ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงลงความเห็นหน่อยครับ กรณียึดท่อ ผมว่ามันเรื่องใหญ่สำหรับพวกเราเลยนะครับ  (อ่าน 23695 ครั้ง)

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
มีพี่ท่านนึงมาตั้งในห้อง monster แล้วครับ แต่ขออนุญาตเอามาตั้งในห้องรวมอีกทีครับ

http://www.er6thailand.com/board/index.php?topic=41905.0

อ่านไล่มาแล้ว ผมว่าจะนิ่งนอนใจไม่ได้ครับ มีคนโดนยึดแล้ว ยึดจริง ไม่คืนจริง mon36 โดนหลายคันแล้วด้วย mon36 ที่สำคัญท้องที่ สน.ทองหล่อ ด้วย ถ้าเอารถไปเข้าศูนย์กัน แล้วโดนยึดท่อ ไม่ตายเหรอครับ mon29 ศูนย์จะช่วยอะไรพวกเราได้บ้างมั้ย...ที่สำคัญคือ ถ้ามันยึดกันได้แบบนี้ สน.อื่นบ้าจี้มาบ้าง ซวยกันหมดแน่นอครับ mon40

ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ jack66

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +4/-2
 mon19น่ากลัวมากครับ คิดแล้วสยองเลย

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
mon19น่ากลัวมากครับ คิดแล้วสยองเลย
ได้ข่าวว่าไซเรนเซอร์ก็ไม่ช่วยอะไรครับ พี่แกถามหา มอก อย่างเดียว...อ่าน คห ท้ายๆ ย่านมหาชัยเมืองใหม่ก็ทำท่าแล้วเหมือนกัน
เริ่มขับรถไม่มีความสุขแล้วสิ ถ้าโดนยึดไป 50000 termi ของผม ผมยอมขับแหกด่านครับ เอาจริงๆ abc39
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Cheer DNT(Hx2)

• นักแข่งตัวยง MOTO GP ยังอาย
  • Moto GP point: +14/-1
ได้ข่าวว่าไซเรนเซอร์ก็ไม่ช่วยอะไรครับ พี่แกถามหา มอก อย่างเดียว...อ่าน คห ท้ายๆ ย่านมหาชัยเมืองใหม่ก็ทำท่าแล้วเหมือนกัน
เริ่มขับรถไม่มีความสุขแล้วสิ ถ้าโดนยึดไป 50000 termi ของผม ผมยอมขับแหกด่านครับ เอาจริงๆ abc39
ไรว้าาาาาา ขับไปหลอนไป เซงเลย  ศูนย์ผมว่าคงช่วยไม่ได้แน่ คนไปซื้อท่อนอกศูนย์ก็พอมี เปนอำนาจของคุณตำหนวด กำหนด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:19:21 AM โดย Cheer DNT(Hx2) »
Sf 848 @2012 #Ducati 1098s @2012#MULTISTRADA @ 2013  #  2014 Ducati Sport1000 Monoposto

• WS 07
  • **
ผมถึงอยากให้ช่วยกันระดมความคิดหน่อยครับ mon48

คิดดู สน.ทองหล่อ กับศูนย์ดูคาติ ห่างกันนิดเดียว ถ้าเผลอๆกำลังวิ่งเอาเข้าศูนย์ ถูกดักจับ ตอนท่อออก

ร้องจ๊ากแน่นอนครับ mon29

ใครก็ได้ เอาเรื่องนี้ไปปรึกษา DUCATI THAILAND ทีครับ mon32

795ABS บางตัวติดออกมาจากโชว์รูมเลย อยู่ดีๆโดนถอดออกไป ร้องเลย mon36
ผมมีความฝัน

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign

ถามครับ ผมไม่รู้ แล้วรถนำเข้า ท่อมี มอก ไหมครับ ? งั้นไม่ต้องถอดกันระนาวเหรอครับ
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

• WS 07
  • **

ถามครับ ผมไม่รู้ แล้วรถนำเข้า ท่อมี มอก ไหมครับ ? งั้นไม่ต้องถอดกันระนาวเหรอครับ
ได้คุยกับคนที่โดนยึดมา เเล้วเคลียออกมาได้แล้ว
พี่เค้าเล่าว่า มาถึงไม่ฟังเสียง ไม่มีที่วัดเสียงอะไรเลย พอดับกุญแจ เห็นเป็นท่อคาร์บอน แกบอกเลย ไม่ใช่ท่อเดิมครับ ดัดแปลงมา ไม่คุยอะไรทั้งสิ้นครับ ...ทราบแค่นี้จริงๆครับ เรื่อง มอก ลองอ่านในกระทู้เลยครับ ชออนุญาติเดาว่า พวกนี้น่าจะมีข้อมูลพอตัวครับ เช่นอีอาร์ คงเห็นจนรู้แหละครับ ว่าท่อรุ่นนี้เดิมต้องเป็นไง
...ผมคิดว่า 795 ก็น่าจะเคสเดียวกัน
ผมมีความฝัน

ออฟไลน์ Poon

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ขับไประแวงไป ผมว่าไม่สนุกแน่เลยครับ mon19

ออฟไลน์ Jozy(Jo)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *

ออฟไลน์ NiKong

• **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
ตัดสติ๊กเกอร์ มอก. ติดท่อกัน  mon48 mon48

ปล.. สน. นี้ ที่เคยดังเรื่อง เป้าหมายมีไว้พุ่งชน ใช่ไหมครับ ที่มีโดนเด้งเพราะตำรวจเอาแพะมาเองซะอย่างนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 07:38:55 PM โดย NiKong »
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ Guuaeng

• *
แล้วตัว diesel ท่อหน้าตาประหลาด แต่เป็นท่อเดิมทำไงครับ ต้องพก แคตตาล็อก ไปด้วยมั๊ยเนี่ย mon6

ออฟไลน์ WUT920

• *
อันนี้ผมก๊อปเค้ามานะ
พระราชบัญญัติ รถยนต์ พ.ศ.2522 ภูมิพลอดุลยเดช ป.ร. ให้ไว้ ณ วันที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2522 เป็นปีที่ 34 ในรัชกาลปัจจุบัน

มาตรา 12 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากปรากฏในภายหลังว่ารถนั้นมีส่วนควบหรือเครื่องอุปกรณ์ สำหรับรถไม่ครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
หรือเพิ่มสิ่งใดสิ่งหนึ่งเข้าไปซึ่งอาจก่อให้เกิด อันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้อื่น ห้ามมิให้ผู้ใดใช้รถนั้นจนกว่าจะจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือ เอาออกแล้ว
ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่าเจ้าของรถไม่อาจจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือเอาออกได้ ให้ นายทะเบียนสั่งเพิกถอนการจดทะเบียนรถนั้น
เจ้าของรถมีสิทธิอุทธรณ์เป็นหนังสือต่ออธิบดีได้ภายในสิบห้าวันนับแต่วันทราบคำสั่งของ นายทะเบียน คำวินิจฉัยของอธิบดีให้เป็นที่สุด

มาตรา 14 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น
เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียน ตรวจสภาพก่อน ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่ารถที่เปลี่ยนแปลงตามวรรคหนึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายในเวลาใช้
ให้สั่งเจ้าของรถแก้ไขและนำรถไปให้ตรวจสภาพก่อนใช้ และให้นำ มาตรา 12 วรรคสอง วรรคสาม และวรรคสี่ มาใช้บังคับโดยอนุโลม
แต่ถ้านายทะเบียนเห็นว่ารถนั้นปลอดภัยในเวลาใช้ให้แก้ไข เพิ่มเติมรายการในทะเบียนและใบคู่มือจดทะเบียนรถนั้นด้วย

มาตรา 60  ผู้ใดทำการฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตาม ม.12,14 และฯลฯ..ต้องระวางโทษปรับไม่เกินสองพันบาท

การแต่งรถของนั้นถ้าไม่ขัดต่อหลักกฎหมายแล้วก็สามารถทำได้ ถ้าการแต่งนั้นมีความปลอดภัยเพียงพอ

มิได้เปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนหนึ่งส่วนใดของตัวรถให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้

ดังนั้นการแต่งรถก็ควรจะแต่งในลักษณะที่ไม่ขัดต่อกฎหมาย หรือเป็นเพียงเสริมอุปกรณ์เพียงเล็กน้อยไม่ทำให้สภาพของรถเปลี่ยนแปลงไป มีความแข็งแรง

ปลอดภัยในการใช้งานและไม่ก่อให้เกินอันตรายแก่กายหรือจิตใจของผู้อื่นก็สามารถกระทำได้

นี่คือมาตรฐานการวัดครับ

กฎหมายที่เกี่ยวข้องในการจัดการปัญหามลพิษทางเสียงจากยานพาหนะ
 • มาตรฐาน /วิธีการตรวจวัด/ ข้อกำหนดเกี่ยวกับเสียงของยานพาหนะ
 • ข้อหาหรือฐานความผิด

1. มาตรฐาน /วิธีการตรวจวัด/ ข้อกำหนดเกี่ยวกับเสียงของยานพาหนะ

พ.ร.บ..ส่งเสริมและรักษาคุณภาพสิ่งแวดล้อม พ.ศ. 2535  ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถยนต์
ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 100 เดซิเบลเอ
เมื่อตรวจวัดที่ระยะห่างจากรถยนต์ 0.5 เมตร หรือ 85 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดที่ระยะ 7.5 เมตร

ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถจักรยานยนต์  ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ
ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 95 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดระดับเสียงในระยะห่างจากรถจักรยานยนต์ 0.5 เมตร

เพียงเรารู้จักสิทธิของเรา อย่าให้เขามายัดเยียดความผิด

ส่วนข้อหาดัดแปลง การเปลี่ยนท่อมันไม่ผิดอะไรตามที่พรบ.กำหนดเลยครับ

เพราะเขาห้ามดัดแปลงให้ผิดไปจากเอกสารจดทะเบียน และการดัดแปลงไม่ทำให้เกิดความไม่ปลอดภัยหรืออันตราย

แต่ท่อสูตรที่ไม่ดังเกินกำหนดล่ะผิดข้อหาดัดแปลงไหม?

ท่อสูตรมันคงไม่ทำให้ใครเจ็บอะไรนะครับ จริงไหม อิอิ

ไม่มีมาตราไหนระบุว่าคนขับรถต้องใช้ท่อไอเสียที่ต้องมีมอก.ครับ

ระเบียบกำหนดแค่ระดับเสียงเท่านั้นครับ

แต่บริทผู้ผลิตต่างหาก ที่ต้องใช้สินค้าที่มีมอก.มาประกอบในรถที่จะขาย

โปรดอ่านอีกครั้ง

มาตรา 12 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากปรากฏในภายหลังว่ารถนั้นมีส่วนควบหรือเครื่องอุปกรณ์ สำหรับรถไม่ครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
หรือเพิ่มสิ่งใดสิ่งหนึ่งเข้าไปซึ่งอาจก่อให้เกิด อันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้อื่น ห้ามมิให้ผู้ใดใช้รถนั้นจนกว่าจะจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือ เอาออกแล้ว
ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่าเจ้าของรถไม่อาจจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือเอาออกได้ ให้ นายทะเบียนสั่งเพิกถอนการจดทะเบียนรถนั้น
เจ้าของรถมีสิทธิอุทธรณ์เป็นหนังสือต่ออธิบดีได้ภายในสิบห้าวันนับแต่วันทราบคำสั่งของ นายทะเบียน คำวินิจฉัยของอธิบดีให้เป็นที่สุด

มาตรา 14 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น
เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียน ตรวจสภาพก่อน ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่ารถที่เปลี่ยนแปลงตามวรรคหนึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายในเวลาใช้
ให้สั่งเจ้าของรถแก้ไขและนำรถไปให้ตรวจสภาพก่อนใช้ และให้นำ มาตรา 12 วรรคสอง วรรคสาม และวรรคสี่ มาใช้บังคับโดยอนุโลม
แต่ถ้านายทะเบียนเห็นว่ารถนั้นปลอดภัยในเวลาใช้ให้แก้ไข เพิ่มเติมรายการในทะเบียนและใบคู่มือจดทะเบียนรถนั้นด้วย

และถ้าบอกว่าเราดัดแปลงสภาพรถ เราก็ไม่ผิดครับ

ในเมื่อ ม.14 บอกว่าห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น

ซึ่งแน่นอนว่า เอกสารที่จดทะเบียน ไม่มีรายการไหนระบุว่าคุณใช้ท่อไอเสียแบบไหน

การตกแต่งส่วนอื่นๆก้เช่นกัน ตราบใดที่ยังเป้นสองล้อใช้โซ่ขับ สีถูกต้อง ความจุถูกต้อง(ใครจะรื้อเครื่องมาวัด?) ไม่ได้เปลี่ยนไปใช้แกส หรือดีเซล(5555)

และการดัดแปลงนั้นไม่ได้ทำให้ใครเสียหายหรือเสี่ยงต่ออันตรายเช่นลงยางหนังสติ๊กแบบเด็กแว้น หรือเอากระจกมองหลังออก หรือใส่ของแต่งสั้นจู๋ ตาม ม.12

ก็ไม่มีความผิดครับ

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
ส่วนตัวผมเห็นพ้องกับคุณ wutzanet ครับ..เพราะก่อนเรื่องท่อมีเรื่องหมวกกันน๊อคมาก่อนแล้ว.. มอก.เป็นเรื่องของผู้ผลิตครับ..เราเป็น End User จับเราไม่ถูกครับ..แต่ ณ.จุดนี้มีใครมีมาตรการอะไรไว้ต่อรองช่วยกันชี้แนะนะครับ

เพิ่มเติมให้ครับ
หากท่านใดพบเห็นเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจรมีพฤติกรรมไม่เหมาะสม อาศัยอำนาจรีดไถประชาชน หรือยัดข้อหาให้ สามารถส่งหลักฐานพร้อม (คลิปวิดีโอ หรือ เสียงบันทึก) มาได้ที่ mgr_crime@yahoo.com,mgr_crime@hotmail.com  (ของผู้จัดการ Online นะครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 09:01:38 PM โดย packzilla( "Z" ) »

ออฟไลน์ firestorm

• **
  • Moto GP point: +0/-1
สน. นี้ดังจริงๆ มีแต่เรื่องดีๆ ทั้งนั้น

ไม่เลือกปฎิบัติเหรอ แม้แต่ลูกหัวแก้วหัวแหวนยาชูกำลังอย่างนั้นใช่ไหมคับ

"ชีวิตมีไว้พุ่งชน" 55+

ออฟไลน์ ircscan

• *
  • Moto GP point: +1/-0
รอผลสรุปด้วยคนครับ อ่านเจอมาเหมื่อนกันครับเว็บerโดนกันเพียบ

ออฟไลน์ กูละเซง

• **
เผา ส.น.แบบที่นครศรีธรรมราชไหม  abc35

ออฟไลน์ acc8424

• *
Diavel ท่อฟูลเทอมิ นี่เสียงสุดยอดมากๆเลยครับ เล่นเอาเสียวสันหลังเลย

ออฟไลน์ nat165

• Tomorrow 'll B better
แล้วรถที่ ตกแต่งจากโรงงานล่ะก๊าบบบบ  ( red performance ) สงสัยออกจากศูนย์ก็โดนพี่ตำหนวดเรียกเลยมั้ง   mon8

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
น้องผมทำงานข้าง สน ทองหล่อ แถว ซอย เวสป้า เอา ไซเลนเซอ มาใส่แล้ว ตอนนี้ยังไม่โดนอะไร

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ

ออฟไลน์ Yong [ย้ง]

• Moto GP point: +9/-0
น้องผมทำงานข้าง สน ทองหล่อ แถว ซอย เวสป้า เอา ไซเลนเซอ มาใส่แล้ว ตอนนี้ยังไม่โดนอะไร

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ

ใช้ท่ออะไรครับ