ผู้เขียน หัวข้อ: Monster 795 ขับยากไหมครับ  (อ่าน 7135 ครั้ง)

ออฟไลน์ OAT

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
Re: Monster 795 ขับยากไหมครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:25:55 PM »
ผมไม่ได้ขับรถมีคลัชมา เกือบ 10 ปี  วันแรกขับกลับจากทองหล่อ ก็เกือบตาย กลับมาเอาตีนก่ายหน้าผากเลย จะขายทิ้งดีมั้ย
แต่พอผ่านไปซัก 2-3 วัน หลงรักเลย   mon16 mon16 mon16

Ducati Bikers Thailand

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:25:55 PM »
//

ออฟไลน์ OoJealouSoO

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:25:11 PM »
อาการเดียวกับผมเลยครับ ไม่เคยขับ BB ไม่เคยขับมอไซค์มีคลัช เคยแต่ออโต้ แต่ใจมันรัก จองไปเรียบร้อยแล้วครับ 555 M795 ABS Black รับรถสิ้นเดือนนี้

mon61

คุณ OoJealouSoO รับรถเมื่อไหร่ครับ

ผมรับรถมีนาครับ 795 ABS Black เหมือนกันเลยครับ ตอนนี้ก็กังวลอยู่เหมือนกัน วันรับรถคงต้องเอารถขนกลับมาหัดในหมู่บ้านก่อนหละครับงานนี้  abc23

ออฟไลน์ zaldota

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 07:15:07 PM »
สนุกครับ รับรอง ยิ่งวันไหนไม่ได้คล่อม มันจะกระสับกระส่าย....

แต่ทั้งนี้ อย่าใช้ความคะนองในการขี่น่ะครับ ปลอดภัยไว้ก่อน อย่าประมาทดีที่สุด

ออฟไลน์ DucatiTy

• Living in the present moment ^^
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:52:34 PM »
อาการเดียวกับผมเลยครับ ไม่เคยขับ BB ไม่เคยขับมอไซค์มีคลัช เคยแต่ออโต้ แต่ใจมันรัก จองไปเรียบร้อยแล้วครับ 555 M795 ABS Black รับรถสิ้นเดือนนี้

mon61

คุณ OoJealouSoO รับรถเมื่อไหร่ครับ

ผมรับรถมีนาครับ 795 ABS Black เหมือนกันเลยครับ ตอนนี้ก็กังวลอยู่เหมือนกัน วันรับรถคงต้องเอารถขนกลับมาหัดในหมู่บ้านก่อนหละครับงานนี้  abc23

ดีครับ ใกล้ๆ กันเลย เห็นที่ศูนย์บอกว่าให้รถตู้ไปส่งให้ได้ ผมก็เลยกะว่าจะเอาอย่างงั้นดีกว่า คงเอามาหัดขับก่อนเหมือนกันล่ะ โชคดีนะครับ ขับออกถนนได้แล้วค่อยเจอกัน

mon6

ออฟไลน์ nut_architect

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:28:16 AM »

mon61

ดีครับ ใกล้ๆ กันเลย เห็นที่ศูนย์บอกว่าให้รถตู้ไปส่งให้ได้ ผมก็เลยกะว่าจะเอาอย่างงั้นดีกว่า คงเอามาหัดขับก่อนเหมือนกันล่ะ โชคดีนะครับ ขับออกถนนได้แล้วค่อยเจอกัน

mon6

ให้รถตู้มาส่งได้นี่เสียค่าใช้จ่ายไหมครับ ถ้าไม่เสียนี่ให้เขามาส่งเลยดีกว่า อิอิ

ออฟไลน์ DucatiTy

• Living in the present moment ^^
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 12:11:41 AM »

mon61

mon6

ให้รถตู้มาส่งได้นี่เสียค่าใช้จ่ายไหมครับ ถ้าไม่เสียนี่ให้เขามาส่งเลยดีกว่า อิอิ

ไม่แน่ใจครับ ผมจะเข้าศูนย์วันอาทิตย์ เด๋วได้เรื่องแล้วจะมาอัพเดตนะครับ

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 10:05:49 AM »
ขับไม่ยากอย่างที่คิดครับ ผมนี่เพิ่งขับเป็นไม่ถึงสามเดือน กับ cc ที่มีแค่ 150 อย่าง  honda cbr เอง mon16

อยู่ดีๆโดดมา 803cc ยังพอขับได้เลย mon32 mon32 mon32

ส่วนตัวผมมองว่า ขับอ่ะขับไม่ยากหรอก...แต่ขับให้เนียนแบบสมูทกันเนี่ย อันนั้นยากกว่า  mon2 mon2เพราะ ducati ขับรอบต่ำยากเอาเรื่องเลยครับ ถ้าเอาไปวัดกะรถญี่ปุ่น mon61 mon61
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ brickable

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +4/-3
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 05:04:53 PM »
ได้รถเดือนมีนาเหมือนกันครับ ขับยังไม่ได้เหมือนกัน แต่ยังมั่นใจว่าน่าจะทำได้ ผมสูง180 ยืนเต็มเท้าแล้วยังเหลือที่ว่างระหว่างกันกับเบาะอยู่พอสมควร  mon6

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 09:03:50 AM »
ผมว่าเป็นรถคันเริ่มต้นเลยแหละ พอใช้สักพักส่วนใหญ่ก็อัพรุ่นต่อ พร้อมกับความคิดที่ว่า " รู้งี้เอารุ่นใหญ่กว่าไปเลยทีเดียวจบ "
ระยอง ฮิ

ออฟไลน์ gonggong

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 12:41:34 PM »
ขับให้มันไปข้างหน้า มันไม่ยากหรอก ครับ หัดแปบเดี่ยวก็ได้แล้ว

แต่อยากให้ไปเรียน ถ้าไม่เคยขี่ จริงๆ

เพื่อความปลอดภัยของตัวคุณเอง และ เพื่อนร่วมทางในท้องถนน

ออฟไลน์ LeNg[HaiCheng]

• Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 01:16:21 PM »
วันนี้เพิ่งไปรับ รถมาครับ ขับกลับมาเองเลย mon16เป็น BB คันแรก แต่ก่อนหน้านี้เคยขับแบบมีครัชล์มาก่อนตอนแรกก็กลัว mon19 พอออกตัวได้เท่านั้นละ สบายตัวละกู mon48 มุดตามรถเล็กได้สบายใจ(ถ้าเปลี่ยนกระจก) mon42

ออฟไลน์ Tommy4d

• My Passion..My Ducati
  • Life's too fast to be slow
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 11:23:37 PM »
ขี่ไปครับอย่าไปแคร์สายตาคนอื่น ผมได้มาวันแรกตอนแรกไม่กล้าขี่กลัวเสียฟอร์มเพราะเคยแต่ขี่รถ110ccสมัยเรียน
ก็เลยให้น้องมารับรถที่0แทนไปจอดที่คอนโดครับ ผมยืนดูรถที่อยู่ในฝันของผมตั้งแต่เรียนอยู่ม.ปลาย กดปุ่มสตาร์ทฟังเสียง
เครื่องและท่อที่เป็นเอกลักษณ์ของดูคาติซึ่งหาไม่ได้จากที่อื่นแน่ๆ เริ่มรู้สึกฮึกเหิมจริงๆ
ผมสวมอุปกรณ์แล้วก็ตั้งสติใช้สมาธิกับมันแล้วตัดสินใจขี่เจ้าMonster795DP สีขาวของผมกลับชลบุรีในคืนนั้นเอง
กลับมาถึงบ้านที่ชลบุรีเกือบเที่ยงคืน รู้สึกเลยว่าวันนี้เราเอาชนะหลายอย่างทั้งตัวเองทั้งความไม่มั่นใจทั้งหลาย
รวมทั้งความประมาทและการใช้อารมย์ในการขับขี่เหมือนตอนขับรถยนต์

ยืนยันครับว่าขับง่าย รถเตี้ยกว่าที่คิดครับผมสูง172เท้าเหยียบเต็มทั้งสองเท้า การปล่อยคลัชไม่ง่ายไม่ยากแค่ต้องรู้ว่า
เกียร์1ของducatiมีสามstepหาระยะที่สองให้เจอก็ขับในเมืองแบบไหลๆได้ เจอทางโล่งก็บิดส่งแบบออกตัวหล่อๆได้
เลยเกียร์สองไปแล้วที่ความเร็ว60-70km อยากทำอะไรก็ทำได้แรงบิดมีให้แบบเรียกได้บิดเพลินๆไป150ที่
เกียร์4ที่ประมาณ6500รอบยังเหลืออีกสองเกียร์แต่ยังไม่ได้ใช้เพระใกล้ถึงคอสะพานเรยปิดคันเร่งก่อน
Engine break นั้นเปนไปแบบนุ่มๆไม่กระชาก รถแทบไม่กระตุกครับ
ส่วนท่านั่งก็สบายๆปรับเปลี่ยนท่านั่งได้เองตามความเร็ว ส่วนการทรงตัวก็บอกได้ครับว่ามั่นใจมากแค่หวิวๆหน่อยถ้าขี่เกิน120
ไม่ใช่ที่ตัวรถนะครับแต่เพราะลมที่ปะทะตัวเริ่มทำให้ต้องconcentrateกับการขี่มากขึ้นรวมทั้งการปรับท่านั่งด้วย
เรื่องเบรคก็ควบคุมได้ไม่ยากเบรคหน้าหัวไม่ทิ่มอาจเปนเพราะผมเริ่มปิดคันเร่งมาก่อนแล้วหากเห็นอะไรแปลกๆผิดสังเกต
ที่อยุ่ข้างหน้าเพื่อความไม่ประมาทครับ

ส่วนใครที่ยังคิดว่าmonsterแพงกว่าคู่แข่งมากผมบอกตรงนี้ได้เลยว่าคุณจะไม่รู้สึกเสียดายเลยหากได้ครอบครองมัน

ออฟไลน์ brickable

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +4/-3
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:08:14 PM »
อ่านแล้วมีกำลังเพิ่มขึ้นมากเลยครับ  abc18

ออฟไลน์ OoJealouSoO

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:06:57 PM »
เห็นหลายๆท่านตอบมาแล้วรู้สึกไม่ค่อยกลัวเท่าไรแล้ว ทีนี้ก็เหลือแต่ รอๆๆๆ อย่างเดียวละครับ ใจจะขาด!!!!  mon14 mon14

ออฟไลน์ Bankstory

• Moto GP point: +1/-0
  • Tel.0806261869
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 09:44:05 PM »
แรกๆมันแปลกๆไม่ค่อยมันใจ ตอนนี้เปลี่ยนมือเบรคมาไม่ได้ใส่กระจกเพราะต้องซื้อแยกไปไม่เป็นเลยครับ
แต่ขอบอกจอดติดไฟแดงเจอยี่ห้ออื่น รู้สึกว่าเราหล่อขึ้นสองเท่า mon47 mon47