ผู้เขียน หัวข้อ: กฏหมายเกี่ยวกับท่อสูตร เสียงดัง  (อ่าน 7014 ครั้ง)

ออฟไลน์ hans795

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
กฏหมายเกี่ยวกับท่อสูตร เสียงดัง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 03:50:38 PM »
พระราชบัญญัติ รถยนต์ พ.ศ.2522 ภูมิพลอดุลยเดช ป.ร. ให้ไว้ ณ วันที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2522 เป็นปีที่ 34 ในรัชกาลปัจจุบัน

มาตรา 12 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากปรากฏในภายหลังว่ารถนั้นมีส่วนควบหรือเครื่องอุปกรณ์ สำหรับรถไม่ครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
หรือเพิ่มสิ่งใดสิ่งหนึ่งเข้าไปซึ่งอาจก่อให้เกิด อันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้อื่น ห้ามมิให้ผู้ใดใช้รถนั้นจนกว่าจะจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือ เอาออกแล้ว
ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่าเจ้าของรถไม่อาจจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือเอาออกได้ ให้ นายทะเบียนสั่งเพิกถอนการจดทะเบียนรถนั้น
เจ้าของรถมีสิทธิอุทธรณ์เป็นหนังสือต่ออธิบดีได้ภายในสิบห้าวันนับแต่วันทราบคำสั่งของ นายทะเบียน คำวินิจฉัยของอธิบดีให้เป็นที่สุด

มาตรา 14 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น
เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียน ตรวจสภาพก่อน ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่ารถที่เปลี่ยนแปลงตามวรรคหนึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายในเวลาใช้
ให้สั่งเจ้าของรถแก้ไขและนำรถไปให้ตรวจสภาพก่อนใช้ และให้นำ มาตรา 12 วรรคสอง วรรคสาม และวรรคสี่ มาใช้บังคับโดยอนุโลม
แต่ถ้านายทะเบียนเห็นว่ารถนั้นปลอดภัยในเวลาใช้ให้แก้ไข เพิ่มเติมรายการในทะเบียนและใบคู่มือจดทะเบียนรถนั้นด้วย

มาตรา 60  ผู้ใดทำการฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตาม ม.12,14 และฯลฯ..ต้องระวางโทษปรับไม่เกินสองพันบาท

การแต่งรถของนั้นถ้าไม่ขัดต่อหลักกฎหมายแล้วก็สามารถทำได้ ถ้าการแต่งนั้นมีความปลอดภัยเพียงพอ

มิได้เปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนหนึ่งส่วนใดของตัวรถให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้

ดังนั้นการแต่งรถก็ควรจะแต่งในลักษณะที่ไม่ขัดต่อกฎหมาย หรือเป็นเพียงเสริมอุปกรณ์เพียงเล็กน้อยไม่ทำให้สภาพของรถเปลี่ยนแปลงไป มีความแข็งแรง

ปลอดภัยในการใช้งานและไม่ก่อให้เกินอันตรายแก่กายหรือจิตใจของผู้อื่นก็สามารถกระทำได้

นี่คือมาตรฐานการวัดครับ

กฎหมายที่เกี่ยวข้องในการจัดการปัญหามลพิษทางเสียงจากยานพาหนะ
• มาตรฐาน /วิธีการตรวจวัด/ ข้อกำหนดเกี่ยวกับเสียงของยานพาหนะ
• ข้อหาหรือฐานความผิด
1. มาตรฐาน /วิธีการตรวจวัด/ ข้อกำหนดเกี่ยวกับเสียงของยานพาหนะ

พ.ร.บ..ส่งเสริมและรักษาคุณภาพสิ่งแวดล้อม พ.ศ. 2535  ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถยนต์
ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 100 เดซิเบลเอ
เมื่อตรวจวัดที่ระยะห่างจากรถยนต์ 0.5 เมตร หรือ 85 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดที่ระยะ 7.5 เมตร

ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถจักรยานยนต์  ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ
ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 95 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดระดับเสียงในระยะห่างจากรถจักรยานยนต์ 0.5 เมตร

เพียงเรารู้จักสิทธิของเรา อย่าให้เขามายัดเยียดความผิด

ส่วนข้อหาดัดแปลง การเปลี่ยนท่อมันไม่ผิดอะไรตามที่พรบ.กำหนดเลยครับ

เพราะเขาห้ามดัดแปลงให้ผิดไปจากเอกสารจดทะเบียน และการดัดแปลงไม่ทำให้เกิดความไม่ปลอดภัยหรืออันตราย

_____________(เครดิต http://www.stallionminiclub.com/board/index.php?topic=3519.0)________________________

จากด้านบน ค้นเจอจากเนต หลังจากโดนจับท่อดัง..

ผมโดนตำรวจจับท่อดัง บอกว่าต้องเสียพันนึง ไม่งั้นก้อต้องยึดรถ ตำรวจไม่เจรจาเลยต้องใช้กำลังภายในจัดการ แต่อยากรู้ว่าพี่พี่ที่กรุงเทพเลี่ยงยังไงหรือมีวิธียังไงให้ผ่านด่านตรวจกับข้อหาท่อดัง .. ผมใช้ Monster 795 ท่อเทอมิ ครับ.. ทั้งๆที่ผมก้อติดตั้งมาจากศูนย์

กำลังคุยกับเพื่อนว่า ต้องไปขนส่งแล้วตรวจสภาพเสียงแล้วมีใบติดรถเอาไว้ยืนยันกับเจ้าหน้าที่ทั้งหลาย.. แต่ไม่แน่ใจว่ามันจะเวิร์คป่าว

ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
อาทิตย์อัสดง ข้าจะกลับมาสอยเจ้าให้ร่วง

Ducati Bikers Thailand

กฏหมายเกี่ยวกับท่อสูตร เสียงดัง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 03:50:38 PM »
//

ออฟไลน์ Smily(อาร์ท)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
Re: กฏหมายเกี่ยวกับท่อสูตร เสียงดัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 06:00:02 PM »
การจะตรวจจับเราได้ตำรวจต้องมีเครื่องวัดที่ถูกต้องการเกณฑ์ กฏหมายด้วยครับ ถ้าอยู่ๆมาบอกเราท่อดังเฉย เขาไม่สามารถจับเราได้ครับ

ออฟไลน์ TBBelle

• Moto GP point: +0/-1
Re: กฏหมายเกี่ยวกับท่อสูตร เสียงดัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 07:10:25 PM »
การจะตรวจจับเราได้ตำรวจต้องมีเครื่องวัดที่ถูกต้องการเกณฑ์ กฏหมายด้วยครับ ถ้าอยู่ๆมาบอกเราท่อดังเฉย เขาไม่สามารถจับเราได้ครับ

ตำรวจมันจะไม่ฟังนั่นสิครับ เเจกใบตรวจยึดอย่างเดียว
ทางไหนก้เลี่ยงได้ก้เลี่ยงครับ (ปลอดภับไว้ก่อน)
ความคิดของผมนะครับ
คงจะอิจฉามีเงินซื้อรถเเพงๆคงต้องมีเงินจ่ายค่าปรับ
ตำรวจมันต้องคิดอย่างนี้เเน่นอน ตราบใดเราไม่รู้จักพวกใหญ่ๆ
ก้อย่าคิดสู้เลยครับเเพ้ป่าวๆ  abc41

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 07:38:30 PM »
ผมถามสวนเลยครับ..ถ้าบอกผมท่อดัง..ผมถามคุณทราบไหมครับดังเท่าไหร่ถึงผิด...เอาอะไรชี้วัดว่าดังเกินไม่เกิน..ทุกครั้งที่ผมเจอ..ถามข้อแรกก็ตอบผมไม่ได้แล้วครับ...
บอกผมกลับว่าผม"หัวหมอ"ผมบอกด้วยความเคารพครับปล่าวครับผมแค่มีความรู้..ถ้าผิดก็จับกุมจับปรับผมถูกต้องผมไม่ว่า...ผมไม่ผิด..อย่ามายัดผมง่ายๆ..จดหมดครับชื่อ,ยศ,สังกัด,เบอร์หมวก...ถ่ายวิดีโอได้ถ่ายครับ....

ออฟไลน์ NiKong

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 08:33:46 PM »
ผมอยู่ กทม. แต่ไม่เคยโดนด่านใน กทม.เล่นเรื่องนี้สักครั้ง
เคยโดนครั้งเดียวที่ศาลายาครับ ตอนโบกบอกผิดข้อหาท่อดัง แต่พอไป สภอ. มันเขียนข้อหาไม่ติดป้ายทะเบียน

ตอนนั้นรอป้ายอยู่ พกเอกสารซื้อขายครบๆ แต่ก็นั่นแหละครับ ไม่ติดป้ายถึงไงก็ผิดถ้าจะเอา
แต่ตอนจับดันบอกข้อหาท่อดัง ไอ้เราจะไปเถียงมากก็ไม่ดีเพราะตอนนั้นยังไม่ได้ป้าย

ผมก็งงกับท่านเจ้าหน้าที่ที่ศาลายามาก
แต่หลังจากนั้นผมก็ตาสว่าง เจอด่านเถื่อนผมบิดโลดครับ อยากจับเมิงตามให้ทันเอง
ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เคยโดนอีกเลย เพราะไม่เคยโดนตามซักครั้งเดียว  mon61 mon61 mon61
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ Bankstory

• Tel.0806261869
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 06:43:59 AM »
อ้างไปเลยครับหากใช้การตัดสินแค่ดุลพินิจไม่ยุติธรรมคุณต้องเรียกร้องความยุติธรรมและต้องการหลักฐานเพื่อการคุ้มครองในครั้งต่อไป mon16

เยี่ยมเลยครับลองติดต่อเจ้าหน้าที่กรมขนส่งดูพวกนี้เค้ามีเครื่องมือวัดหรือไม่ก็หา นศ ที่เรียนภาคเครื่องมือวัดและควบคุม พวกวิศวอิเล็ก เครื่องเนี้ยผมเอามาทำรายงานอยู่บ่อยๆสมัยเรียน

ออฟไลน์ ฮ้อพาณิชย์

• สักวัน จะตามให้ทัน
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +0/-0
  • ฮ้อพาณิชย์
    • www.ohozaa.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:12:47 AM »
เวลาเขาตรวจเวลาบิดใช่ไหมครับ / ส่วนเรื่องไม่ติดป้ายทะเบียน ผมจะพกใบจองทะเบียนให้ทางตำรวจดู ผมตอบว่ามันเป็นเรื่องระหว่าง ผู้ซื้อกับทางกรมขนส่งที่ดำเนินการอยู่ ไม่ใช่มีทะเบียนและไม่ได้ใส่ แต่ที่จริงแต่น่าจะมีป้ายแดงเหมือนรถยนต์นะครับ แต่จักรยานยนต์ ออกมาไม่มีป้ายทำไมเป็นอย่างนั้นสงสัยเหมือนกันอย่างนี้นำออกมาก็ขับไม่ได้ล่ะซิ   / เขาเหมือนเป็นบุคคลที่3แต่เอาช่องทางกฎหมายมาบังคับกับผู้ขับขี่  (ความคิดเห็ฯส่วนตัวนะครับ)

ออฟไลน์ kakahulk

• see the world through the lens ^^
    • KaKabPiX
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:48:23 AM »
อีกเหตุผลนึงที่ชอบอ้างคือ ท่อไม่มีมอก.คับ mon6 แต่โชคดีที่พี่ต้ำแถวบ้านผมใจดี แกเข้าใจbb mon48

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:33:26 AM »
ผมถามสวนเลยครับ..ถ้าบอกผมท่อดัง..ผมถามคุณทราบไหมครับดังเท่าไหร่ถึงผิด...เอาอะไรชี้วัดว่าดังเกินไม่เกิน..ทุกครั้งที่ผมเจอ..ถามข้อแรกก็ตอบผมไม่ได้แล้วครับ...
บอกผมกลับว่าผม"หัวหมอ"ผมบอกด้วยความเคารพครับปล่าวครับผมแค่มีความรู้..ถ้าผิดก็จับกุมจับปรับผมถูกต้องผมไม่ว่า...ผมไม่ผิด..อย่ามายัดผมง่ายๆ..จดหมดครับชื่อ,ยศ,สังกัด,เบอร์หมวก...ถ่ายวิดีโอได้ถ่ายครับ....
[/quote mon48 mon48 สุดยอดครับพี่
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:27:08 AM »
ล่าสุดลองแอดแอฟวัดเดซิเบลเล่นๆ ค่าอยู่ที่ 88-93 Decibel ซึ่งไม่เกิน 95 ... แต่ไมพี่หนวด บอก 85 หว่า..

mon40
อาทิตย์อัสดง ข้าจะกลับมาสอยเจ้าให้ร่วง

ออฟไลน์ tongfa

• **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 07:40:55 PM »
ล่าสุดลองแอดแอฟวัดเดซิเบลเล่นๆ ค่าอยู่ที่ 88-93 Decibel ซึ่งไม่เกิน 95 ... แต่ไมพี่หนวด บอก 85 หว่า..

mon40
85  เดชิเบล ไม่ใช่หรอครับ  เห็นอาจารที่ รร เขาบอกอะครับ  mon6

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 10:28:27 AM »

mon40
85  เดชิเบล ไม่ใช่หรอครับ  เห็นอาจารที่ รร เขาบอกอะครับ  mon6

ถ้า 85 เดซิเบล จริง คงไม่เหลือ  mon36

ออฟไลน์ AIHIN

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 10:18:33 AM »
แน่นอนจริงๆเลยครับ คุณ Hans ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

ออฟไลน์ DHAMMADA7

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 01:52:41 PM »
ได้เพิ่มความรู้อีกแล้ว mon57

ออฟไลน์ OomYim(หมั่นโทว)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 11:36:02 AM »
 mon57 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ คุณชายตั้ม

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 07:49:42 PM »
พ.ร.บ..ส่งเสริมและรักษาคุณภาพสิ่งแวดล้อม พ.ศ. 2535  ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถยนต์
ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 100 เดซิเบลเอ
เมื่อตรวจวัดที่ระยะห่างจากรถยนต์ 0.5 เมตร หรือ 85 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดที่ระยะ 7.5 เมตร

ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถจักรยานยนต์  ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ
ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 95 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดระดับเสียงในระยะห่างจากรถจักรยานยนต์ 0.5 เมตร

ของรถยนต์ครับไม่เกิน 100 เดซิเบล. ของรถจักรยานยนต์ไม่เกิน 95 เดซิเบล วัดในระยะห่าง 0.5 เมตร (เอามาจากเจ้าของกระทู้ข้างบนครับ อิอิ) จริงเท็จยังไงรอผู้รู้จริงช่วยย้ำอีกทีนะค้าบ หรือวันไหนผมไปรับทะเบียนแล้วจะถามขนส่ง จะรุ้ไหมหว่า
ครั้งหนึ่งในชีวิต

ออฟไลน์ leo1234

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 12:11:42 PM »
 mon57

ออฟไลน์ Screen168

• ทัณฑ์บน
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 11:13:14 PM »
ไปทำใบรับรองมาพกไว้ก็น่าจะดีนะครับ