ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำตัวพร้อมรีวิว(บ้านๆ) 795ABS การขับขี่ ความรู้สึก และของแต่ง  (อ่าน 5798 ครั้ง)

ออฟไลน์ TechSpecThai

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
หมอJackครับ อายุ30ปลายๆ หลังจากมัวแต่ขายของในเวปมานาน55 เพิ่งได้รถมาหมาดๆวิ่งได้120กว่าโลครับ
ก่อนนี้เป็นสาวกHDมาตลอด เพิ่งเปลี่ยนแนวครับ

1.ความรู้สึกแรกหลังได้รถจริงๆ มันเท่ห์มาก สวยมาก และแพงมาก 555 ผมสูง170 วางเท้าบัลเล่ต์นิดหน่อยพองาม อิอิ รถมีน้ำหนักค่อนข้างเบา เคลื่อนย้ายง่าย มุดไปมาไม่เลวร้าย ท่านั่งเวลาขับขี่จริง สบายๆครับน่าจะเป็นปกติของรถแนวนี้ (ไม่สบายเท่าHDแน่นอน) แต่พอขี่ไปนานๆชักมีอาการตัวไหลไข่ชนถังบ่อย ทำให้ท่านั่งเปลี่ยนไป ปวดไหล่ เมื่อยข้อมือ และแขนพอควร ยิ่งอายุมากอาจมีปวดหลัง (อันนี้ตามอายุ555)

2.ความร้อน อันนี้ไม่ต้องบอกผ่านครับ แม่งโคตรของความร้อน ร้อนมากกกก ยิ่งถ้ารถติดอยากขายทิ้งทันที555 ด้วยความอยากรู้เลยไปลองรถติดแถวเจริญกรุง เย็นวันศุกร์ ว่ามันจะเป็นยังไง ผลก็คือนรกครับ ความร้อนขึ้น 6ขีด รถน่ะไม่เป็นไร ไม่ดับ ไม่วูบ แต่คนขี่ทนไม่ไหวต้องดับเครื่อง(มันก็ยังร้อนอยู่ดี!!!) ถังก็ไม่บวม พูดกันนักเรื่องปลาวาฬ ก็เลยลองเปิดซะตอน6ขีด ติดไฟแดง ค่อยๆเปิดฝาช้าๆ เสียงฟู่ดๆออกมาค่อนข้างนานครับ ละอองน้ำมันพอเห็นกระเด็นเล็กๆ ไม่พุ่งถึงหัวแต่อย่างใด สรุปว่าไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ HDก็คล้ายๆกัน
ปล.ของแถมกรณีปลาวาฬที่พูดกัน ได้ข่าวจากเซลพระรามสามว่า เกิดจากท่อระบายความดันด้านล่างมันหักงอครับ เลยเกิดเรื่องแต่เค้าก็ไม่อยากขยายความอะไรมากมาย ก็แก้ไขให้เรียบร้อย

3.เกียร์ ช่วงแรกๆมีวืด และว่าวบ่อยๆครับ แต่ก็ไม่ได้น่ากลัวอะไร ขยับขึ้นลงบ่อยๆมันก็โอเค คลัชค่อนข้างเบาและช่วงคลายสั้นครับ เกียร์แรกออกตัวต้องปรับตัวสักพัก ไม่เหมือนHDที่ค่อนข้างเป็นธรรมชาติกว่า เกียร์สูงๆเวลาเปลี่ยนแทบไม่รู้สึก ตอบสนองไวมาก ไม่รู้ว่ามันอยู่เกียร์อะไร ความรู้สึกล้วนๆ55 Engineเบรคตอนทดเกียร์ลง ยอดเยี่ยมครับ ไว้ใจได้มาก มั่นใจสุดๆ ยิ่งทำงานพร้อม Bremboไม่มีที่ติครับ^^

4.การทรงตัว balanceเป็นเลิศ! เล่นโค้งไม่เป็นครับ(ไม่คิดจะเล่น555) ขี่ชิวๆไปเรื่อยๆ แต่ไม่มีอาการเหวอแต่อย่างใด รถเบาแต่ไว้ใจได้มากๆครับ ถ้าเป็นHDจะรู้สึกลอยๆหน่อยเวลาถนนไม่เรียบ แต่DUCATIนี่ หน้าจิกลงพื้นทำให้มั่นใจดีครับ

5.รายการของแต่งรถ กันสบัดและตุ๊กตาscottแท้, แฮนด์สูงอ้วนrizoma, ปลอก+ปลายแฮนด์rizoma, กันล้มSpeedy moto 3ชิ้น, ท้ายสั้นR&G ไม่สนท่อ ไม่คิดจะเปลี่ยน เลยโดนไปแค่ 50,000บาทพอดีๆ อีกชิ้นที่ลืมไม่ได้เพราะขายเอง555 Tank gripster!!!

- เนื่ิองจากอายุค่อนข้างมาก สภาพร่างกายและหลังไม่ค่อยวัยรุ่นเหมือนหน้า555 การเปลี่ยนแฮนด์ให้สูงขึ้นนั้นจำเป็นอย่างมาก ไม่ผิดหวังครับ สบายขึ้นมากกกกก สวยขึ้น

-Tank gripster (TechSpec) เวลาขี่ขาสามรถหนีบถังได้ดีสุดๆ ไม่มีตัวไหลไข่ชนถังเวลาเบรคอีกต่อไป อาการเมื่อย มือไหล่ หลัง ลืมไปได้เลย(อันนี้ท้าให้ลองจะเห็นความแตกต่างชัดเจน!)

- ชิ้นต่อมากันสบัด ไม่มีไม่ได้ครับ สำหรับผมแล้วยิ่งใช้ยิ่งชอบ มั่นใจเวลาเจอถนนวิบาก ฝาท่อ และสิ่งแปลกปลอมบนถนน ตอนนี้ปรับแข็งเกือบ3/4ของทั้งหมด

- ปลอกและปลายแฮนด์ ผมว่างั้นๆอ่ะ เปลี่ยนไปขำๆ สวยขึ้นอย่างเดียว อย่างอื่นไม่ชัดเจนนัก

- ท้ายสั้นยี่ห้อนี้ ก็สวยใช้ได้ ช่วยป้องกันไฟเลี้ยวจากตีนได้พอควร แต่น้องชายตัวเตี้ยๆก็ยังอุตสาห์เตะโดน555 ไฟเบรคเลี้ยวใช้ของเดิม ก็เข้ากันดีอยู่แล้วนะผมว่า แต่ไฟส่องทะเบียนนี่สิ สุดยอดของความสว่าง ถ้าไม่มีฝาครอบ ผมว่าสว่างกว่าไฟเบรค555  และที่แน่นอนขี่เสร็จโคลนกระเด็นถึงครอบเบาะครับ

- กันล้ม อันนี้ไม่คิดจะลองว่าดีไม่ดี555 เลือกเพราะชอบสีส้ม เคยสงสัยว่ามันต่างกันยังไงในแต่ละยี่ห้อ สรุปคือถ้าล้มยังไงก็เสียตังเปลี่ยนอยู่ดี555 ความแตกต่างที่ฝรั่งพวกชอบturn proกับถนนบ่อยๆ มันเขียนไว้คือแกนเหล็ก!! ยี่ห้อที่ผมติดมันบอกว่าล้มหนักๆจะไม่หักเพราะเหล็กมันงอได้เยอะ แต่บางยี่ห้อดังๆ หักกระเด็นเกือบทุกคัน

-สุดท้ายคือพวงกุญแจแบบที่เห็น ง่ายๆเลย ห่วยครับ บิดได้ลำบากกว่าเดิม ยิ่งติดกันสบัด ยิ่งห่วยหนัก

สุดท้ายก็ขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆน้องทุกคนครับ หวังว่าคงได้สังสรรค์กันในโอกาสต่อๆไป
ขอให้ขับขี่ปลอดภัย มีสติทุกครั้ง ครับ
หมอJack (www.TechSpec-Asia.com)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 06:21:30 PM โดย TechSpecThai »

ออฟไลน์ Choco

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *

ออฟไลน์ brickable

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +4/-3
มาให้กำลังใจครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ไม่ต้องลองเอง สรุปคือM795 น่าจะเป็นรถเอาไว้ออกรอบสนุกๆ ไม่ใช่ขับขี่ในเมืองกรุง ผมได้รถมีนาครับ เดี๋ยวขอไปหัดขับที่โรงเรียนฮอนด้าก่อน มีอะไรแนะนำได้นะครับ เพราะเป็นระดับเริ่มหัดขับเลยจริงๆ ครับ  mon32

ออฟไลน์ ruamgunha

• *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1
หุๆ ผม 40 อัพจะเมื่อยมั้ยเนี้ย mon40

ออฟไลน์ Yong [ย้ง]

• Moto GP point: +9/-0

ออฟไลน์ wat(น้าวัฒน์DCG!!)

• Moto GP point: +2/-0
หุๆ ผม 40 อัพจะเมื่อยมั้ยเนี้ย mon40
ผม50upขี่สบายครับ

ออฟไลน์ WOWBIKE SHOP

• SPONSOR
  • Moto GP point: +5/-1
  • ยินดีบริการ ทุกท่านคาบ
    • https://www.facebook.com/wowbike.thailand
ผมอายุ38 ขี่ sf สบาย เลย กินลมชมวิว  mon61
สอบถามสินค้า ได้ที 085-2399937 082-8634442[ทาง Line  ราคา ปลีก-ส่ง ดูสินค้าได้ทีhttps://www.facebook.com/wowbike.thailand

• *
ยินดีได้รูจักทุกๆท่านครับ  mon32 น่าสังเกตว่ามีแต่วัยกลางคนเยอะครับ555 mon17
ว่างอยากไปรวมวงด้วยที่CDCครับ ขี่คนเดียวเซ็งๆครับ mon57

ออฟไลน์ OJJ69

mon61 อ่านเพลิน  mon57

ออฟไลน์ Thinmans

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-1

ออฟไลน์ Nerino

• *

ออฟไลน์ eak2499

• *

ออฟไลน์ LeNg[HaiCheng]

• Moto GP point: +3/-0
ชอบครับ  mon57 mon57 mon57

• *
 mon32 mon32 mon32 mon32 mon32
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ MonsterBoy

ชอบรีวิวครับ mon57

ออฟไลน์ Kaitong

• *
Hd ตัวไหนค๊าบ มองอยู่

ออฟไลน์ noah_795

• Moto GP point: +1/-0
  • ชีวิตใช้ได้...คือชีวิตได้ใช้...
 mon32 mon32 mon32

ขอบคุณสำหรับมุมความรู้ดีๆๆคราบบ....
 mon57 mon57 mon57
Noah_JR

ออฟไลน์ Jozy(Jo)

• *
  • Moto GP point: +2/-0

ออฟไลน์ pang69

• *
รถสวยคับ