ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ ใช้หมวกกันน็อกแบรนด์ไหนกันอยู่ครับ ใช้ดีอย่างไรช่วยแชร์กันหน่อย  (อ่าน 2996 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prakob

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
 abc52ขอคําแนะนำพี่ๆ ใช้หมวกกันน็อกแบบใหนกันอยู่ครับ ที่ใช้อยู่เป็นอย่างไรบ้าง อยากได้้ข้อมูลก่อนตัดสินใจซื้อนะครับ หมวกแบรนด์ญี่ปุ่นเหมาะกับคนไทยมากกว่าแบรนด์ยุโรปจริงไหมครับ

ออฟไลน์ เม@DKC

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
  • จงนำชีวิตไปตามความฝัน
ผมว่าลองไปสวมดูเลยดีกว่าครับ  รูปหัวเเต่ละคนไม่เหมือนกันครับ   abc52 abc52 abc52

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
ของผมเอาความสวยนำครับ ใส่เข้าไม่เข้าหัว ค่อยว่ากันอีกที  mon6
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ JTT

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-0
    • "แผ่นติดชิวหมวกกันน๊อค กันฝ้า+กันUV+ปรับแสงอัตโนมัติ"
ใบแรก Nolan N103 เป็นหมวกแบบเปิดคางได้ อีก200กรัมก็จะสองโล ใหญ่ และหนักม๊ากกก หนักจยปวดคอไปเลย

ใบที่สอง Nexx Carbon X1r เบาที่สุด1200กรัม เบาม๊ากๆๆๆ ใส่แล้วหล่อ ใส่กระชับที่สุด แต่ลมตีหน้าส่าย abc35เซ็งตรงเน้และเสียงดังมากเช่นกัน ผมเคลมไปสองใบกับตัวนี้เนื่องจากอยู่ดีๆไม่เกินเดือนหมวกมีรอยร้าวเฉยเลย

ใบปัจจุบัน Arai Astro IQ ทรงกลมๆ น้ำหนัก 1500 กรัมกำลังดี นิ่งๆตัดลมดีม๊ากๆ แต่เสียงก็ยังดังอยู่ดีนั่นล่ะ ไม่เห็นจะเงียบอะไรเหมือนที่ว่ากันแต่ผมก็ไม่ค่อยสนใจเรื่องเสียงอยู่แล้วล่ะ ออฟชั่นเยอะดี ชอบๆๆ abc41

ผมเปลี่ยนหมวกสามใบภายในปีเดียวเลยครับ ไม่รู้เป็นยังไง ใบหน้าอยากจะลองX lite ดูบ้างจัง abc32 
Jinnawit
Tel&Line ID: 0867787303

www.facebook.com/RaleriThailand.

ออฟไลน์ กูละเซง

• **
Arai Astro IQ ผมก็ใช้รุ่นนี้  mon57

ออฟไลน์ NiKong

• **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
สำหรับคนที่อยากให้เสียงเงียบๆนะครับ ไม่ต้องเปลี่ยนหมวก แต่หาโม่งแบบนี้มาใส่
มันจะเงียบมาก เพราะลมไม่ตีเข้าใต้คาง และร้อนมากด้วย 555

ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
ขอบคุณพี่ๆ ทุกcomment ครับ แต่อยากได้ยิน review shoei กับ agv บ้าง. มีพี่ๆคนไหนเคยใช้บ้างขอcomment
. ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DHAMMADA7

แนะนำให้ไปลองด้วยตัวเองเลยครับ บางทีสิ่งที่อยากได้มันอาจใส่ไม่ได้ คนหัวกลมโตอย่างผมโดนมาละอยากได้ใจจะขาดแต่หา size ไม่ได่เซ็งมววก  mon14

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
ใบแรกและใบเดียว Schuberth SR1 ครับ เบา เย็น ไม่ค่อยเงียบ (อยากเงียบใส่โม่งหรือพันผ้าพันคอ)

ข้อดี... เย็นสุดๆ สบายหัวสุดๆ วัสดุภายในดีมาก ราคาไม่แรง
ข้อเสีย... มันดิบๆแบบ German ไม่หล่อลวดลายเท่าแบรนด์อื่น
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ Oat Indy

• Moto GP point: +7/-0
หมวกกันน็อคสำหรับขับมอเตอร์ไซด์ที่ดีที่สุดคือเหมาะสมกับประเภทการใช้งานครับ
ยกตัวอย่างเช่น Arai RX7RR5 Top class Helmet ข้อดีคือ นน.เบา (วัสดุดีแต่ต้องดูอายุปีผลิตครับไม่ใช่ปีซื้อนะครับ ตามFIA 5ปีถือว่าหมดสภาพ) เบี่ยงลมดี(คือหัวไม่ส่าย) เก็บเสียงดี แต่ราคาแพง
ส่วน ราคารองลงมาก็ต้องแลกกับคุณภาพที่แตกต่างๆกันไปในแต่ละด้าน จาก FIA จะเป็น ม.อ.ก อะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Mangza

• *
หมวกกันน็อคสำหรับขับมอเตอร์ไซด์ที่ดีที่สุดคือเหมาะสมกับประเภทการใช้งานครับ
ยกตัวอย่างเช่น Arai RX7RR5 Top class Helmet ข้อดีคือ นน.เบา (วัสดุดีแต่ต้องดูอายุปีผลิตครับไม่ใช่ปีซื้อนะครับ ตามFIA 5ปีถือว่าหมดสภาพ) เบี่ยงลมดี(คือหัวไม่ส่าย) เก็บเสียงดี แต่ราคาแพง
ส่วน ราคารองลงมาก็ต้องแลกกับคุณภาพที่แตกต่างๆกันไปในแต่ละด้าน จาก FIA จะเป็น ม.อ.ก อะไรประมาณนี้ครับ

หมวกใหม่ๆในกล่อง อายุการใช้งานจริงๆคือไม่เกิน 7 ปีนับจากปีที่ผลิต

ส่วนหมวกที่ใช้งานแล้ว นับไปไม่เกิน 5 ปีจากวันที่เอาออกมาใช้

สรุปคือ ซื้อหมวกใหม่(เก็บในกล่องดีๆ) ถ้าไม่เก่ากว่าสองปีเป็นอันใช้ได้ครับ

ป.ล. หมวกดังๆหลายๆยี่ห้อรับประกันหมวก 5 ปี นับจากวันที่ซื้อ แต่ไม่เกิน7 ปีนับจากวันที่ผลิตครับ

ป.ล.2 มอไซค์คือ FIM ครับ FIA ของรถยนต์

ป.ล.3 FIA&FIM ไม่ใช่องกรค์กำหนดมาตรฐานของหมวกกันน๊อคครับ

ออฟไลน์ Mangza

• *
abc52ขอคําแนะนำพี่ๆ ใช้หมวกกันน็อกแบบใหนกันอยู่ครับ ที่ใช้อยู่เป็นอย่างไรบ้าง อยากได้้ข้อมูลก่อนตัดสินใจซื้อนะครับ หมวกแบรนด์ญี่ปุ่นเหมาะกับคนไทยมากกว่าแบรนด์ยุโรปจริงไหมครับ

ทั้งถูกและผิดครับ

ที่ถูกคือ จริงที่หมวกญี่ปุ่นทนกว่า(แต่หมวกญี่ปุ่นเสป็กยุโรปก็เหมือนหมวกยุโรป) เพราะภายในออกแบบมาสำหรับเมืองร้อน ทนเหงื่อได้ดี ไม่อมเหงื่อ ดูจากรูปแล้วกันครับ

ในภาพเป็นไลน์เนอร์หมวก ARAI กะ SUOMY

ส่วนที่ผิดคือ หมวกแต่ละยี่ห้อ จะมีรูปทรงเฉพาะของตัวเองอยู่ ส่วนใหญ่จะต่างกันที่ความยาวของคางครับ ใช้ไปเยอะๆจะพอเดาทรงของมันได้ครับ

อย่าง Arai กะ Suomy ทรงหมวกแทบจะเหมือนกันเลย แต่ Suomy ตัวเรซซิ่งหรือ Sport มักจะบีบมากกว่า Arai ครับ

ดังนั้นฟันธงลงไปไม่ได้หรอกครับ ว่าหมวกจากที่ไหนจะเหมาะกับคนไทยมากกว่า เพราะคนแต่ละคนมีทรงหัวต่างกันครับ

หาทรงหัวของตัวเองให้เจอก่อนครับ แล้วจะเดาได้ว่าใส่หมวกยี่ห้อไหนได้บ้าง

• *
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำที่ดี ๆ ครับ