ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ครับสอบถามเรื่อง การทำเรื่องโอนที่ขนส่งหมอชิตกับการเดินทางจากเพชรบูรณ์ เข้า กรุงเทพครับ  (อ่าน 1456 ครั้ง)

ออฟไลน์ ultramantaro

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
1. ขอถามเรื่องการขี่รถเข้ากรุงเทพก่อนละกันครับ ว่าควรจะวิ่งอย่างไรเพราะไม่เคยขับมอไซค์เข้ากรุงเทพ
2. ขอถามรายละเอียดขั้นตอนการทำเรื่องโอนรถด้วยครับเจ้าของรถเก่าโอนลอยมาแล้ว ขั้นตอนที่จะต้องทำอีกมีอะไรบ้าง

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
อันดับแรก เราไม่ต้องขับรถไปตรวจ ที่ กทม ก็ได้ครับ

เอารถไปตรวจสภาพที่ ขนส่ง ในจังหวัดของเรา  เพื่อความสะดวก

แล้วบอกพนักงานว่า ฝากตรวจ พี่เข้าจะทำการตรวจสภาพให้เรา

และออกเอกสารมาให้ แล้วเราก็เอาเอกสารนั้นไป ยื่นที่ หมอชิต

แค่นั้นเป็นอันจบพิธี ครับ

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
อันดับแรก เราไม่ต้องขับรถไปตรวจ ที่ กทม ก็ได้ครับ

เอารถไปตรวจสภาพที่ ขนส่ง ในจังหวัดของเรา  เพื่อความสะดวก

แล้วบอกพนักงานว่า ฝากตรวจ พี่เข้าจะทำการตรวจสภาพให้เรา

และออกเอกสารมาให้ แล้วเราก็เอาเอกสารนั้นไป ยื่นที่ หมอชิต

ขอบคุณ คุณปุ๊ DNT มากครับ แต่เรื่องตรวจสภาพสงัสยจะไม่ทันละครับเพราะผมจะไปโอนวันจันทร์นี้แล้วครับ

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1

ขอบคุณ คุณปุ๊ DNT มากครับ แต่เรื่องตรวจสภาพสงัสยจะไม่ทันละครับเพราะผมจะไปโอนวันจันทร์นี้แล้วครับ

งั้น เวลาไปหมอชิต

เข้าทางเส้น ติดติดกับจตุจักร อาคารจะอยู่ขวามือ เป็นอาคารตรวจสภาพใหญ่

ให้เราขับรถไปด้านหลังได้เลยครับ แล้วยื่นเอกสาร (ชุดโอน) เดี่ยวจะมีพนักงาน มาตรวจภาพ

แล้วนั่งรอประมาณ ครึ่งชัวโมง เป็นอันเสร็จครับผม

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
รถ 0 ปะครับ..ถ้าใช่ก็สบาย
แต่ถ้าเป็นรถ จด สมอ. เช็คให้ชัวร์นะครับ ถ้าไม่อยากมีปัญหากะขนส่ง
หลังๆ สมอ.ปลอมมีเยอะครับ เวลาขายเขาจะบอก โอนนอก หรือว่า โอนขนส่ง
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

• *

งั้น เวลาไปหมอชิต

เข้าทางเส้น ติดติดกับจตุจักร อาคารจะอยู่ขวามือ เป็นอาคารตรวจสภาพใหญ่

ให้เราขับรถไปด้านหลังได้เลยครับ แล้วยื่นเอกสาร (ชุดโอน) เดี่ยวจะมีพนักงาน มาตรวจภาพ

แล้วนั่งรอประมาณ ครึ่งชัวโมง เป็นอันเสร็จครับผม

โอ้วขอบคุณ คุณปุ๊ DNTมากๆครับ ทีนี้ก็เหลือแต่เรื่องการขับรถเข้ากรุงเทพละครับ

ออฟไลน์ mazaxis

• 2ล้อ อยู่ในสายเลือด
  • Ducati Owner
  • ก็ใจมันรัก Ducati
เพชรบูรณ์เหมือนกันเลยครับ อยู่แถวไหนเหรอคับ  abc36 abc36 abc36
ขับขี่ปลอดภัย ร่วมกันสวมชุดป้องกันทุกครั้งที่ขับขี่รถ    mon43 mon43   mon57 mon57

• *
รถ 0 ปะครับ..ถ้าใช่ก็สบาย
แต่ถ้าเป็นรถ จด สมอ. เช็คให้ชัวร์นะครับ ถ้าไม่อยากมีปัญหากะขนส่ง
หลังๆ สมอ.ปลอมมีเยอะครับ เวลาขายเขาจะบอก โอนนอก หรือว่า โอนขนส่ง

น่าจะออกศุนย์ทองหล่อนะครับผมเป็นช่วงที่ 3 ละครับ