ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความรู้ ท่านที่เคยเรียนขับขี่  (อ่าน 1688 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teera (T)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-0
ข้อความรู้ ท่านที่เคยเรียนขับขี่
« เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:36:49 PM »
พอดีผมพึ่งมีโอกาส ได้เป็นเจ้าของbig bike คันแรก
เดิมที่ขี่มอไซค์เป็นอยู่แล้ว เคยขี่big bikeมาบ้าง แต่ยังไม่รู้เทคนิคต่างๆ
 พอดีผมเห็นมีให้เรียน 2 เจ้า ทางhonda กับ สตอม 2ที่นี้ต่างกันยังไงบ้างคับ ท่านที่เคยเรียนมา
ขอบคุนครับ

Ducati Bikers Thailand

ข้อความรู้ ท่านที่เคยเรียนขับขี่
« เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:36:49 PM »
//

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
Re: ข้อความรู้ ท่านที่เคยเรียนขับขี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:56:15 PM »
ผมก็พึ่งไปเรียนกับ Storm มาครับ

ขอบอกว่าคุ้มมากๆ กับค่าเรียน 3500 บาท

ออฟไลน์ อ.โอม (DCDC)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: ข้อความรู้ ท่านที่เคยเรียนขับขี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:34:45 PM »
ผมขอแชร์ เฉพาะ 2 ที่ ที่ไปเรียนมานะครับ

1 : AP Honda
ข้อดี
เรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละหลายๆคน คือมีเพื่อนเยอะดี สนามถูกดีไซน์มาเพื่อฝึกโดยเฉพาะ มีโค้งสั้น โค้งยาว มีทางตรง มีทางลื่น ทางสารพัด เอ้อ มีสะพานด้วย ผมไปเรียนมา 4 ครั้งเลย ไม่ได้คิดอะไรมากครับ เรียนเพื่อลงสนามซ้อมขับนั่นเอง

ข้อเสีย
การเข้าถึงหลักสูตรที่สอนอาจจะไม่เท่าเทียม เพราะจำนวนคนเยอะ อาจารย์จะสอนรวมๆ ผมไปมา 4 ครั้ง เจออาจารย์ที่ถามได้เยอะ และก็เจออาจารย์ที่ไม่ชอบให้ถามมาก ก็คละๆกันไปครับ 

2. อาจารย์โฮ้
ข้อดี
เรียนตัวต่อตัว เน้นฝึก ย้ำว่าเน้นฝึกนะครับ คือแกจะสอนสั้นๆแล้วปรับท่าให้เรา แล้วก็ให้ฝึกขี่ไปเรื่อยๆ วนไปวนมาอยู่จนกว่าจะเห็นว่าเราเริ่มผ่านจุดแรกได้ ก็ไปจุดต่อไป อันนี้ผมชอบนะครับ โดยส่วนตัวผมเป็นครูสอนหนังสือด้วย ดังนั้นการสอนน้อยๆแต่ฝึกเยอะๆ จะทำให้เราเป็นเร็วกว่า พอเสร็จจากฝึกช่วงละ 20 -30 นาที ก็พักนั่งดื่มน้ำ ตรงนี้ละที่ชอบครับ คือจะมานั่งคุยกันว่าเมื่อกี้มีจุดบอกพร่องตรงไหน แกจะวิเคราะห์เป็นจุดๆเลย ขาเป็นไง มือเป็นไง ท่านั่งเป็นไง ถ่ายรูปมาเปิดให้ดูว่าเนี๊ยะ เห็นม่ะๆ แล้วผมเนี๊ยะมันอีลูกช่างถาม ผมถามแหลกเลย ผมบ้าถาม แก็บ้าตอบ ก็มันส์เลย ถ้าใครชอบถามเยอะๆได้คำตอบเยอะๆ อ โฮ้ ไม่ทำให้คุณผิดหวัง แล้วมุกแกเยอะด้วย ฮาแล้วก็เป็นกันเอง

ขอเสีย
ราคาจะแพงกว่าของ Honda (แต่ก็คุ้มกว่าเพราะเรียน 2 วันและตัวต่อตัว) และ ตอนนี้อาจารย์แกยังไม่มีสนามเป็นหลักเป็นแหล่ง เพราะสนามเดิมหลังซีคอนถูกรื้อไปแล้ว

สรุปจากที่ไปเรียน 2 ที่นะครับ
1. ท่านั่งในการขับขี่ ถ้านั่งถูก ตัวไม่เกร็ง ขับไม่เมื่อย แล้วพริ้วด้วย
2. เข้าโค้งกางขา หรือ ไม่กางขา แล้วแต่เทคนิคครับ ขอ อ โฮ้ ให้กาง ของ AP ให้เก็บชิดตัวถัง
3. การเบร็ค ถ้าคุณจะขี่ได้มั่นใจ คุณต้องเบร็คเป็น ซึ่งมี 3 เบร็ค ต้องใช่ร่วมกันทั้ง 3 เบร็ค

ผมสรุปได้ 3 นี้ละครับ ที่เหลือก็ขับบ่อยๆ จะได้ชินรถครับ ถ้าชินรถแล้วที่เหลือก็ไม่ยากแล้ว แต่ก็ต้องไม่ประมาณ ทุกครั้งที่ควบเร็วๆก็ต้องมีสติด้วย แล้วเวลาไปออกทริปถ้าไม่มั่นใจก็ไม่ต้องไปเร่งตามเค้าก็ได้ครับ เอาเราขับแล้วเอาอยู่ก็จะดีกว่า ไว้สัก 2-3 ครั้งก็ค่อยๆเพิ่มความเร็วไปครับ

ไว้ผมไปเรียนกับ Strom แล้วจะมาสรุปประสบการณ์ให้ฟังกันนะครับ

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:45:54 PM »
Honda ผมลงทั้ง basic + advance โดยส่วนตัวผมว่าได้บ้าง แต่มันไม่จุใจยังไงไม่รู้ อาจเป็นเพราะผมขับขี่แบบกลาง ๆ ไม่ใช่เพิ่งเริ่ม ครูเขาจะมองแล้วสอนจี้กับคนที่เพิ่งหัดมากกว่า ก็เข้าใจว่าคนเยอะไม่ว่ากัน สนามฝึกเนี๊ยบมาก

Storm กำลังจะลง basic ครับน่าจะได้อะไรมากขึ้น

อ โฮ้นี่ก็น่าสนครับตัวต่อตัว

ยิ่งเรียนเรายิ่งจะเข้าใจรถยิ่งขึ้น ยิ่งขี่ดีขึ้น มีคนเคยพูดว่า มีดมันจะคมต้องลับกับหินที่แข็งกว่า

ออฟไลน์ Teera (T)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 05:13:37 AM »
ท่านใดมีประสบการ การเรียน มาแชร์ความรู้หน่อยคับ
ให้กับคนที่กำลังจะเรียนได้ตัดสินใจง่ายขึ้น

ขอบคุนทุกคำตอบคับ

ออฟไลน์ tayut

• Ducati Owner
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 06:17:43 AM »
สอบถาม อ.หน่อยครับ จะรบกวนขอเบอร์โทรติดต่ออ.โฮ้ หน่อยครับจะได้ไปถามบ้าง mon10

ออฟไลน์ najamts

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:56:26 PM »
เรียนหลายๆที่หาจุดที่เหมาะกับตัวเรา แล้วประยุกต์เป็นสไตล์การขับขี่แบบฉบับของเรา ไม่มีอะไรถูกผิดแบบเอียงข้าง แต่ละยุค แต่ละสมัย ตัวรถมีการพัฒนา วิธีการขับขี่ก็ต้องปรับเปลี่ยนตาม ยกตัวอย่างการเอาเข่าเช็ดพื้นเวลาเข้าโค้ง ถามว่าข้อดีคืออะไร ข้อเสียคืออะไร เมื่อไหร่ถึงต้องเข่าเช็ดพื้น ไม่เช็ดไปได้ไหม ปลอดภัยกว่าไหม ต้องลองพิจารณาดูครับ

การเรียนควรเริ่มต้นจากความเข้าใจ ว่าฝึกแบบนี้ไปเพื่ออะไร หาวัตถุประสงค์ให้เจอ แล้วจึงฝึกฝน เพื่อนำไปใช้ๆจริง เวลาขี่บนถนน ออกทริป มีใครเอาเข่าเช็ดพื้นบ้าง อันนี้เป็นตัวอย่าง แต่ถ้าชอบขี่สนามเข้าแบบเร็วๆ อันนี้ต้องเช็ดเพื่อการบาลานซ์แรงหนีศูนย์ เป็นต้น

หาจุดแข็งของอาจารย์แต่ละสำนัก เลือกเอาจุดเด่นมาใช้ เพื่อเอาตัวรอด เท่านี้แหละครับ

อ้อ ของ สำนักพายุก็มีสอนแบบตัวต่อตัวด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:18:06 AM »
ผมเป็นศิษย์อาจารย์โฮ้(หรือโห้) กะ Strom ครับ

อาจารย์โฮ้ ผมเรียนตั้งแต่สนามซีคอนยังไม่ปิดครับ สนุกมาก มันส์มาก เพราะเป็นตัวต่อตัว พอดีเอาน้องชายที่เป็นขาแว๊นซ์ไปด้วย มันนั่งคุยกับอาจารย์ตลอดคอร์สเลยครับ แถมกลับมาเล่าให้ฟังว่า คุยกับอาจารย์ เหมือนคุยกับปรมาจารย์ ส่วนการเรียนขี่ผมชอบนะครับ เพราะอย่างที่ข้างบนบอก อาจารย์แกจะปรับท่าให้เรา ให้เหมาะกับรถของเราครับ 2 วัน 4,000บาท ก็ถือว่าโอเคเลยนะครับ สามารถไปเรียนต่อยอดได้อีกเรื่อยๆครับ ว่างวันเดียวก็เรียนวันเดียวได้ครับ  2,000บาท

ส่วนทาง Strom ผมเรียนเบสิกครับ ถือว่าไปปรับพื้นฐานให้แน่นครับ และผมกำลังจะเรียนขั้นสูงกับ Strom ในสัปดาห์หน้าครับ เด๋วได้อะไรมาบ้างจะมาอัพเดทให้ฟังละกันครับ