก็เขียนวิธีวัดไว้เช่นกัน) ..ผมยังเลย งง อยู่ว่าไอ้วิธีที่บอกมา(ของท่านข้างบน) มันคืออะไรกันแน่ -*-?  เพราะถ้าเดินเบา 100Db นี่ผ่านกันกระจายอ่ะครับ .. (100 Db นี่ ท่านลองเปรียบเทียบดูครับ เป็นความดังของท่อ V&H ผม ตอนถอดไซเรนเซอร์ บิดค้างที่ 5,000 รอบ! ...ดังแบบ หูแทบหนวก อ่ะ -*-)

ใบที่ว่าเดี๋ยวถ่ายลงให้ดูครับ  mon17

ถ้าในใบที่ว่าไม่มีเขียนระบุว่าใส่ silencer นะครับ แจ่มเลย ผมโดนจับสองที ผมบอกว่ามันดังไม่เกิน แต่ตำรวจบอกผมว่าต้องใส่ silencer เซ็งเลย

ยังรอรูปใบรับรองอยู่นะครับผม

• *
  • 795 @ RAMA3 ครับ^^ เจอกันก็ทักได้จ้า!
 mon14 ตายละ.. ลืมสนิทเลย เดี๋ยวจัดให้คับ แป๊บนึง 555 mon6
"You decide your SPEED , PHYSIC decide you LIVE or DIE"

• *

ออฟไลน์ brickable

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +4/-3
อ่านตรงหมายเหตุ ตัวสีแดงซิครับ มันแปลว่าการวัดนี้รับรองเฉพาะการวัด ณ วันนั้นเท่านั้น และไม่มีผลทางกฎหมาย  abc35

อย่างน้อยก็ยังเอาไว้อ้างกับมันได้บ้างแหละครับ

ออฟไลน์ NiKong

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
อย่างน้อยถ้าจะโดนจับข้อหานี้ ก็เอาให้ท่าน จนท.ดูได้
แล้วบอกว่า ถ้าไม่เชื่อเอาเครื่องมือวัดมาวัดสิ รับรองรอดครับ เพราะพี่ท่านไม่ชอบเสียเวลา  mon61 mon61
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ Bankstory

• Tel.0806261869
ชัดเจนมากครับ เอาไปเลย+1

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
อย่างน้อยถ้าจะโดนจับข้อหานี้ ก็เอาให้ท่าน จนท.ดูได้
แล้วบอกว่า ถ้าไม่เชื่อเอาเครื่องมือวัดมาวัดสิ รับรองรอดครับ เพราะพี่ท่านไม่ชอบเสียเวลา  mon61 mon61
จริงครับ ใครพกเอกสารขนาดนี้ พี่เจ้าหน้าที่เจอเข้าไป คงปล่อยอะครับ .. เตรียมตัวมาซะดี mon16
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ tyducatom

• Moto GP point: +5/-1
แล้ว กรมควบคุมมลพิษ มันอยู่ตรงไหนน่ะครับ ใน กทม  ครับ

• *
อ่านตรงหมายเหตุ ตัวสีแดงซิครับ มันแปลว่าการวัดนี้รับรองเฉพาะการวัด ณ วันนั้นเท่านั้น และไม่มีผลทางกฎหมาย  abc35

ใช่ครับ ในหมายเหตุนั้นหมายถึงว่า  เสียงท่อบันทึกไว้ ณ วัน เวลานั้นเท่านั้น (เพราะเราอาจไปทำให้มันดังขึ้นกว่าเดิมได้ภายหลัง จริงมะคับ ^^)

แล้วถ้าเรามีใบนี้จริง..แต่ภายหลังโดนตรวจ(สมมุติตำรวจมีเครื่องตรวจ : ซึ่งก็ต้องเป็นเครื่องตรวจที่ได้มาตรฐาน และตรวจอย่างถูกต้องด้วยนะครับ..ปล,เห็นหลายๆท่านว่าตำรวจชอบตรวจโดย "บิดหมดปลอก!" ซึ่งเป็นวิธีที่ผิดมาก -*-) แล้วถ้าเสียงดังเกินกำหนด .. เราก็ต้องยอมรับผิดครับ mon48 ด้วยโทษปรับ 1000 บาท

แต่ถ้าในกรณีที่ ด่านตรวจ ไม่มีเครื่องตรวจวัดเสียง..  แต่เรามีใบนี้  ตำรวจก็ไม่สามารถชี้ได้ว่าเสียงท่อเราดังเกินเพราะพิสูจน์ไม่ได้ กลับกันเราต่างห่างที่พิสูจน์มาแล้ว(แม้จะเป็นคนละวันคนละเวลาก็ตาม)  ยังงี้ถือว่าตำรวจต้องยกผลประโยชน์ให้เราครับ  mon57

แล้ว กรมควบคุมมลพิษ มันอยู่ตรงไหนน่ะครับ ใน กทม  ครับ

BTS อารีย์  ซ.พหลฯ7  ครับ

ออฟไลน์ ntmsk (TOR DCT)

• Moto GP point: +0/-0

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
ผมใส่ไซเรนเซอร์ตั้งแต่สองวันที่ออกรถ ช่วงนี้เห็นไม่มีด่าน จัดการถอดเรียบร้อยครับ
 mon17
ผลปรากฏว่า ทำไมมันรู้สึกหนวกหูไงไม่รู้ ดังมากเลย...สงสัยผมยังไม่ชิน  mon16
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ ducati_kookkai

ผมใส่ไซเรนเซอร์ตั้งแต่สองวันที่ออกรถ ช่วงนี้เห็นไม่มีด่าน จัดการถอดเรียบร้อยครับ
 mon17
ผลปรากฏว่า ทำไมมันรู้สึกหนวกหูไงไม่รู้ ดังมากเลย...สงสัยผมยังไม่ชิน  mon16

อารมเดียวกันรุ้ย mon19

mon17

อารมเดียวกันรุ้ย mon19

เดี่ยวก็ชินครับ ท่อดัง ขี่แล้วมันส์ขึ้นเยอะครับขอบอก...