ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สำหรับมือใหม่ เรื่องรถสตาร์ทไม่ติดหลังจากขี่มาร้อนๆ  (อ่าน 3857 ครั้ง)

ออฟไลน์ garbage

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
เท้าความครับ
เมื่อวันศุกร์ที่แล้วผมขี่กลับบ้าน ผ่านสาทร รถอย่างติด... mon36 ไข่สุกกันไป
ทีนี้พอถึงบ้าน สังเกตว่าเสียงเครื่องแปลกๆไป แต่...ก็ทำเป็นไม่สนใจ mon15
พอกินข้าวเสร็จ ก็ยังติดใจ....เอาว่าไอสตาร์ทฟังดูอีกรอบ....ทีนี้ไม่ติด mon29

อาการ คือ กดปุ่ม ignition เครื่องมีเสียงเหมือนจะติด แต่พอปล่อยแล้วเครื่องดับ

สำหรับเพื่อนๆมือใหม่ หากเจออาการแบบนี้ อย่าเพิ่งตกใจครับ abc48
อาการนี้เกิดจากเครื่องร้อน แล้วน้ำมันในสายน้ำมันมีอากาศเข้าไป
(โทรไปถามคุณแป๊ก ทองหล่อ นอกเวลางาน คุณแป๊กให้คำปรึกษาดีมากครับ ต้องขอบคุณด้วบครับ)

ทางแก้ไขคือ เอามือนึงกดปุ่ม ignition แล้วเอามืออีกข้างบิดคันเร่งครับ เครื่องจะไม่ดับ แต่ถ้าปล่อยก็ดับทันที
ให้รอบเครื่องประมาณ 1500-2000 rpm ค้างไว้สัก 5 นาที (คุณแป๊กแนะนำำมา 15 นาที แต่เกรงใจชาวบ้านครับ  mon6)

พอปล่อยคันเร่ง รถเราก็จะเดินเบาได้เหมือนเดิม ไม่มีปัญหาใดๆ
ผมเลยเอาไปออกกำลังกาย ไล่อากาศออกให้หมดสักรอบนึง mon61

ทีนี้ก็หมดปัญหาครับ mon48

...ขี่สองล้อ ใจต้องกล้า...
...Eat less, ride more...

ออฟไลน์ wiwat

• สุขนิยม
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
ขอบคุณมากครับได้ความรู้เพิ่มครับ mon32

ออฟไลน์ nratti21

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • กระพริบตา
+1  mon57 (เริ่มมีอาการทยอยออกมาเลื่อยฯ)
วินาที

ออฟไลน์ Black Sheep

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
ขอบคุณมากครับ ความรู้ใหม่ ที่ไม่มีในหนังสือคู่มือ mon32 mon57 mon32

ออฟไลน์ Tasto[DCT]

+1 สำหรับความรู้ใหม่ๆ  mon42 mon42

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
ความร้อนจากเครื่องยนต์มันขึ้นมา

ไปเจอสายน้ำมันทำให้ น้ำมันในสายเป็นไปไอ เครื่องยนต์เลยเหมือนกันน้ำมันไม่เต็มเลยชอบจะดับ

วิธีแก้ไขถาวรไม่มี มีแต่เข้าใจเเละก็แก้ไขไปครับ

ตอนรถวิ่งมันไม่ร้อนมากเพราะลมช่วย แต่เมื่อรถจอดความร้อนมันขึ้นครับ

Cool down ก็ช่วยได้บ้างครับ..... mon47

ออฟไลน์ garbage

• Moto GP point: +2/-0
ความร้อนจากเครื่องยนต์มันขึ้นมา

ไปเจอสายน้ำมันทำให้ น้ำมันในสายเป็นไปไอ เครื่องยนต์เลยเหมือนกันน้ำมันไม่เต็มเลยชอบจะดับ

วิธีแก้ไขถาวรไม่มี มีแต่เข้าใจเเละก็แก้ไขไปครับ

ตอนรถวิ่งมันไม่ร้อนมากเพราะลมช่วย แต่เมื่อรถจอดความร้อนมันขึ้นครับ

Cool down ก็ช่วยได้บ้างครับ..... mon47

ตามนี้เลยครับ  mon40

...ขี่สองล้อ ใจต้องกล้า...
...Eat less, ride more...

ออฟไลน์ gugolf

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
  • เหนนิ่งๆ จิงๆกูเมา
เจอมากับตัวเช่นกันครับ ไข่สุกไปข้าง เลยแวะจอดข้างทางเพราะรถติด+ร้อน+พักไ..  mon48

พอสตาร์ทอีกที อ่าว ไม่ติด T T  mon19

ออฟไลน์ af_wirat

อาการนี้ผมเจอมาและ ใช้ Diavel คับ อาการเดียวกันเลยคับ
แต่งง ช่างที่ 0 พระราม 3 บอก เป็นที่ระบบการจ่ายไฟ เซทให้แล้ว
ผมยัง งง รถเพิ่งซื้อมาไม่ถึง 2 อาทิต สรุปเป็นที่แะไรแน่ ช่วยตอบทีคับ

ออฟไลน์ Khajondech

• *

ออฟไลน์ Grace

• *
 mon57 ถ้าไม่รีบไปไหน ปล่อยให้เครื่องเย็นแล้วค่อยมาติดเครื่องใหม่นี่จะโอเคไหมครับ