ผู้เขียน หัวข้อ: อายุ18อยากหางานพิเศษทำที่เกี่ยวกับรถBigbike อะครับ  (อ่าน 3407 ครั้ง)

ออฟไลน์ BRIGHTT

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • ID Line:time795
คือปกติก็ชอบเรื่องยานพาหนะอยู่แล้วโดยเฉพาะรถBigbike แต่ว่ายังเรียนอยู่อยากจะหางานพิเศษทำเกี่ยวกับรถ BB ตอนนี้กำลังหาเงินออก M795อยุ่ครับ ตอนนี้ใช้ninja 250 อยู่อยากเปลี่ยนรถครับแต่ไม่อยากลำบากพ่อแม่อีกเพราะคันนี้ก็แม่เป็นคนจ่ายให้ครับ ผมทำได้แค่พาร์ทไทม์นะครับ ตอนนี้ศึกษาอยู่มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒประสานมิตร คณะวิทยาลัยนานาชาติเพื่อศึกษาความยั่งยืน ปี1ครับ ใครมีทางแนะนำก็บอกหน่อยนะครับ อยากทำงานด้านนี้มากมากเลย

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3
Re: อายุ18อยากหางานพิเศษทำที่เกี่ยวกับรถBigbike อะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:34:22 AM »
มาชื่นชมหัวใจที่อยากทำงานในสิ่งที่ตนเองรักครับ

แต่ถ้ายังเรียนหนังสืออยู่ อาจจะลำบากครับ เพราะส่วนใหญ่ร้าน หรือศูนย์ต้องการคนทำงานแบบเต็มเวลาครับ เพราะจะได้เรียนรู้ และทำงานแบบเต็มเม็ดเต็มหน่วยกว่า

พี่แนะนำว่าระหว่างนี้ให้ตั้งใจเรียนให้ดีที่สุดครับ เพิ่งปี 1เอง ยังต้องเรียนหนักอีกหลายปีครับ แต่ระหว่างนี้ก็อาศัยมาเว็บ เก็บข้อมูลBBที่เราชอบ มีพี่ๆเขาออกทริปก็เอารถไปกับเขาได้ครับ คิดว่าพี่BB ก็คงจะใจกว้างให้กับ Ninja250ร่วมก๊วนไปได้ เดี๋ยวอยู่ในก๊วนเขา ก็ได้เจอได้สัมผัสใกล้ชิดกับ BBเองครับ

แต่ท้ายสุดแล้ว พี่ก็อยากแนะนำให้น้อง Focus ไปกับการเรียนโดยตั้งเป้าหมายเป็นอันดับ 1ก่อนนะครับ ไหนๆก็ได้เรียนมหาวิทยาลัยแล้ว ก็ทำให้ดีที่สุด อย่างน้อยก็ต้องจบตามเวลา4ปีให้ได้ เกรดก็เรื่องนึงครับไม่ได้จำเป็นต้องเครียดกับมัน เกียรตินิยม (แต่ทำได้ก็ดี) เรียนไป เก็บประสบการณ์ชีวิตระหว่างเรียน ทำกิจกรรมที่เราชอบ ใช้ชีวิตให้คุ้มค่าและสมดุล อย่างพี่ก็จบวิศวะมา 2.7 ชิลๆ ถ้าถามว่าทำเกียรตินิยมได้ไหม ทำได้ แต่ไม่ทำเองครับ เน้นใช้ชีวิตรอบด้านให้คุ้มค่าดีกว่าครับ

ก็เหมือนพี่แนะนำน้องละกันนะครับ

ออฟไลน์ TOTTOO

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • ความประมาท เป็นหนทางสู่ความตาย
Re: อายุ18อยากหางานพิเศษทำที่เกี่ยวกับรถBigbike อะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:49:10 AM »
มาชื่นชมหัวใจที่อยากทำงานในสิ่งที่ตนเองรักครับ

แต่ถ้ายังเรียนหนังสืออยู่ อาจจะลำบากครับ เพราะส่วนใหญ่ร้าน หรือศูนย์ต้องการคนทำงานแบบเต็มเวลาครับ เพราะจะได้เรียนรู้ และทำงานแบบเต็มเม็ดเต็มหน่วยกว่า

พี่แนะนำว่าระหว่างนี้ให้ตั้งใจเรียนให้ดีที่สุดครับ เพิ่งปี 1เอง ยังต้องเรียนหนักอีกหลายปีครับ แต่ระหว่างนี้ก็อาศัยมาเว็บ เก็บข้อมูลBBที่เราชอบ มีพี่ๆเขาออกทริปก็เอารถไปกับเขาได้ครับ คิดว่าพี่BB ก็คงจะใจกว้างให้กับ Ninja250ร่วมก๊วนไปได้ เดี๋ยวอยู่ในก๊วนเขา ก็ได้เจอได้สัมผัสใกล้ชิดกับ BBเองครับ

แต่ท้ายสุดแล้ว พี่ก็อยากแนะนำให้น้อง Focus ไปกับการเรียนโดยตั้งเป้าหมายเป็นอันดับ 1ก่อนนะครับ ไหนๆก็ได้เรียนมหาวิทยาลัยแล้ว ก็ทำให้ดีที่สุด อย่างน้อยก็ต้องจบตามเวลา4ปีให้ได้ เกรดก็เรื่องนึงครับไม่ได้จำเป็นต้องเครียดกับมัน เกียรตินิยม (แต่ทำได้ก็ดี) เรียนไป เก็บประสบการณ์ชีวิตระหว่างเรียน ทำกิจกรรมที่เราชอบ ใช้ชีวิตให้คุ้มค่าและสมดุล อย่างพี่ก็จบวิศวะมา 2.7 ชิลๆ ถ้าถามว่าทำเกียรตินิยมได้ไหม ทำได้ แต่ไม่ทำเองครับ เน้นใช้ชีวิตรอบด้านให้คุ้มค่าดีกว่าครับ

ก็เหมือนพี่แนะนำน้องละกันนะครับ
+1 ครับ เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับ..
ในฐานะ..คนที่มีลูกคนหนึ่ง..ที่กำลังเรียนมหาลัย' .ตั้งใจเรียนอย่างเดียวครับ..แล้วก็ขับคันเก่านั้นแหละ..ถ้าเรียนดี..งานก็จะดี...เงินก็จะมา
ถึงตอนนั้นอยากขับอะไรก็ได้...อย่าพึ่งดิ้นรนตอนนี้....อายุยังน้อย..(ฺBIG BIKE มันแรง เร็ว วัยวุฒิ มีส่วนสำคัญ)

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:52:50 AM »
เสริมเฉพาะเรื่องการเรียนว่า

ตอนรับคนเข้าทำงาน ทางบริษัทฯ จะไม่รู้จัก หัวนอนปลายเท้าน้องที่มาสมัครนะครับ

ดังนั้นสิ่งหนึ่งที่เอาไว้เทียบกันได้ก็คือ .. เกรดครับ เพราะมันแสดงถึง ความรับผิดชอบต่อหน้าที่ ที่น้องต้องทำ คือการเรียนครับ

เรียนให้เกรดสูง ๆ ไว้หน่อยก็ดีครับ มันจำเป็นส่วนหนึ่ง ในเวลาที่บริษัทฯ ต้องตัดสินใจเลือกใครซักคนเข้าทำงานครับ

สู้ๆ mon43
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• Moto GP point: +9/-3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 12:04:50 PM »
เสริมคุณกอล์ฟนะครับ

แต่ปัจจุบันบางบริษัทก็ไม่ได้ดูเกรดแล้วครับ เขาจะดูกิจกรรมนอกการเรียนที่เคยทำ หรือเคยมีส่วนร่วมครับ

เพราะเป็นการบ่งบอกถึงการทำงานร่วมกับผู้อื่น และการมีทักษะความคิดสร้างสรรค์ด้วยครับ

อย่างบริษัทใหญ่ที่ผมเคยทำ เรื่องกิจกรรมนอกการเรียน เป็นปัจจัยสำคัญในการพิจารณาเลยครับ

ไอ้พวกเรียนอย่างเดียว ไม่ทำกิจกรรมเลย เกรดอาจจะสูง แต่พวกนี้เหมาะไปเป็นอาจารย์ครับ ทักษะสังคมต่ำ ทำงานในบริษัทมีแต่จะสร้างปัญหามากกว่าสร้างผลงานครับ  mon47

ออฟไลน์ witness (เกมส์)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +3/-0
  • Hypermotard 796 Owner
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 06:50:07 PM »
ตอนนี้ผมก็ทำงานพาร์ทไทม์กับค่าย Big bike ยุโรปค่ายนึ่งอยู่ ตอนนี้ผมอยู่ ม.6 ครับ

ความรับผิดชอบจะต้องสูงขึ้นด้วย ทั้งเรื่องการเรียน เรื่องงาน เรื่องเพื่อน ยิ่งช่วงนี้จะขึ้นปีหนึ่งยิ่งปวดหัวหนักครับ (ตามภาษาวัยรุ่น)  mon14

ที่ผมเลือกเข้ามาทำงานเพราะรักและอยากมีความรู้เพิ่มให้มากขึ้นเกี่ยวกับ Big bike พูดง่ายๆ เปิดโลกกว้างให้ตัวเองครับ

บางครั้งการศึกษามันก็ไม่เกี่ยว แต่มันก็สำคัญนะครับ เหมือนดูรถนั่นแหละครับ มีความรู้ทุกอย่างเกี่ยวกับ spec แต่ไม่เคยขับ มันก็บอก Feeling ลูกค้าไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ joiivantage

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:27:17 PM »
 mon42 เรียนจขกท คับ ใจเยน ๆไม่ต้องรีบครับ เด๋วcbrเรา ไม่มีเพื่อนจอดนะนาย สนใจทำสตาบัคกะเราก่อนป่าวนายไบร์ท 5 5 mon16

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:31:38 PM »
ถ้าใจรักที่อยากจะทำก็ลุยเลยครับ ผมว่า บ เขาเปิดโอกาสตลอดเวลาอยู่แล้ว คิดดี ตั้งใจจริง มีโอกาสเสมอ  mon57

ออฟไลน์ nratti21

• *
  • กระพริบตา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:55:19 PM »
แบ่งเวลาให้ดีฯก่อนนะครับ จะได้ไม่เสียโอกาศของตัวเอง
วินาที

ออฟไลน์ Archangel

• *
  • Moto GP point: +2/-0
  • 795 @ RAMA3 ครับ^^ เจอกันก็ทักได้จ้า!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:42:21 AM »
คือปกติก็ชอบเรื่องยานพาหนะอยู่แล้วโดยเฉพาะรถBigbike แต่ว่ายังเรียนอยู่อยากจะหางานพิเศษทำเกี่ยวกับรถ BB ตอนนี้กำลังหาเงินออก M795อยุ่ครับ ตอนนี้ใช้ninja 250 อยู่อยากเปลี่ยนรถครับแต่ไม่อยากลำบากพ่อแม่อีกเพราะคันนี้ก็แม่เป็นคนจ่ายให้ครับ ผมทำได้แค่พาร์ทไทม์นะครับ ตอนนี้ศึกษาอยู่มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒประสานมิตร คณะวิทยาลัยนานาชาติเพื่อศึกษาความยั่งยืน ปี1ครับ ใครมีทางแนะนำก็บอกหน่อยนะครับ อยากทำงานด้านนี้มากมากเลย

อ้าวเจอรุ่นน้องแล้ว ^^

พี่เรียน Com-Sci มศว ครับ mon17 จบมา 4-5 ปีแล้ว ไม่ได้เข้าไปดู มอ. นานละ ว่างๆมานัดเจอกันมั้ยครับ ^^? (นัดเจอกันในมอก็ได้ จะได้ไปทักทายรุ่นน้อง อิอิ )  ^^
"You decide your SPEED , PHYSIC decide you LIVE or DIE"

ออฟไลน์ eel323(na)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 01:33:14 PM »
ผมเคยครับ เข้าเรียนปี 1 แล้วอยากทำงานไปด้วย พอขึ้นปี 2 เทอม แรก เลยสมัคร วุฒิ ปวส. เค้ารับครับ ทำงานไปเรียนไป การงานรุ่งครับ เงินเดือน+ส่วนอื่น ได้ตั้ง 25k UP ทีนี้การเรียนเริ่มร่วงครับ ตอนนั้นไม่สนครับเงินเดือนขนาดนี้ มีสังคม ที่เพิ่มมากขึ้น สนุกครับ การเรียน เทอมนึงลงแค่ 3-4 ตัวครับ เริ่มไม่ไหว   ทีนี้แม่รู้ ต้องออกจากงานมาเรียนอย่างเดียวครับ อยากให้มองในมุมของ พ่อ แม่ ด้วยนะครับ หากไม่มีปัญหาเรื่องเงินในการเรียน "ทำหน้าที่ของเราเพื่อความฝันของท่าน ก่อนครับ" ส่วนความฝันของเรา จัดให้หนัก ตอนเรียนจบแล้วก็ยังไม่ช้าไปครับ แชร์ๆๆๆๆๆๆ ครับ

ออฟไลน์ wiwat

• สุขนิยม
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:30:03 AM »
 mon57
ผมเคยครับ เข้าเรียนปี 1 แล้วอยากทำงานไปด้วย พอขึ้นปี 2 เทอม แรก เลยสมัคร วุฒิ ปวส. เค้ารับครับ ทำงานไปเรียนไป การงานรุ่งครับ เงินเดือน+ส่วนอื่น ได้ตั้ง 25k UP ทีนี้การเรียนเริ่มร่วงครับ ตอนนั้นไม่สนครับเงินเดือนขนาดนี้ มีสังคม ที่เพิ่มมากขึ้น สนุกครับ การเรียน เทอมนึงลงแค่ 3-4 ตัวครับ เริ่มไม่ไหว   ทีนี้แม่รู้ ต้องออกจากงานมาเรียนอย่างเดียวครับ อยากให้มองในมุมของ พ่อ แม่ ด้วยนะครับ หากไม่มีปัญหาเรื่องเงินในการเรียน "ทำหน้าที่ของเราเพื่อความฝันของท่าน ก่อนครับ" ส่วนความฝันของเรา จัดให้หนัก ตอนเรียนจบแล้วก็ยังไม่ช้าไปครับ แชร์ๆๆๆๆๆๆ ครับ