ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน..ทำอย่างไรดี?  (อ่าน 15498 ครั้ง)

ออฟไลน์ JamesMatupoome

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน..ทำอย่างไรดี?
« เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:26:46 PM »
ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน..ทำยังไงดี
ตอนส่งเอกสารทางเซลล์บอกว่าให้ยื่น ใบรับรองเงินเดือนซึ่งประมาณ 12,000 แต่จริงๆแล้วมากกว่านั้นเพราะยังไม่รวมโบนัสและเบี้ยขยันอื่นๆ ซึ่งตกอยู่ประมาณ 15,000-18,000 ต่อเดือน..กับ Book Bank ซึ่งในบัญชีมีเงินหมุนเวียนเยอะ เพราะผมทำงานในบ่อนด้วยเรื่อง Book Bank จึงไม่ใช่ปัญหา แต่ไฟแนนซ์ก็ยังไม่ผ่าน
ทางเซลล์บอกว่า มีอยู่ 2 ทางเลือกคือ
1.จัดไฟแนนซ์ใหม่กับทางกรุงศรีออโต้ โดยดาวน์  30% คือประมาณ 120,000 กว่าๆ แต่ต้องจ่ายค่าประกันภัยชั้นหนึ่งและค่าจดทะเบียนเอง
2.จัดไฟแนนซ์เดิมคือ Bmw ลิสซิ่ง แต่ต้องเปลี่ยนชื่อผู้เช่าซื้อใหม่ และยังคงได้โปรบอลลูนเหมือนเดิม แต่ต้องมาลุ้นเรื่องไฟแนนซ์อีกที
ผมควรทำอย่างไรดีครับ เครียดมาก อยากได้รถมาก มีคนบอกว่าจริงๆแล้วทางเซลล์สามารถช่วยเราเรื่องไฟแนนซ์ได้จริงหรือเปล่าครับ วานถามพวกพี่ๆและผู้รู้หน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ..
ปล.ผมอยู่หาดใหญ่ และจองกับศูนย์ภูเก็ตครับ จองรถในงานมอเตอร์ เอ็กซ์โปร์ครับ

Ducati Bikers Thailand

ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน..ทำอย่างไรดี?
« เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:26:46 PM »
//

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
Re: ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน..ทำอย่างไรดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:39:06 PM »
ถ้ายังอยากใช้ชื่อตัวเองในการออกอยู่ ก้คงต้องใช้วิธีเพิ่มวงเงินดาวน์ให้มากที่สุดแหละครับ น่าจะโอเคขึ้น
 mon15
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-1
Re: ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน..ทำอย่างไรดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:43:17 PM »
ขอออกความเห็นครับ

คือยังไงก็ต้องมียอดเงินเดือน มากกว่า ยอดผ่อนเกิน 3 เท่า เช่น ผ่อนเดือนละ 7000 ต้องมีเงินเดือน 21,000 บาทครับ

ไม่งั้นก็ต้อง เพิ่มวงเกินดาวส์ หรือไม่ก็ต้องหาคนค้ำประกัน

จริงๆๆถ้าจะให้ชัวๆๆขี่แบบสบายใจต้องมีเงินสุทธิ มากกว่ายอดผ่อน 4-5 เท่าเลยครับ

เพราะเวลาได้รถมาค่าใช้จ่ายมากครับ ลองดูนะครับขอให้ได้ละกัน

ออฟไลน์ jumpnaja

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:51:10 PM »
นั่นไงมีข้อเสนอมาในรูปแบบใหม่แล้วไง ผมยังไม่รู้ผลนะครับ แต่เห็นมีออกมาหลายกระแสแปลกๆทำให้เสียความรู้สึก

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:55:36 PM »
เรื่องคนค้ำ..คือทางไฟแนนซ์มันบอกว่าไม่ผ่านแล้ว..ถ้าเรายื่นเอกสารใหม่โดยเพิ่มคนค้ำและสลิปเงินเดือนด้วยจะได้เหรอครับ..ผมโทรไปหาเซลล์อีกคนนึง..เค้าบอกว่ามันขึ้นอยู่กับไฟแนนซ์อะครับ..งงเหมือนกัน??

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 05:05:04 PM »
ถ้ายังอยากใช้ชื่อตัวเองในการออกอยู่ ก้คงต้องใช้วิธีเพิ่มวงเงินดาวน์ให้มากที่สุดแหละครับ น่าจะโอเคขึ้น
 mon15
เพิ่มวงเงินดาวน์..โดยใช้เอกสารเดิม..เงินเดือนเดิม..Book bank เดิม..โอกาสผ่านมันจะมีมากขึ้นเหรอครับ..หรือขึ้นอยู่กับไฟแนนซ์ที่ใหม่??

ออฟไลน์ renesis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 05:09:16 PM »
ตอนส่งเอกสารทางเซลล์บอกว่าให้ยื่น ใบรับรองเงินเดือนซึ่งประมาณ 12,000 แต่จริงๆแล้วมากกว่านั้นเพราะยังไม่รวมโบนัสและเบี้ยขยันอื่นๆ ซึ่งตกอยู่ประมาณ 15,000-18,000 ต่อเดือน..กับ Book Bank ซึ่งในบัญชีมีเงินหมุนเวียนเยอะ เพราะผมทำงานในบ่อนด้วยเรื่อง Book Bank จึงไม่ใช่ปัญหา แต่ไฟแนนซ์ก็ยังไม่ผ่าน
ทางเซลล์บอกว่า มีอยู่ 2 ทางเลือกคือ
1.จัดไฟแนนซ์ใหม่กับทางกรุงศรีออโต้ โดยดาวน์  30% คือประมาณ 120,000 กว่าๆ แต่ต้องจ่ายค่าประกันภัยชั้นหนึ่งและค่าจดทะเบียนเอง
2.จัดไฟแนนซ์เดิมคือ Bmw ลิสซิ่ง แต่ต้องเปลี่ยนชื่อผู้เช่าซื้อใหม่ และยังคงได้โปรบอลลูนเหมือนเดิม แต่ต้องมาลุ้นเรื่องไฟแนนซ์อีกที
ผมควรทำอย่างไรดีครับ เครียดมาก อยากได้รถมาก มีคนบอกว่าจริงๆแล้วทางเซลล์สามารถช่วยเราเรื่องไฟแนนซ์ได้จริงหรือเปล่าครับ วานถามพวกพี่ๆและผู้รู้หน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ..
ปล.ผมอยู่หาดใหญ่ และจองกับศูนย์ภูเก็ตครับ จองรถในงานมอเตอร์ เอ็กซ์โปร์ครับ
  ในความเห็น เซลล์ไม่น่าช่วยได้ แต่ถ้าไฟแนนส์อะไม่แน่ ลองคุยกะไฟแนนส์ว่า เราอยากได้โปรเดิมตอนจอง  ถามว่าเราติดอะไร เช่น ประวัติการชำระหนี้ หรือรายได้ ส่วนรายได้นี้ไฟแนนส์เค้าเช็คจาดยอดคงเหลือจากการใช้จ่ายที่ตรวจสอบได้ในระบบ แล้วมาประมาณการณ์ว่าเรามีความสามารถจ่ายหนี้ได้ในแต่ละเดือน   
  เมื่อทราบสาเหตุ ก็แก้กันไปครับ..... เป็นกำลังใจให้ผ่านนะครับ คนใต้(ใจเต็ม)เหมือนกัน ได้แล้วจะได้มาแว้นกันครับพี่น้อง  mon48

ออฟไลน์ DHAMMADA7

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 05:27:42 PM »
สู้ๆนะครับ mon48

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 05:30:15 PM »
ถ้าเงินหมุนเวียนเยอะ ก็ขอ statement จาก bank ไปยื่นครับ
2012 Monster 795 - KhonKaen

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 05:34:55 PM »
  ในความเห็น เซลล์ไม่น่าช่วยได้ แต่ถ้าไฟแนนส์อะไม่แน่ ลองคุยกะไฟแนนส์ว่า เราอยากได้โปรเดิมตอนจอง  ถามว่าเราติดอะไร เช่น ประวัติการชำระหนี้ หรือรายได้ ส่วนรายได้นี้ไฟแนนส์เค้าเช็คจาดยอดคงเหลือจากการใช้จ่ายที่ตรวจสอบได้ในระบบ แล้วมาประมาณการณ์ว่าเรามีความสามารถจ่ายหนี้ได้ในแต่ละเดือน   
  เมื่อทราบสาเหตุ ก็แก้กันไปครับ..... เป็นกำลังใจให้ผ่านนะครับ คนใต้(ใจเต็ม)เหมือนกัน ได้แล้วจะได้มาแว้นกันครับพี่น้อง  mon48
โอ้ย..เจ็บหัวเหม็ดแล้ว..พี่บ่าวเหอ..ถามไฟแนนซ์มันบอกไปถามเซลล์..ถามเซลล์มันบอกไปถามไฟแนนซ์..อิตายแล้วเด้..ดูดใบจากไปเป็นซองแล้ว..สงสัยขายใบจองทิ้งดีกว่า..อิร้องแล้วเด่..5555

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 05:37:08 PM »
ถ้าเงินหมุนเวียนเยอะ ก็ขอ statement จาก bank ไปยื่นครับ
ผมก็ยื่น book bank ไปพร้อมกับ ใบรับรองเงินเดือนนั่นแหละคับ..ยังไม่ผ่านเลย..ทั้งๆที่ book bank เงินหมุนเวียนเป็นแสนต่อเดือน..เครียด!!!!!

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 05:51:01 PM »
ผมว่า น่าจะอยู่ที่ทางไฟแนนท์นะครับ ... ในกรณีที่สลิปเงินเดือน ไม่ถึงสองเท่าของเงินผ่อน ทางเลือกเพิ่มเติม ที่เห็น ๆ ก็มีสองสามทางครับ
1. หาคนมาำค้ำ ที่มีสลิปเงินเดือนเกินสองเท่า
2. เพิ่มเงินดาวส์
3. หาสเตทเมนท์มาให้มาก ๆ ครับ

ทั้งนี้ ผมว่า มันก็อยู่ที่เงื่อนไขแต่ละไฟแนนท์อีก ว่าเค้าจะเอาไม่เอา ก็ได้แ่ต่เอาใจช่วยนะครับ ของให้ไฟแนนท์ผ่านในครั้งหน้า ได้มาขี่ด้วยกันนะครับ mon10
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ DHAMMADA7

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 05:52:20 PM »
ผมว่า น่าจะอยู่ที่ทางไฟแนนท์นะครับ ... ในกรณีที่สลิปเงินเดือน ไม่ถึงสองเท่าของเงินผ่อน ทางเลือกเพิ่มเติม ที่เห็น ๆ ก็มีสองสามทางครับ
1. หาคนมาำค้ำ ที่มีสลิปเงินเดือนเกินสองเท่า
2. เพิ่มเงินดาวส์
3. หาสเตทเมนท์มาให้มาก ๆ ครับ

ทั้งนี้ ผมว่า มันก็อยู่ที่เงื่อนไขแต่ละไฟแนนท์อีก ว่าเค้าจะเอาไม่เอา ก็ได้แ่ต่เอาใจช่วยนะครับ ของให้ไฟแนนท์ผ่านในครั้งหน้า ได้มาขี่ด้วยกันนะครับ mon10
mon4 mon57

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 06:45:00 PM »
ผมก็ยื่น book bank ไปพร้อมกับ ใบรับรองเงินเดือนนั่นแหละคับ..ยังไม่ผ่านเลย..ทั้งๆที่ book bank เงินหมุนเวียนเป็นแสนต่อเดือน..เครียด!!!!!

ผมไม่ยื่นหนังสือรับรองเงินเดือนเลยครับ ยื่นแต่ statement อย่างเดียว
แต่พอดีว่าใช้ statement ของบริษัท(มีชื่อผมเป็นกรรมการ)มีเงินหมุนเวียนเยอะ
ผมเลยเข้าใจว่าไฟแนนซ์น่าจะดู statement ก็พอ เพราะผมก็ไม่ได้เอาชื่อบริษัทหรือใครมาค้ำประกันนะครับ
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ i dea D

• Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 06:45:18 PM »
ผมแนะนำให้เปลี่ยนไฟแนนซ์เป็นกรุงศรีครับ ยืนเอกสารใหม่สลิปเงินเดือนรายได้ต่างๆ +book bank ที่มีเงินหมุนเวียนครับ และที่สำคัญ ผู้คค้ำควรจะเป็นเจ้าบ้าน ไม่ีติดเครดิต บูโร บ้างครั้งใครคนใดคนหนึ่ง มีประวัติทางการเงินไม่ค่อยดีอย่างเช่น มีผ่อนของอย่างอื่นอยู่ มีค้างจ่ายบ้าง จ่ายไม่ตรงดิว บ่อยๆ อย่าลืมไฟแนนซ์เค้าก็มองต่างจากเรานะครับ  จากประสบการณ์ ไฟแนนซ์ของ ของ BMW ค่อนข้างเข้มงวดกว่า กรุงศรีนะครับ ที่สำคํญเจ้าของกระทู้อาจจะมี Book Bank โชว์เดือนละเป็นแสนก็จริง แต่ต้องเป็นรายได้ที่แน่นอนครับ จริงๆแล้วหลักๆ ทั่วไป
- ผู้ซือ  ควรมีรายได้ 3 เท่าของค่างวดที่ผ่อนครับ ที่พักอาศัยครับ เป็นบ้านของตัวเอง หรือ อาศัยอยู่กับพ่อแม่หรือญาติ และถ้าเป็นบ้านเช่า ผู้ค้ำควรจะต้องหาที่เป็นเจ้าบ้านครับ  และที่สำคัญที่สุด ต้องไม่ติด เครดิตบูโร นะครับ

ยังไงเริ่มนับหนึ่งใหม่ครับ ลองเปลี่ยนไฟแนนซ์ดูครับ  ผมจะเอาใจช่วยครับ
" เหนื่อยมาเยอะ เจ็บมาเยอะ "
          ผมพอแล้ว

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 07:28:21 PM »
ของผมยังเงียบฉี่เลยน้องบ่าวเฮอ. พั้นพรื้อลองยื่นเจ้าใหม่เลยนิ. ยอมเสียค่าประกัน ถือซะว่าเราได้ราคาเดิมก็เอามาจ่ายตรงนี้แหละ mon57
สู้ๆต่ะ ของผมถ้ามันขอให้เพิ่มเงินดาวน์ผมอิขอเงินคืนนิ แต่ว่าตอนนี้ยังเฮียบเหรยนิ ฮายรุ่นใจหาย

ออฟไลน์ janebellissimo

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 07:44:15 PM »
   จากประสบการการทำงานด้านสินเชื่อกับธนาคารนะคับ การอนุมัติสินเชื่อพิจารณาดังนี้คับ.-
  1.เครดิตบูโล แสดงให้เห็นว่าผู้ขอสินเชื่อเคยมีประวัติเสียหายทางการเงินมั้ย ดูได้หมดเลยคับว่าเราผ่อนอะไรเดือนละเท่าไร ล่าช้ากี่ครั้ง
  2.เงินเดือน 3 เท่าของการผ่อนชำระ แต่ถ้าปัจจุบันเรามีผ่อนบ้าน รถยนต์ รวมแล้วเงินเดือนแทบไม่เหลือก็ไม่อนุมัติคับ
  3. statment การหมุนเวียนบัญชี ไฟแนนดูออกคับ ลูกค้าแต่งบัญชีแยะ  คุนหมุนเวียนดี ไม่ได้หมายความว่ามันจะดีเสมอไป หลักๆที่ดูคือ หมุนแล้วมีเงินเพิ่มขึ้นแต่ละเดือนมั้ย ประเภทเข้า ต้นเดือนเข้าแสน ปลายเดือนหมุนออกแสน อันนี้ดูออกคับ
  4.ถ้าแจ้งไฟแนนว่า ทำงานประจำด้วย ทำธุรกิจด้วย ไฟแนนท์จพพิจารณาจาก เงินเดือนเป็นหลักคับ เค้าจะดูจากอาชีพหลักของเรา
  5.จะพิจารณาเฉพาะเงินเดือนคับ เบี้ยขยัยน โบนัสไม่นับคับ เพราะเค้ากลัวว่าวันดีคืนดีเราไม่ได้เบี้ยขยันกับโบนัสแล้วจะยังไง
  6.คนพิจารณาผ่านหรือไม่ผ่าน เค้าจะไม่หลับหูหลับตาปล่อยสินเชื่อนะคับ เพราะเค้าจะมี%หนี่้เสีย ใครปล่อยหนี้เสียมากก็มีผลกับผลงานผู้ปล่อยสินเชื่อคับ
 คุน james ลองดูคับเผื่อเป็นข้อมูลในการยื่นไฟแนนคับ

ออฟไลน์ janebellissimo

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 07:52:46 PM »
เคสนี้ผมว่า 1. ต้องหาคนคำ้ที่มีฐานะทางการเงินดีคับ
                 2.เพิ่มเงินดาวคับ
                น่าจะพอช่วยได้คับ

ออฟไลน์ af_wirat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:09:47 PM »
เงินหมุนเวียนพอเข้าใจได้นะครับ แต่ ที่มาของมันคืออะไร มีที่มาที่ไปไหม หลักๆนะครับ
1.โปรบอลลูน ดาวน์น้อย ผ่อนน่าจะประมาน 6500 แค่นี้รายได้ตามที่บอกมาก็ไม่น่าพอแล้วครับ ทางแก้ ควรลงรายได้รวมในหนังสือรับรองเงินเดือนไปเลยครับ รับสดอะไรก็ว่าไป
2.การที่คุณบอกว่ารายได้หมุนเวียนเป็นเวินที่คุณทำบ่อน ได้เขียนบอก ไฟแนนซ์ไปไหม ถ้าเขียน บอกเลยครับ จบ เพราะมันคือความเสี่ยง ทุกไฟแนนซ์ จะพิจารนารายที่แน่นอน จากอาชีพหลัก ขนาดค่าคอมยังคิด ประมาน 50% เองครับ
3. ความมั่นคง ทั้งอาชีพ และที่พักอาศัยเป็นยัง ทำงานกี่ปี บ้านตนเอง หรือบ้านเช่า
4.ภาระหนี้เดิม คุณมี ค่าใช้จ่ายต่อเดือน รวมเท่าไร เอาค่าใช้จ่ายต่อเดือนมารวมกับค่างวด แล้วมาเทียบกับรายได้ของคุณเอง มันเพียงพอไหม
5.ประวัติการชำระค่างวดของคุณ รู้ไหม ไม่ว่าคุณเคยมีประวัติการผ่อนอะไรไว้บ้าง เคยล่าช้ากี่ครั้ง ไฟแนนซ์ เค้่าเห็นหมด

วิธีแก้ไข
1.เปลี่ยน ผู้เช้าซื้อใหม่
2. เพิ่มดาวน์ (ควรมากกว่า 50%)
3.ซื้อสดซะเลยยยย
เอาใจช่วยครับ ขอให้ด้ายรถนะครับ

ออฟไลน์ dada_ek

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:08:04 PM »
เอาใจช่วยนะคับ  ผมเองก็มีปัญหาเหมือนกันคับต้องเพิ่มเงินดาว จาก 30% เป็น 40% (แนนช์กรุงศรี) เพียงแค่เหตุผลอายุน้อยไปคับ 23ปี ทั้งที่เงินในบัญชีก็หมุนเวียนประมาณ 4 แสนต่อเดือน (ส่วนโปรบอลลูนผมไม่ได้เอาคับคิดแล้วดอกเบี้ยแพง)