ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการแก้ปัญหาการระบายความร้อนของรถอย่างยั่งยืน  (อ่าน 89926 ครั้ง)

ออฟไลน์ dukdikdog

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ผมเข้าใจพี่นะครับ

แต่ผมขอเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยครับ เมื่อตอนผมเรียนมหาลัย ดูหนังเรื่องนึง มันทิ้งก้นบุหรี่ลงพื้นที่มีน้ำมัน ไฟลุกทันที ผมจึงลองปฏิบัติตามบ้าง ปรากฎว่า ก้นบุหรี่ดับคาน้ำมันเลยครับ mon40

ครับ ถูกต้องครับ น้ำมันน่ะไม่ติดครับ แต่ไอน้ำมันติดครับ มัจะลอยลงต่ำเพราะหนักกว่าอากาศครับ แล้วไอน้ำมันที่ต้มเดือดจากท่อยาง ผมว่าติดไฟครับ ลองหาข้อมูลอ่านดูครับ ลองสังเกตุดูเปลวไฟก็ได้ครับ มันจะไหม้ลอยอยู่เหนือน้ำมันครับ
และฝากเตือนใจสักนิดครับ ที่ท่านทำน่ะ หากเกิดเรื่อง ศูนย์เขาน่าจะถือโอกาสโบ้ยความรับผิดชอบน่ะ ผมก็อึดอัดแทนครับ เพราะศูนย์ก็ยังไม่มีคำตอบครับ
มันเรื่องของความน่าจะเป็นล้วนๆ หวยออก จะออกที่ใคร นี่ออกมาอย่างน้อย2รอบแล้ว แต่สองท่านนั้นยังไม่ถูก
ผมเป็นคนสูบบุหรี่ครับ ผมเลยเซ็งครับ

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ wiwat

• สุขนิยม
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
อย่างนี้เราร้องเรียน ส.ค.ป. ได้มั๊ยครับพี่ dukdikdog

ออฟไลน์ kaakumijung

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +3/-0
ไม่ทราบว่าตัว 696 กับ 796 เค้าระบายไอน้ำมันยังไงครับ. ผมว่าน่าจะเรียนแบบได้บ้างครับ ถือเปนการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน ถ้ายังไม่ได้คำตอบที่แน่นอนจากทางศูนย์อ่ะครับ รบกวนด้วยครับมือใหม่ ครับ. ใจจริงชอบดูคาติครับ แต่ค่ายยักเขียวก็ดีนะครับ แต่รถน้ามหนักเยอะไปหน่อย ประคองรถไม่ไหวครับ.  mon6
มีอีสระเหมือนติดปีก เมื่อได้ขี่ducati

ออฟไลน์ อ๊อฟ

• Moto GP point: +0/-2
  • "Imagination is more important than knowledge."
ถึงครูอังคณาแน่ ถ้าเรื่องไม่ถึงไหน!!! mon49 mon49 mon49

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
เห็นศูนย์เงียบไป นึกว่าช็อต. ฮ่า
วันศุกร์รอฟังคำตอบจากศูนย์ครับ เห็นแจ้งมาแล้ว
หวังว่าคงเป็นข่าวดี

• *
ไม่ทราบว่าตัว 696 กับ 796 เค้าระบายไอน้ำมันยังไงครับ. ผมว่าน่าจะเรียนแบบได้บ้างครับ ถือเปนการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน ถ้ายังไม่ได้คำตอบที่แน่นอนจากทางศูนย์อ่ะครับ รบกวนด้วยครับมือใหม่ ครับ. ใจจริงชอบดูคาติครับ แต่ค่ายยักเขียวก็ดีนะครับ แต่รถน้ามหนักเยอะไปหน่อย ประคองรถไม่ไหวครับ.  mon6

ผมว่าสภาพการขับขี่โดยเฉลี่ยของเราต่างครับ น่าจะมีโอกาสถ้วนหน้า ทุกรุ่นครับ
เรื่องความร้อนและการระบายความร้อนล้วนๆครับ

ออฟไลน์ Vut(DCDC)

• Moto GP point: +1/-0
รอฟังคำตอบด้วยคนครับ mon2

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
มาอัพเดทข้อมูลรายวัน มีข่าวใหม่ป่าวครับ abc52

• *
ผมยังคงเฝ้ารอครับ เงียบสนิทจากทางศูนย์ครับ ขอโทษทุกท่านที่จับตาเฝ้ารอคำตอบครับ

• *
เวปล่ม ฮ่า แปลกดีครับ
เมื่อวานได้คุยบางส่วนแล้วครับ เห็ว่าวันนี้ก่อนเที่ยงจะโทรมาคุยอีกรอบ
เบื้องต้น ผมฟังความแล้ว รู้สึกได้ว่าบริษัทกำลังหาทางออกอยู่ครับ น่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงเร็วๆนี้
เท่าที่ฟัง ผมเชื่อว่าเกาที่คันยังไม่หมดครับ
ถึงตอนนี้แล้ว ผมก็ยังไม่มีความเชื่อมั่นในการแก้ปัญหาแบบนั้นเท่าไหร่ นอกจากจะเอาผลทดสอบในเชิงวิชาการมายืนยันครับ
ผมรอโทรศัพท์ก่อนเที่ยงอยู่ครับ
ท่านทั้งหลายที่ครอบครอง จองแล้วรอรับ หรือ กำลังจะคิดจอง ลองคิดดูครับ

ออฟไลน์ ซ้อ888 (DCDC)

• Monster Girls
  • Moto GP point: +4/-0
จริงๆก็มีอีกหลายๆปัญหาที่ยังเป็นที่สงสัยกันอยู่ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความร้อน ขาตั้ง ซื้ออะไหล่ผิด หรือเคลมประกันช้า(มว๊าก) ทางออกก็ยังไม่มี  หรืออาจจะมีแต่ยังไม่เห็น
แต่สำหรับเรา เราเชื่อว่าคนมีชีวิตจิตใจ ไม่ได้เพอร์เฟคไปซะทุกอย่างตามที่เค้าพูดกัน "nobody's perfect"
รถก็เช่นกัน อาจไม่สมบูรณ์แบบตามที่เราต้องการ  เพียงแต่จุดที่เป็นข้อด้อยนั้น เรารับได้มากน้อยแค่ไหน ถ้าเรารับไม่ได้ ก็ไม่ต้องนำเค้าเข้ามาในชีวิต  แต่ถ้ารับได้ เราก็จะมีเพื่อนใหม่เพิ่มอีกหนึ่งคัน
เรากำลังหารถที่ดีที่สุด  แล้วเราล่ะค่ะ เราเป็นคนขี่ที่ดีที่สุดแล้วหรือยัง ในขณะที่เราขับขี่เรารับผิดชอบต่อตัวเองและสังคมแล้วใช่ไหม  ฝากพิจารณาเรื่องนี้ควบคู่กันไปด้วยนะคะเพื่อนๆ  mon32 mon32 mon32 

• *
จริงๆก็มีอีกหลายๆปัญหาที่ยังเป็นที่สงสัยกันอยู่ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความร้อน ขาตั้ง ซื้ออะไหล่ผิด หรือเคลมประกันช้า(มว๊าก) ทางออกก็ยังไม่มี  หรืออาจจะมีแต่ยังไม่เห็น
แต่สำหรับเรา เราเชื่อว่าคนมีชีวิตจิตใจ ไม่ได้เพอร์เฟคไปซะทุกอย่างตามที่เค้าพูดกัน "nobody's perfect"
รถก็เช่นกัน อาจไม่สมบูรณ์แบบตามที่เราต้องการ  เพียงแต่จุดที่เป็นข้อด้อยนั้น เรารับได้มากน้อยแค่ไหน ถ้าเรารับไม่ได้ ก็ไม่ต้องนำเค้าเข้ามาในชีวิต  แต่ถ้ารับได้ เราก็จะมีเพื่อนใหม่เพิ่มอีกหนึ่งคัน
เรากำลังหารถที่ดีที่สุด  แล้วเราล่ะค่ะ เราเป็นคนขี่ที่ดีที่สุดแล้วหรือยัง ในขณะที่เราขับขี่เรารับผิดชอบต่อตัวเองและสังคมแล้วใช่ไหม  ฝากพิจารณาเรื่องนี้ควบคู่กันไปด้วยนะคะเพื่อนๆ  mon32 mon32 mon32 

ครับ ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้ครับ ถ้าประเด็นเล็กๆ ไม่อันตราย ผมคงมองข้ามไปนานแล้วครับ แต่ประเด็นต้มถังน้ำมันเดือดๆ ผมว่าไม่ใช่เรื่องเล่นๆครับ ถามผมว่าความสมบูรณ์แบบคืออะไร ผมก็เรียนตรงๆ ว่าผมไม่ทราบครับ เพียงแต่ผมคำนึงถึงความรับผิดชอบของศูนย์บริการ ต่อการแก้ไขปัญหาดังกล่าวครับ เท่าที่ผมทราบ ทุกอย่างล่าช้า เพราะอะไรลองเดาดูสิครับ ข้อคำนึงถึงความปลอดภัยในชีวิตผู้ขี่ หรือ ชื่อเสียงบริษัท อันไหนมาก่อนครับ ดูจากการตอบสนองแล้วลองคิดดูครับ
บริษัทถึงจะอ้างว่าทราบเรื่องดังกล่าว แล้วกำลังหาทางออกอยู่ ผมเข้าใจครับว่าทุกอย่างคงต้องใช้เวลา แต่ลองคิดในมุมกลับดูสิครับ ว่าบริษัทแจ้งเตือน หรือมีมาตรการอะไรออกมาบ้าง ได้แต่ปิดเงียบ แล้วลุ้นกันต่อ
ลองนึกดูครับ ถ้ามันเกิดระเบิด ไฟลุกท่วม มีคนบาดเจ็บล้มตาย บริษัทจ่ายค่าทำขวัญให้ญาติพี่น้องอย่างสุดคุ้ม อยากระรอลุ้นหรือเปล่าละครับ
ทุกวันนี้ ผมเชื่อว่าบริษัท ไม่มีข้อมูลอะไรเลย ผมไปกระทุ้งอยู่สองชั่วโมงกว่า ข้อสรุปที่ได้คือ ปัญหาทักษะ ของผู้ขับขี่ คือปัญหาที่เขาเชื่อกันครับ
ผมออกมาบ้าๆแบบนี้ ผลที่อยากได้คือ ความปลอดภัย ความมั่นใจของผู้ใช้ และ ดูคาติที่ท่านขี่จะได้ไม่ก่อให้เกิดปัญหาต่อไปครับ
ถามผมว่า สี่แสนเกือบห้าแสนที่จะต้องจ่ายให้กับรถคันนี้ เราคิดว่ามันควรจะมีอะไรบ้าง ที่ทำให้มันสมราคาค่าตัวของมันครับ
ทางเศรษฐศาสตร์เราเรียกว่า ความเต็มใจที่จะจ่าย(wtp) เทียบกับเงินที่จ่ายจริง ถ้าอันแรกสูงกว่าอันหลัง ผู้ซื้อมีความสุขครับ
เดี๋ยวมาอัพเดทต่อครับ ศูนย์โทรมาแล้วครับ

ออฟไลน์ OJJ69

ครับ ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้ครับ ถ้าประเด็นเล็กๆ ไม่อันตราย ผมคงมองข้ามไปนานแล้วครับ แต่ประเด็นต้มถังน้ำมันเดือดๆ ผมว่าไม่ใช่เรื่องเล่นๆครับ ถามผมว่าความสมบูรณ์แบบคืออะไร ผมก็เรียนตรงๆ ว่าผมไม่ทราบครับ เพียงแต่ผมคำนึงถึงความรับผิดชอบของศูนย์บริการ ต่อการแก้ไขปัญหาดังกล่าวครับ เท่าที่ผมทราบ ทุกอย่างล่าช้า เพราะอะไรลองเดาดูสิครับ ข้อคำนึงถึงความปลอดภัยในชีวิตผู้ขี่ หรือ ชื่อเสียงบริษัท อันไหนมาก่อนครับ ดูจากการตอบสนองแล้วลองคิดดูครับ
บริษัทถึงจะอ้างว่าทราบเรื่องดังกล่าว แล้วกำลังหาทางออกอยู่ ผมเข้าใจครับว่าทุกอย่างคงต้องใช้เวลา แต่ลองคิดในมุมกลับดูสิครับ ว่าบริษัทแจ้งเตือน หรือมีมาตรการอะไรออกมาบ้าง ได้แต่ปิดเงียบ แล้วลุ้นกันต่อ
ลองนึกดูครับ ถ้ามันเกิดระเบิด ไฟลุกท่วม มีคนบาดเจ็บล้มตาย บริษัทจ่ายค่าทำขวัญให้ญาติพี่น้องอย่างสุดคุ้ม อยากระรอลุ้นหรือเปล่าละครับ
ทุกวันนี้ ผมเชื่อว่าบริษัท ไม่มีข้อมูลอะไรเลย ผมไปกระทุ้งอยู่สองชั่วโมงกว่า ข้อสรุปที่ได้คือ ปัญหาทักษะ ของผู้ขับขี่ คือปัญหาที่เขาเชื่อกันครับ
ผมออกมาบ้าๆแบบนี้ ผลที่อยากได้คือ ความปลอดภัย ความมั่นใจของผู้ใช้ และ ดูคาติที่ท่านขี่จะได้ไม่ก่อให้เกิดปัญหาต่อไปครับ
ถามผมว่า สี่แสนเกือบห้าแสนที่จะต้องจ่ายให้กับรถคันนี้ เราคิดว่ามันควรจะมีอะไรบ้าง ที่ทำให้มันสมราคาค่าตัวของมันครับ
ทางเศรษฐศาสตร์เราเรียกว่า ความเต็มใจที่จะจ่าย(wtp) เทียบกับเงินที่จ่ายจริง ถ้าอันแรกสูงกว่าอันหลัง ผู้ซื้อมีความสุขครับ
เดี๋ยวมาอัพเดทต่อครับ ศูนย์โทรมาแล้วครับ
mon3 mon3 mon3 มีให้ตามลุ้นเป็น ซีรี่ เลย  mon48 เอ้า!พยายามกันดูครับ  mon57

• *
อย่าว่ากันน่ะครับ ตอนนี้ผมแจ้งคุณโด่งเป็นทางการไปแล้วครับว่า ขอเงินจองรถและชุดท่อคืนจากบริษัทครับ ส่วนในเรื่องการร้องเรียน การร้องขอความเป็นธรรมและการแก้ไขปัญหาดังกล่าวนี้ ก็คงต้องมอบท่านสมาชิกที่เหลือต่อไปครับ ผมตั้งใจว่าจะหยุดรื้อ หยุดค้นเมื่อผมได้รับเงินคืนจากทางบริษัทเป็นที่เรียบร้อย น่าจะภายในสัปดาห์หน้า
ผมมองในมุมมองนักวิจัย ผมเสนอแนวทางการวิจัยเพื่อแก้ปัญหาอย่างเป็นระบบไปให้แล้วครับ สุดแท้แล้วแต่ทางบริษัทจะดำเนินการอย่างไรครับ
ผมขอไม่ยุ่งครับ
ในฐานะของผู้บริโภคอย่างเราๆท่านๆ อย่ามัวนิ่งเฉยครับ สิทธิที่ท่านพึงมีในฐานะผู้บริโภค ท่านไม่ควรปล่อยให้ใครมาละเมิดครับ
ว่างๆ ผมจะรีวิวใบจองเจ้ามอนสเตอร์ในพันทิป ห้องรัชดา พร้อมอ้างอิงผลทางวิชาการที่ผมเจอ ติดตามได้ครับ
ไม่ต้องห่วงครับ มีบางท่านอุตส่าห์ห่วงใยว่าผมจะโดนซื้อตัว เอาเงินปิดปาก ยืนยันว่าไม่มีแน่นอนครับ
ผลที่ผมหวัง คือเกิดการแก้ไขเปลี่ยนแปลงที่นำมาซึ่งความปลอดภัยของรถที่เป็นรูปธรรมแก่ทุกท่านที่ครอบครองหรือกำลังจะครอบครอง
ตัวผมผิดหวังพอสมควรที่จำใจต้องตัดทางเลือกนี้ออกทิ้งไปครับ ขอแอบอิจฉาท่านทั้งหลายต่อไป ฮ่า ฮ่า

สิ่งที่เราต้องการบอกมีแค่ถ้าชอบและรับได้กับสิ่งที่มันเป็นก็ซื้อหามาไว้ในครอบครอง แต่ถ้ายังมีข้อสงสัยกับสิ่งที่เรากำลังจะเลือกก็ไม่ต้องซื้อค่ะ มันไม่มีอะไรที่ต้องคิดเยอะแยะมากมาย สิ่งที่คุณให้เราคิด ไม่ต้องบอกหรอกค่ะ เราน่ะคิดมาหมดแล้ว อ่านจากคอมเม้นท์ของคุณ เราพอที่จะเดาได้ว่าคุณไม่น่าที่จะซื้อดูคาติ แต่ก็ขอบคุณคุณนะคะที่เสียสละเวลาค้นหาข้อมูล คุยกับ0และนำข้อมูลมาแชร์กับเพื่อนๆ ก็หวังว่าคุณคงหารถในดวงใจได้ในเร็ววันนะคะ (ถ้าเราเดาถูก)

อย่าว่ากันน่ะครับ ตอนนี้ผมแจ้งคุณโด่งเป็นทางการไปแล้วครับว่า ขอเงินจองรถและชุดท่อคืนจากบริษัทครับ ส่วนในเรื่องการร้องเรียน การร้องขอความเป็นธรรมและการแก้ไขปัญหาดังกล่าวนี้ ก็คงต้องมอบท่านสมาชิกที่เหลือต่อไปครับ ผมตั้งใจว่าจะหยุดรื้อ หยุดค้นเมื่อผมได้รับเงินคืนจากทางบริษัทเป็นที่เรียบร้อย น่าจะภายในสัปดาห์หน้า
ผมมองในมุมมองนักวิจัย ผมเสนอแนวทางการวิจัยเพื่อแก้ปัญหาอย่างเป็นระบบไปให้แล้วครับ สุดแท้แล้วแต่ทางบริษัทจะดำเนินการอย่างไรครับ
ผมขอไม่ยุ่งครับ
ในฐานะของผู้บริโภคอย่างเราๆท่านๆ อย่ามัวนิ่งเฉยครับ สิทธิที่ท่านพึงมีในฐานะผู้บริโภค ท่านไม่ควรปล่อยให้ใครมาละเมิดครับ
ว่างๆ ผมจะรีวิวใบจองเจ้ามอนสเตอร์ในพันทิป ห้องรัชดา พร้อมอ้างอิงผลทางวิชาการที่ผมเจอ ติดตามได้ครับ
ไม่ต้องห่วงครับ มีบางท่านอุตส่าห์ห่วงใยว่าผมจะโดนซื้อตัว เอาเงินปิดปาก ยืนยันว่าไม่มีแน่นอนครับ
ผลที่ผมหวัง คือเกิดการแก้ไขเปลี่ยนแปลงที่นำมาซึ่งความปลอดภัยของรถที่เป็นรูปธรรมแก่ทุกท่านที่ครอบครองหรือกำลังจะครอบครอง
ตัวผมผิดหวังพอสมควรที่จำใจต้องตัดทางเลือกนี้ออกทิ้งไปครับ ขอแอบอิจฉาท่านทั้งหลายต่อไป ฮ่า ฮ่า

ตอบความเห็นข้างบนไปก่อน ก่อนที่จะเห็นความเห็นนี้
ทำไมชั้นซื้อหวยไม่ถูกนะเนี่ย....... เรื่องสิทธิในการปกป้องผลประโยชน์ของผู้บริโภค ไม่ต้องกังวลนะคะ เราคิดว่าทุกคนย่อมต้องการปกป้องสิทธิ์
ของตัวเองอย่างแน่นอน คุณอาจไม่เห็นสิ่งที่คนอื่นทำ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเค้าไม่ได้ทำ
แล้วไม่ทราบว่าอิจฉาอะไรค่ะ มีขำด้วย.....ซ้องง

อีกข้อนึง กรุณาอย่ามองว่าเราเข้าข้าง0นะคะ เราเนี่ยแหล่ะตัวชนกับ0เลย แต่ประเด็นที่เราจะบอกก็มีแค่ 0 ให้คำตอบในสิ่งที่เราต้องการได้หรือไม่คำตอบที่เราได้รับเราพอใจหรือไม่ ถ้าไม่พอใจก็เปลี่ยนแบรนด์ ย้ายค่าย ไปเลือกสิ่งที่ทำให้เรามีความสุขค่ะ

• *
เรียนคุณซ้อ888 ครับ
ผมสารภาพก่อนเลยว่า ผมไม่เคยขี่มอเตอร์ไซด์มาก่อนครับ ผมไปหัด และสอบใบขับขี่ เข้าหลักสูตรของเอพีฮอนด้า ตั้งแต่เดือนกรกฎาคมครับ โดยตั้งธงไว้ว่าจะซื้อคันแรกคือ ducati monster ครับ แล้วจะขยับต่อไปเรื่อยๆหากมีโอกาสครับ
ผมไม่รู้จักข้อมูลมอเตอรไซด์มาก่อนครับ มาเริ่มอ่านตั้งแต่ครั้งนี้ และอ่านจนเจอประเด็นดังกล่าวครับ เลยเกิดคำถามครับ ในช่วงแรก ผมก็คิดว่าคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไร เพราะเห็นว่าในบอร์ดเงียบกันมากครับ
ผมเซ็งและอึดอัดตรงที่เซลขายเอง กลับให้ข้อมูลที่ไม่ถูกต้องเท่าที่ควร อันนี้เข้าใจว่าอาชีพเขาและข้อจำกัดของข้อมูลที่เขามีอยู่ครับ
แม้แต่ผมเดินหน้าถามบริษัท คำตอบที่ได้ ที่ผมนำมาโพสแค่บางส่วน่ะครับ มีบางประโยคขอสงวนไม่นำมาโพส เพราะมันทำร้ายความรู้สึกที่ดีต่อเจ้ามอนสเตอร์พอสมควรครับ (ถ้าอยากทราบ หลังไมค์ได้ครับ)
ลองถามเซลที่ชื่อโด่งดูว่า ผมเป็นคนอย่างไร ผมแนะนำและสอนเขาอะไรบ้าง เพื่อรักษาแบรนด์ดูคาติอันนี้ไว้ โดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆเลยครับ
ลองโทรถามได้ครับว่าผมพยายามทำอะไรกับปัญหานี้บ้าง นี่ขนาดผมยังไม่ได้รับรถเลยนะ ฮ่า ฮ่า
ธงน่ะ ผมปักที่ดูคาติมาอาจจะไม่นานเท่าคุณซ้อ888 ครับ แต่ผมเชื่อว่าผมก็พยายามทำและหาทางออกให้กับทุกฝ่ายครับ
มาถึงตรงนี้ หวังว่าคงเข้าใจผมมากขึ้นน่ะ ว่าผมไม่ได้มาปักธงไม่ซื้อแล้วเหมือนจะเข้ามาทำลายความเชื่อมั่นในแบรนด์นี้ครับ
คิดดูดีๆครับ หากผลการแก้ไขครั้งนี้ ทำให้รถท่านขี่แล้วปลอดภัยขึ้น โดยประโยชน์ไม่ได้ตกอยู่กับผมแม้แต่น้อย เพราะผมไม่ได้เคยเรียกร้องอะไรจากทางศูนย์เลยครับ เข้าตรงๆเลยครับว่า 'เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองท้อง แต่เอากระดูกมาแขวนคอ' ครับ
ตอนนี้ประเด็นน่าจะอยู่ที่ว่า พวกท่าน (ที่คุณจัดแยกผมออกจากกลุ่ม โดยใช้คำว่า 'เรา') จะดำเนินการอย่างไรต่อไปครับ เพื่อประโยชน์ของท่านแท้ๆ ล้วนๆ ลองคิดดูครับ

พยายามจะโพสต์รอบนี้เป็นรอบที่ 4 หวังว่าครั้งนี้ connection คงไม่ error
กอล์ฟฟี่ค๊าาาาาา  ช่วยแก้ไขเรื่องเวปล่มให้ด้วยนะคะ  ซ้อพิมพ์หน้ามืดเลยอ่ะ ป้าแก่แล้ววววววว 

เรียนคุณ dukdikdog คะ

ขอชี้แจงเป็นข้อๆเพื่อให้เข้าใจตรงกันนะคะ

1. ดิฉันได้ส่งหมายเลขโทรศัพท์ของดิฉันไปให้คุณตามที่คุณอีเมลมาขอแล้วนะคะ

2. ขอให้ชัดเจนตรงนี้เลยค่ะ คำว่า "เรา" เป็นสรรพนามแทนตัว  ไม่ได้มีเจตนาที่จะแบ่งแยก พวกคุณ พวกผม พวกฉัน  หรือพวกเธอ กรุณาอย่าเปลี่ยนประเด็นค่ะ คนขี่สองล้อไม่เคยแบ่งฝักแบ่งฝ่าย ไม่แบ่งยี่ห้อ  ไม่แบ่ง CC แต่หากคุณยังไม่สบายใจก็เปลี่ยนคำว่า เรา เป็นคำว่า ดิฉัน ก็ได้นะคะ  ความหมายเหมือนกันนั่นแหล่ะค่ะ  หรือหากคุณยังไม่สบายใจอีก ลองไปดูกระทู้เก่าๆที่ดิฉันเขียน  ดิฉันก็ใช้คำแทนตัวเองว่า เรา ตลอดค่ะ

3. เรื่องที่คุณคิดว่าดิฉันไม่เข้าใจในตัวคุณ  คุณเข้าใจผิดค่ะ ดิฉันเข้าใจคุณค่ะ  ดิฉันไม่เคยคิดว่าการที่คุณไม่ซื้อดูคาติแล้วจะมาโจมตีทำลายความเชื่อมั่นคงแบรนด์นี้เลย  ดิฉันเพียงแต่อยากแสดงความคิดเห็นว่า ถ้าชอบและรับได้กับข้อด้อย ก็ซื้อ  แต่ถ้าชอบแต่รับไม่ได้ หรือยังมีข้องสงสัยก็ไม่ต้องซื้อ  ด้วยสัจจริง ไม่ได้ต้องการว่าอะไรคุณทั้งนั้น  ส่วนตัวดิฉันนั้นชอบดูคาติ แต่ก็ไม่ได้ชอบถึงขนาดที่ว่ารถข้าใครอย่าแตะ ห้ามวิจารณ์ ข้ายอมตายเพียงเพื่อรักษาแบรนด์นี้ อะไรที่ของเค้าดีดิฉันก็ชื่นชม อะไรที่ไม่ดี ไม่ถูกต้องดิฉันก็ตำหนิ (ถ้าจะใช้คำแรงหน่อย  ดิฉันก็ ด่า) เพื่อนๆที่รู้จักดิฉันและได้พูดคุยกับดิฉันทราบดีว่าดิฉันเป็นคนยังไง ดิฉันน่ะฉะกับ0บ่อยไป 

4. สิ่งต่างๆที่คุณทำดิฉันไม่ได้มองว่าผิด  ดิฉันขอบคุณคุณค่ะที่สละเวลา แรงกาย แรงใจมาทำให้ เพราะมันเป็นสิ่งที่ดีค่ะ (พูดรอบที่ 2 แระ)

5. เรื่องการรักษาผลประโยชน์และสิทธิ์ของตัวเอง คุณไม่ต้องกังวลเลยค่ะ ดิฉันเชื่อว่าแต่ละท่านก็คงไม่มีใครต้องการที่จะเสียผลประโยชน์อยู่แล้ว  แต่ดิฉันว่าประเด็นมันอยู่ที่ แต่ละท่านสามารถรับได้กับข้อด้อยได้หรือไม่เท่านั้น  ท่านที่รับได้ ก็ซื้อหามาใช้  ท่านที่รับไม่ได้ ก็เปลี่ยนไปซื้อแบรนด์อื่น  หรือท่านที่มีแล้วแต่ไม่มีความสุขทั้งกับตัวรถ  หรือ 0 ก็ขายแล้วไปซื้อยี่ห้ออื่นขี่ก็มีเยอะแยะ การคุยกับ0เพื่อรักษาแบรนด์นี้ไว้ ดิฉันก็ทำค่ะ เพราะถือคติที่ว่า "ติเพื่อก่อ" ไม่ใช่ว่าดิฉันก้มหน้ารับสภาพนะคะ

สุดท้ายนี้ หวังว่าคุณคงเข้าใจในตัวดิฉันมากขึ้นเช่นกัน หากยังมีข้อขัดข้องหรือสงสัยประการใดคุยกันต่อได้ทุกช่องทางค่ะ  ดิฉันยินดีเสมอ

ปล - ดิฉันคิดว่าดิฉันไม่ได้ปักธงที่ดูคาติมาก่อนหน้าคุณ dukdikdog หรอกค่ะ  เผลอๆดิฉันอาจจะปักธงทีหลัง แต่ดันซื้อก่อนก็ได้ค่ะ 
ปล 2 - เนื่องจากคุณdukdikdog ไม่เคยขี่มอไซค์มาก่อน แต่หากได้ลองขี่มอไซค์แล้วไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตาม  คุณอาจจะเข้าใจมากขึ้นว่าทำไมเพื่อนๆบางคนถึงยอมอะลุ้มอะล่วยในบางจุด เพราะการขี่มอไซค์อย่างมีความสุขนั้นไม่สามารถเอาเหตุและผล หรือ เอกสารทางวิชาการมาเป็นตัวประกอบได้ทั้งหมด แต่ มันต้องมี "อารมณ์ และ "ความรู้สึก"มาเป็นตัวแปรด้วยค่ะ
ปล 3 - ดูคาติมีหลายรุ่นนะคะ  รุ่นที่มีหม้อน้ำก็มีค่ะ  ลองดูค่ะ
ปล 4 - สำคัญมาก หากยังหลงเหลือคำว่า เรา ในกระทู้นี้  ช่วยเปลี่ยนเป็นคำว่า  ดิฉัน ด้วยนะคะ  คืออาจจะพิมพ์ไปด้วยความเคยชิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2012, 07:10:45 PM โดย ซ้อ888 (DCDC) »

• *
พยายามจะโพสต์รอบนี้เป็นรอบที่ 4 หวังว่าครั้งนี้ connection คงไม่ error
กอล์ฟฟี่ค๊าาาาาา  ช่วยแก้ไขเรื่องเวปล่มให้ด้วยนะคะ  ซ้อพิมพ์หน้ามืดเลยอ่ะ ป้าแก่แล้ววววววว 

เรียนคุณ dukdikdog คะ

ขอชี้แจงเป็นข้อๆเพื่อให้เข้าใจตรงกันนะคะ

1. ดิฉันได้ส่งหมายเลขโทรศัพท์ของดิฉันไปให้คุณตามที่คุณอีเมลมาขอแล้วนะคะ

2. ขอให้ชัดเจนตรงนี้เลยค่ะ คำว่า "เรา" เป็นสรรพนามแทนตัว  ไม่ได้มีเจตนาที่จะแบ่งแยก พวกคุณ พวกผม พวกฉัน  หรือพวกเธอ กรุณาอย่าเปลี่ยนประเด็นค่ะ คนขี่สองล้อไม่เคยแบ่งฝักแบ่งฝ่าย ไม่แบ่งยี่ห้อ  ไม่แบ่ง CC แต่หากคุณยังไม่สบายใจก็เปลี่ยนคำว่า เรา เป็นคำว่า ดิฉัน ก็ได้นะคะ  ความหมายเหมือนกันนั่นแหล่ะค่ะ  หรือหากคุณยังไม่สบายใจอีก ลองไปดูกระทู้เก่าๆที่ดิฉันเขียน  ดิฉันก็ใช้คำแทนตัวเองว่า เรา ตลอดค่ะ

3. เรื่องที่คุณคิดว่าดิฉันไม่เข้าใจในตัวคุณ  คุณเข้าใจผิดค่ะ ดิฉันเข้าใจคุณค่ะ  ดิฉันไม่เคยคิดว่าการที่คุณไม่ซื้อดูคาติแล้วจะมาโจมตีทำลายความเชื่อมั่นคงแบรนด์นี้เลย  ดิฉันเพียงแต่อยากแสดงความคิดเห็นว่า ถ้าชอบและรับได้กับข้อด้อย ก็ซื้อ  แต่ถ้าชอบแต่รับไม่ได้ หรือยังมีข้องสงสัยก็ไม่ต้องซื้อ  ด้วยสัจจริง ไม่ได้ต้องการว่าอะไรคุณทั้งนั้น  ส่วนตัวดิฉันนั้นชอบดูคาติ แต่ก็ไม่ได้ชอบถึงขนาดที่ว่ารถข้าใครอย่าแตะ ห้ามวิจารณ์ ข้ายอมตายเพียงเพื่อรักษาแบรนด์นี้ อะไรที่ของเค้าดีดิฉันก็ชื่นชม อะไรที่ไม่ดี ไม่ถูกต้องดิฉันก็ตำหนิ (ถ้าจะใช้คำแรงหน่อย  ดิฉันก็ ด่า) เพื่อนๆที่รู้จักดิฉันและได้พูดคุยกับดิฉันทราบดีว่าดิฉันเป็นคนยังไง ดิฉันน่ะฉะกับ0บ่อยไป 

4. สิ่งต่างๆที่คุณทำดิฉันไม่ได้มองว่าผิด  ดิฉันขอบคุณคุณค่ะที่สละเวลา แรงกาย แรงใจมาทำให้ เพราะมันเป็นสิ่งที่ดีค่ะ (พูดรอบที่ 2 แระ)

5. เรื่องการรักษาผลประโยชน์และสิทธิ์ของตัวเอง คุณไม่ต้องกังวลเลยค่ะ ดิฉันเชื่อว่าแต่ละท่านก็คงไม่มีใครต้องการที่จะเสียผลประโยชน์อยู่แล้ว  แต่ดิฉันว่าประเด็นมันอยู่ที่ แต่ละท่านสามารถรับได้กับข้อด้อยได้หรือไม่เท่านั้น  ท่านที่รับได้ ก็ซื้อหามาใช้  ท่านที่รับไม่ได้ ก็เปลี่ยนไปซื้อแบรนด์อื่น  หรือท่านที่มีแล้วแต่ไม่มีความสุขทั้งกับตัวรถ  หรือ 0 ก็ขายแล้วไปซื้อยี่ห้ออื่นขี่ก็มีเยอะแยะ การคุยกับ0เพื่อรักษาแบรนด์นี้ไว้ ดิฉันก็ทำค่ะ เพราะถือคติที่ว่า "ติเพื่อก่อ" ไม่ใช่ว่าดิฉันก้มหน้ารับสภาพนะคะ

สุดท้ายนี้ หวังว่าคุณคงเข้าใจในตัวดิฉันมากขึ้นเช่นกัน หากยังมีข้อขัดข้องหรือสงสัยประการใดคุยกันต่อได้ทุกช่องทางค่ะ  ดิฉันยินดีเสมอ

ปล - ดิฉันคิดว่าดิฉันไม่ได้ปักธงที่ดูคาติมาก่อนหน้าคุณ dukdikdog หรอกค่ะ  เผลอๆดิฉันอาจจะปักธงทีหลัง แต่ดันซื้อก่อนก็ได้ค่ะ 
ปล 2 - เนื่องจากคุณdukdikdog ไม่เคยขี่มอไซค์มาก่อน แต่หากได้ลองขี่มอไซค์แล้วไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตาม  คุณอาจจะเข้าใจมากขึ้นว่าทำไมเพื่อนๆบางคนถึงยอมอะลุ้มอะล่วยในบางจุด เพราะการขี่มอไซค์อย่างมีความสุขนั้นไม่สามารถเอาเหตุและผล หรือ เอกสารทางวิชาการมาเป็นตัวประกอบได้ทั้งหมด แต่ มันต้องมี "อารมณ์ และ "ความรู้สึก"มาเป็นตัวแปรด้วยค่ะ
ปล 3 - ดูคาติมีหลายรุ่นนะคะ  รุ่นที่มีหม้อน้ำก็มีค่ะ  ลองดูค่ะ
ปล 4 - สำคัญมาก หากยังหลงเหลือคำว่า เรา ในกระทู้นี้  ช่วยเปลี่ยนเป็นคำว่า  ดิฉัน ด้วยนะคะ  คืออาจจะพิมพ์ไปด้วยความเคยชิน

น้อมรับคำชี้แจงและชี้แนะด้วยความจริงใจครับ ความไม่รู้จักกันมาก่อนหน้า อาจจะทำให้ความเข้าใจคลาดเคลื่อนกันไปครับ ผมขอโทษในปัญหาดังกล่าวมา ณ โอกาศนี้ครับ
อัพเดทเพิ่มเติมครับ ผมได้มีโอกาสไปแจมกลุ่มสมาชิกวันนี้ที่cdcครับ นั่งคุยกันพักใหญ่ รวมถึงคุณสามีที่เคารพของซ้อ888 ด้วยครับ
คิดว่าจูนตรงกันติดครับ
เอาไว้รอซ้อ888หายก่อนครับ เราคงได้มีโอกาสได้คุยกันตัวเป็นๆครับ
สารภาพเลยว่า ผมไม่ทราบโครงสร้างของระบบแฟนคลับในชมรมนี้มาก่อนครับ เลยไม่ทราบว่าแต่ละท่านเป็นอย่างไรครับ แต่วันนี้ได้พบปะสมาชิกของกลุ่มจำนวนหนึ่ง ทุกอย่างเริ่มชัดเจนขึ้นครับ ว่า'เรา'กำลังต้องรบกับอะไร และควรรบกับอะไรครับ
ท้ายที่สุดนี้ ขออภัยอีกครั้งด้วยความไม่รู้จักกันมาก่อน ที่เริ่มทำให้ก้าวต่อไปมีกระทบกระทั้งกันบ้าง แต่เชื่อว่าหนทางต่อไปจากนี้ เป็นทางที่ดีแน่นอนครับ
ฝากดูแลตนเองด้วยครับ ขอให้หายวัยๆครับ