ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงลงความเห็นหน่อยครับ กรณียึดท่อ ผมว่ามันเรื่องใหญ่สำหรับพวกเราเลยนะครับ  (อ่าน 23698 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatyoaty

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบท่อดังแต่ผมเปลี่ยนท่อเพราะความสวยงามใส่ไซเรนเซอร์พร้อม
แต่เท่าที่อ่านๆมาเนี่ยท่านตำรวจเห็นว่าไม่ใช่ท่อเดิมก็จะจับท่าเดียวผมว่าอันนี้ก็ไม่ไหวนะครับ mon40

ออฟไลน์ brickable

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +4/-3
สรุปใส่ท่อเดิมวิ่งไปก่อน ถ้าโดนยึดจะได้มีเหตุผลติดท่อใหม่ ไม่ต้องเสียดายท่อเก่า  mon47 mon47 mon47

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
อ่านไปอ่านมาก็ว่าไปตามกระแส. แต่สงสัยว่า ถ้าเป็นรถรุ่นนำเข้า ท่อมันก็ไม่มี. มอก ไม่ใช่เรอะ แบบนี้จะโดนมั้ยครับ  mon17

ออฟไลน์ Jozy(Jo)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +2/-0
ถามกลับคุณใส่ท่อดังทำไม ??
- เน้นสวย  (แล้วทำไมไม่ใส่ที่เก็บเสียง)
- เน้นดังเพื่อเวลาแซง รถยนต์เค้าจะได้รู้  (รถยนต์จะได้ยินตอนแซงไปแล้ว/เปิดไฟสูงบีบแตรใก้รถยนต์รู้ก้ได้คับ)
- เน้นให้รถแรง (อยากแรงลงสนามคับ)
มุมมองชาวบ้านทั่วไปเค้าไม่ได้มอง BigBike ต่างจากแว้นหรอกคับถ้าท่อดังๆ

ที่กล่าวมาคือความเห็นส่วนตัวคับ
สังคม Bigbike ในประเทศกำลังจะเติบโตคับ
ไม่อยากให้คนทั่วไปมองเป็นแว้นอัพเกรด ท่อดังๆ
รณรงค์เปลี่ยนท่อใส่ที่เก็บเสียงคับ ได้สวย ได้เท่ ไม่โดนจับ โดนว่า

ที่เว็บ er6n ผมเห็นบ้างท่านบอกว่า ใส่ Silencer แล้วตำรวจก็เอาครับ เพราะเห็นว่าไม่ใช่ท่อเดิม
(อันนี้ผมก็ไม่ทราบนะครับว่าจริงหรือเปล่า แต่ถ้าเป็นความจริงผมว่ามันก็เกินไปครับ Silencer ก็ใส่แล้ว แล้วจะให้ทำอย่างไรอีก)

ส่วนเรื่องเปลี่ยนท่อนั้นผมว่าแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนมากกว่าครับ บางคนไม่ชอบท่อเดิม เพราะ มันไม่สวย (ในสายตาเขา)
เขาก็ต้องเปลี่ยนครับ แต่บางคนบอกว่าสวยแล้ว ชอบแล้ว พอใจแล้ว เขาก็ไม่เปลี่ยน มันเป็นเรื่องของความชอบส่วนบุคคลน่ะครับ

ส่วนเรื่องแว๊นนั้น ก็แล้วแต่คนจะมองครับ
ผมมีเพื่อนที่แต่งรถ ออกแนวเด็กแว๊นก็เยอะ
บางคนก็แว๊นจริง ก่อความรำคาญให้ชาวบ้านชาวช่อง ขโมยของ ปิดถนนแข่งรถ ผมก็มองครับว่าเพื่อนๆพวกนี้แย่ ทำความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน
ส่วนบางคนก็แว๊นเด็กดี คือ แต่งเพราะอยากให้เร็ว เสียงไม่แว๊นแบบเสี่ยว แต่เสียงออกดุๆ แล้วไม่ขับรถซัด ขับธรรมดาๆ ไม่ก่อความเดือนร้อนให้ใคร
แต่เราทุกคนต้องเข้าใจนะครับว่า เวลาโดนด่านั้น " เขาด่าเหมารวมครับ "
เพราะฉะนั้น ทำใจเถอะ ภาพพจน์ที่สังคมไทยมอง พวกรถท่อดังๆ เขาก็มองไปทาง " แว๊น " หมดแหละครับ
ต่างกันตรงที่เขาเรียกคนขับ BB ว่า " แว๊นมีตัง "  mon48

ออฟไลน์ DHAMMADA7

• Moto GP point: +1/-0
เอาไงกันหละทีนี้ mon40

ออฟไลน์ jack66

• Moto GP point: +4/-2
ไม่ขอพูดถึงแง่ของตำรวจนะครับ

ผมคุ้นๆว่า พวกท่อแต่ง เค้าเขียนบอกว่า สำหรับใช้แข่งขันเท่านั้นไม่ใช่หรอครับ

เอาจริงๆนะครับ ยอมรับกันเถอะครับ ว่าท่อมันดัง รบกวนชาวบ้านเค้าครับ
ผมมีหอพักให้เช่าอยู่ต่างจังหวัด รถมอไชค์ใครเสียงดัง ผมไม่ให้เข้าเลยนะครับ ไม่งั้นก็ต้องเข็นเข้าออก ซึ่งตัวผมเองก็เข็นรถเข้าออกบ้านเหมือนกัน ขี่ในซอยผมก็เปิดคลัชนิดเดียว ให้รถมันค่อยๆไหลไป (ให้รอบต่ำที่สุด เสียงจะได้ไม่ดังมาก)
บางครั้งเรามองข้ามจุดเล็กๆไปนะครับ การกระทำใดที่เห็นแก่ตัว ทำได้ ถ้าไม่เดือนร้อนคนอื่น แค่นี้ผมว่าประเทศจะสงบสุขขึ้นเยอะ mon32

ขออภัยหากเป็นทำพร้ำเพ้อครับ mon32

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0

ผมคุ้นๆว่า พวกท่อแต่ง เค้าเขียนบอกว่า สำหรับใช้แข่งขันเท่านั้นไม่ใช่หรอครับ

เอาจริงๆนะครับ ยอมรับกันเถอะครับ ว่าท่อมันดัง รบกวนชาวบ้านเค้าครับ
ผมมีหอพักให้เช่าอยู่ต่างจังหวัด รถมอไชค์ใครเสียงดัง ผมไม่ให้เข้าเลยนะครับ ไม่งั้นก็ต้องเข็นเข้าออก ซึ่งตัวผมเองก็เข็นรถเข้าออกบ้านเหมือนกัน ขี่ในซอยผมก็เปิดคลัชนิดเดียว ให้รถมันค่อยๆไหลไป (ให้รอบต่ำที่สุด เสียงจะได้ไม่ดังมาก)
บางครั้งเรามองข้ามจุดเล็กๆไปนะครับ การกระทำใดที่เห็นแก่ตัว ทำได้ ถ้าไม่เดือนร้อนคนอื่น แค่นี้ผมว่าประเทศจะสงบสุขขึ้นเยอะ mon32

ขออภัยหากเป็นทำพร้ำเพ้อครับ mon32
ถูกต้องครับ ผมเห็นด้วย
ส่วนตัวผม เปลี่ยนท่อก็จริง เเต่ใส่ที่เก็บเสียงครับ ผมต้องการแค่ความสวยจริงๆ เสีงผมว่าใส่เก็บเสียง ก็เพราะกำลังดีนะึรับ mon57
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0

ส่วนตัวผม เปลี่ยนท่อก็จริง เเต่ใส่ที่เก็บเสียงครับ ผมต้องการแค่ความสวยจริงๆ เสีงผมว่าใส่เก็บเสียง ก็เพราะกำลังดีนะึรับ mon57

ผิดจริงว่ากันไปตามผิดครับ ท่อเราดังจริง เราผิดจริงครับ
แต่ยึดทรัพย์สินมูลค่าหลายหมื่นแบบนี้ผมถือว่าบังคับใช้กฏหมายอย่างไม่เป็นธรรม

ปล. ช่วงนี้ผมเจอด่านผมแหกอย่างเดียวครับไม่มีจอด เพราะเค้ากำลังหาเงิน ต่อให้เราถูกยังไงเค้าก็เอาครับ
2012 Monster 795 - KhonKaen

ผิดจริงว่ากันไปตามผิดครับ ท่อเราดังจริง เราผิดจริงครับ
แต่ยึดทรัพย์สินมูลค่าหลายหมื่นแบบนี้ผมถือว่าบังคับใช้กฏหมายอย่างไม่เป็นธรรม

ปล. ช่วงนี้ผมเจอด่านผมแหกอย่างเดียวครับไม่มีจอด เพราะเค้ากำลังหาเงิน ต่อให้เราถูกยังไงเค้าก็เอาครับ
พี่โฮ่โหดไปไหมครับ แหกเลยหรอครับ  mon57

เห็นด้วยอีกเสียงครับ ควรจะสนใจสังคมบ้าง ไม่ใช่อยากสวย อยากเสียงดังๆ เท่ห์ๆ อย่างเดียว

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
จริงๆผมเชื่อในคำพูดของ Biker รุ่นก่อนๆนะครับ เค้าบอกไว้ว่า "Loud pipe safe lives" มันคือความจริงนะครับ
2012 Monster 795 - KhonKaen

ผมว่าเรามีเงินเล่นของแพงๆแล้ว ควรจะนึกถึงสังคม และ สภาพแวดล้อมด้วย เราอาจจะมีชีวิตอยู่ถึงอายุ 80ปีก็ตาย แต่ลูก หลาน เหลน ของเรายังต้องอยู่บนโลกนี้ต่อไป

ออฟไลน์ NiKong

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
จริงๆผมเชื่อในคำพูดของ Biker รุ่นก่อนๆนะครับ เค้าบอกไว้ว่า "Loud pipe safe lives" มันคือความจริงนะครับ

mon57 mon57 mon57

เป็นเรื่องจริงที่น่าแปลกอย่างนึงคือ คนที่ไม่เคยขับ BB จะเถียงหัวชนฝาว่าเสียงท่อไม่ช่วยอะไร
ผมวิ่งทางไกลตั้งแต่เหนือจรดใต้ เสียงท่อช่วยให้การขับขี่ปลอดภัยขึ้นเยอะมากจริงๆครับ (โดยเฉพาะผมชอบโฉบเดี่ยวไปไหนมาไหนคันเดียว)
รถเปิดทางให้เป็นแนวเลยแซงง่ายขึ้นเยอะ มีบางครั้งรถยนต์ไม่ทันเห็นรถเราในกระจกมองหลังกำลังเบี่ยงเปลี่ยนเลนมา พอเราเข้าใกล้อีกหน่อยในระยะเสียงเท่านั้นแหละรีบหลบกลับเข้าไปเลย  mon32 mon32
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
ปัญหาโลกแตก

ผมว่าถ้าโดนสุภาพเข้าไว้ครับ ผมว่าคงมีทางออกดีๆทั้งสองฝ่าย

"Loud pipe safe lives" มันก็จริงนะเวลาเดินทาง

ออฟไลน์ ratti21

• กระพริบตา
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • nratti21
ขอเสริมครับ ถ้านำรถของเราเองกับเอกสารรถไปให้นายทะเบียนตรวจว่าผ่านหรือไม่ผ่าน แล้วก็ให้เขียนเสริมลงในเอกสารรถก่อนหรือหลังที่จะรับทะเบียนได้ไหมครับ
คิดเอาเองครับ และducati th ก็น่าจะช่วยเรื่องนี้ได้นะครับ
วินาที

สรุปจะเอาแบบปลอดภัยชัวร์ๆ ทำท่อดังๆ แล้วหานามบัตรเพื่อนตำรวจยศอย่างน้อยพันตำรวจเอกไว้กับทะเบียนรถ แถมด้วยป้ายทะเบียนเลขเดียวกันหมด >1กก 1111< รับรองขับขี่ปลอดภัย ไร้กังวลทั่วประเทศไทยครับ ตำรวจหน้าไหนก็ไม่กล้ายุ่ง  mon47

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
อืมๆๆ ผมว่าเราต้องเอากฏหมายมาตั้ง

แล้วตีความดีกว่าครับ

ยังไง ตำรวจก็คือตำรวจเขาต้องเป็นผู้บังคับใช้กฏหมาย

เราจะแก้ไขยังไงๆๆ ถ้าเราผิดเราก็ต้องยอมรับครับ

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
ดังแต่พองามครับ คนอื่นจะหมั่นใส้เอาง่าย ๆ
ผมเคยลองใส่ท่อผ่า ขับเข้าบ้านต้องปล่อยให้ไหลเข้า กลัวชาวบ้านตื่นครับ
เกรงใจ เวลาเราหลับให้มาเบิ้ลเครื่องดัง ๆ เรายังรำคาญเลยครับ ตอนนี้ใส่ท่อเดิมไปแล้วคับ
ขับรถท่อดังนี้ ถ้าคนชอบเห็นก็โอเคนะ แต่ถ้าคนเฉย ๆ จะหมั่นใ้ส้เอานะครับ เคยแล้ว รถจะดับเลยเบิ้ลเครื่องอยู่ท้ายเก๋งมันคงหมั่นใส่เรา ขยับรถออกข้างไปนิด จบเลย ติดกลาง มุดไปไหนไม่ได้
คิดจะซ่าส์ อย่ากลัว ตร.ครับ ผิดก็ยอมไป หาทางคุยให้มันจบง่าย ๆ ดีกว่า จะจ่ายนิดหน่อยก็ยอมไปเหอะ ถ้าเส้นไม่ใหญ่พอ
ผมว่ารู้ทุกคนแหละ ว่าใส่ท่อแต่งมันผิด ต้้องยอมรับสภาพครับ..

"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ดังแต่พองามครับ คนอื่นจะหมั่นใส้เอาง่าย ๆ
ผมเคยลองใส่ท่อผ่า ขับเข้าบ้านต้องปล่อยให้ไหลเข้า กลัวชาวบ้านตื่นครับ
เกรงใจ เวลาเราหลับให้มาเบิ้ลเครื่องดัง ๆ เรายังรำคาญเลยครับ ตอนนี้ใส่ท่อเดิมไปแล้วคับ
ขับรถท่อดังนี้ ถ้าคนชอบเห็นก็โอเคนะ แต่ถ้าคนเฉย ๆ จะหมั่นใ้ส้เอานะครับ เคยแล้ว รถจะดับเลยเบิ้ลเครื่องอยู่ท้ายเก๋งมันคงหมั่นใส่เรา ขยับรถออกข้างไปนิด จบเลย ติดกลาง มุดไปไหนไม่ได้
คิดจะซ่าส์ อย่ากลัว ตร.ครับ ผิดก็ยอมไป หาทางคุยให้มันจบง่าย ๆ ดีกว่า จะจ่ายนิดหน่อยก็ยอมไปเหอะ ถ้าเส้นไม่ใหญ่พอ
ผมว่ารู้ทุกคนแหละ ว่าใส่ท่อแต่งมันผิด ต้้องยอมรับสภาพครับ..
mon4

ออฟไลน์ janebellissimo

• *
   bigbike ท่อเสียงดัง ชาวบ้านเค้ามองไม่ต่างจากเด็กแว้นหลอกคับ

ส่วนเรื่องตำรวจ เราเปลี่ยนท่อก็ต้องรู้อยู่แล้วคับว่ามีความเสียงที่จะโดนจับ เรารู้อยู่แก่ใจคับ เพียงแต่หาข้ออ้างเพื่อเข้าข้างตัวเองว่าเราไม่ผิด

การเปลี่ยนท่อแล้วจะปลอดภัย รถยนต์ได้ยินเสียงเราแซง ลองถามใจเราคับเราเปลี่ยนท่อเพื่ออะไร เพื่อความหล่อของรถ เพื่อเสียงดุดัน มากกว่าเพื่อความปลอดภัยที่เรากลาวถึง หากเราอยากปลอดภัยเรามีวิธีอื่นอีกแยะคับเรารู้อยู่แล้ว

ทุกวันนี้ ภาพลักษณ์ของ bigbike ในสายตาคนอื่นดูแย่ลงนะคับ ขับขึ้นทางด่วนกันบ้างล่ะ , ขับเต็มถนนกันบ้าง , ท่อเสียงดัง

คนที่ทำดีอยู่แล้วก็ขอชื่นชมยกย่องคับ ผมอยากให้สังคม bigbike เป็นสังคมที่มีคนชมชอบคับ ไม่อยากให้ใครว่าเราเป็น ผู้ใหญ่แว้น หรือ เด็กแว้นมีตัง คับ
   ปล.ด้วยความบริสุทใจคับ ไม่ได้มีเจตนาจะป่วนใดๆนะคับ