ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเอามาฝากเพื่อนๆครับ "เสื้อเกราะ ถุงมือ รองเท้า ใส่ทำไม - Brittany Morrow - the Queen of Road Rash  (อ่าน 6953 ครั้ง)

ออฟไลน์ adnarial [Bank BB Team]

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +2/-0
    • FZ CLUB THAILAND
ขอคัดลอกมานะคร้าบ
http://www.fazerclubthailand.com/board/index.php/topic,69.0.html

วันนี้อ่านไปเรื่อยๆเปื่อยๆ จนมาสะดุด กับชื่อของผู้หญิงคนนึง Brittany Morrow
ชื่อคงเฉยๆ ไม่ได้อะไรมากก็ฝรั่งทั่วไปอะนะ .. แต่ที่น่าสนใจคือ สิ่งที่เขียนตามมาว่า the Queen of "Road Rashes"

เลยนั่งอ่านไปเรื่อยๆ ที่นี่ครับ
http://www.myspace.com/brit2morrow/blog/441523494

เดี๋ยวมาทะยอยแปลรวมๆให้นะครับ

และอันนี้ ... (แต่เป็นภาษาเยอรมัน) ให้ดูที่สภาพรวมๆหล่ะกันครับ

อันนี้ คือตอนนี้ไปแนะนำอุปกรณ์ป้องกันต่างๆ

ออฟไลน์ adnarial [Bank BB Team]

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
จากบทความข้างต้น
http://www.myspace.com/brit2morrow/blog/441523494

หนึ่งปีผ่านไป

ค่อนข้างยากพอสมควรในการที่จะมองไปในกระจก และเห็นรอยแผลเป็นที่มีอายุได้ 1 ปี
ฉันไม่เคยได้คิดเลยว่าจะมีสภาพแบบนี้ และรู้สึกถึงความเจ็บปวดไปอีกตลอดชีวิต

ยังคงคิดว่าวันนึงจะได้ตื่นจากฝันร้ายนี่ และกลับมาเหมือนปกติอีกครั้งด้วยผิวหนังของตัวเองอีกสักครั้งนึง

อุบัติเหตุ

วันนั้นเป็นเช้าวันอาทิตย์ที่อากาศดีมากวันนึง ถึงแม้ว่าจะสายตาสั้นและไม่ได้ใส่แว่นในวันนั้น
กำลังซ้อนท้ายเพื่อน บน GSXR 750 และตื่นเต้นที่ได้อยู่บนมัน ถึงแม้ว่าจะเป็นแค่คนซ้อนก็ตาม
วันนั้นฉันใส่เพียงยีนส์ รองเท้าเทนนิส และเสว็ตเตอร์ สวมทับบนบีกีนี่  โดยไม่ได้คิดเลยว่า
"ไม่มีอะไรที่ป้องกันจากพื้นผิวยางมะตอยบนถนนเลยแม้แต่น้อย" และคงจะไม่มีอะไรเกิดขึ้น

หลังจากผ่านไประยะนึง ก็เริ่มรู้สึกว่าต้องเริ่มออกแรงต้านกับแรงลมที่มากขึ้น โดยพยายามไม่
รั้งตัวคนขี่มากเกินไป และวางแขนไว้บนถังน้ำมัน และกดตัวลงให้ใกล้คนขี่ให้มากที่สุด โดยไม่
ไปโอบตัวไว้มากเกินไป หลังจากนั้นก้เพิ่มความเร็วขึ้นเรื่อยๆ ถึงจะกลัว แต่ก็ยัง"มั่นใจ"
ว่ายังคงต้านกับแรงลมได้ ถึงแม้ว่าจะเริ่มแรงขึ้นเรื่อยๆ เรื่อยๆ ขึ้นมา

ตัวเริ่มไถลบนเบาะหลัง และรู้้สึกได้ถึงลมที่เข้ามาระหว่างหลังของเพื่อน และช่วงหน้าอกของฉัน

หลังจากนั้นรู้สึกได้ถึงแรงลมที่รุนแรงเหมือนก้อนอิฐซัดเข้ามาที่หน้า และแยกตัวของฉันออกมา
ชิลด์หมวกเปิดออกจนหมด และแรงลมกระชากให้หน้าหงายขึ้น และกระชากทั้งตัวออกไปจากที่นั่ง
ตอนนั้นจำได้ว่าถ้าคว้าเสื้อของเพื่อนไว้ อาจจะดึงให้ตกลงมาด้วยกัน แต่มันก็ช้าเกินไปที่แม้แต่
จะเอื้อมไปให้ถึงตัวแล้ว หลังจากลอยอยู่ในอากาสเพียงเสี้ยววินาที โดยไม่รู้ถึงความเร็วที่กำลังเคลื่อนที่
และกำลังจะถึงพื้น ไม่ได้คิดว่าจะบาดเจ็บขนาดไหน คิดเพียงแค่ว่าชีวิตมาถึงจุดนี้ได้อย่างไร
หลังจากที่นึกถึงการตกจากม้าหลายๆรอบ โดยไม่บาดเจ็บอะไร ก็ปล่อยให้ตัวเองลงพื้นไป
เพราะรู้ว่าไม่มีอะไรที่จะทำได้อีกแล้ว

หลังจากลงถึงพื้น รู้สึกได้เหมือนลมหายใจทั้งหมดที่มีถูกกระชากออกไปจากร่างกายในทันที
รู้สึกได้ถึงทุกๆ ตารางนิ้ว บนร่างกายที่ลากไปบนถนน กลิ้ง สไลด์ ไปบนพื้นผิวที่ไม่มีความปราณี
หลังจากนั้นไม่กี่วินาที ก็มาถึงบทสรุปของตัวเองว่า คงกำลังจะตาย แต่ก็ไม่เป็นไร รู้ดีว่าที่เพิ่งผ่านมา
มันหนักที่สุดเท่าที่เคยเจอมา และคงไม่มีโอกาสได้มีชีวิตต่อสำหรับวันพรุ่งนี้
สติยังคงอยู่ แต่จำได้ว่าตอนนั้น หวังว่ามันน่าจะไม่มีสติอยู่

... หลังจากนั้นก็ไม่ได้รู้สึกอะไรเลย แต่เมื่อเริ่มจะขยับตัวก็รู้สึกได้ว่า รองเท้าหายไป
และหัวแม่โป้งเท้าถูกลากไปกับพื้นถนนที่ร้อนระอุ ขยับขาขวาไม่ได้ คงจะหักหล่ะมั้ง
และหัวเข่าที่ไม่มีกางเกงอยู่ โดยนึกว่ามันคงเป็นเศษของวัสดุที่ติดบนเข่า เพื่อจะรู้ว่า
ในภายหลังว่า มันคือ กระดูกหัวเข่าที่โผล่ออกมา แขนขวาติดอยู่กับตัวด้านหลัง และขยับไม่ได้
หน้าอกด้านซ้ายรู้สึกแสบร้อนอย่างมาก และมีเลือดทะลักออกมาจำนวนมาก จนได้กลิ่นคาวเลือดไปหมด

เมื่อรถพยาบาลมา ก็มีการขอเฮลิคอปเตอร์่ช่วยเหลือ ไปส่งยังโรงพยาบาล
หลังจากได้มอร์ฟีนเข้าไป สติก็เริ่มเรือนราง และจำอะไรมากไม่ได้ และหายไป 6 ชม.ของการผ่าตัด

• *
โรงพยาบาล

ตื่นขึ้นมาในสภาพที่ถูกห่อเหมือนมัมมี่ บนเตียงเป่าลม ในห้องที่ไม่เคยเห็นมาก่อน และไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง
จึงพยายามจะลุกขึ้นนั่ง และรู้สึกถึงความเจ็บปวดที่หลัง สีข้าง สะโพก เท้า น่อง แขน ข้อมือ ไหล่
ปลายนิ้ว ซี่โครง ท้อง และหน้าอก
ทั้งหมด พร้อมๆ กันในทีเดียว ทำให้จำได้ว่าเกิดอะไรขึ้นและตอนนี้อยู่ที่ไหน
 และเป็นแบบนี้ไปอีกสามอาทิตย์ ความเจ็บปวดที่ไม่หายไปเลย นอกจากเวลานอน

แผลจากการไถลบนถนนรุนแรงมาก จนผิวหนังไม่สามารถสร้างขึ้นได้ใหม่ และเสียพื้นที่บนผิวหนังไปเยอะมาก
จนไม่สามารถ ตัดต่อจากที่อื่นมาแปะ และส่งกลับบ้านได้ หลังจากควบคุมการเสียเลือดได้แล้ว
ผิวหนังที่หายไปก้กำลังได้รับการแก้ไข ซึ่งมีเพียงสองที่ที่สามารถลอกผิวหนังมาปลูกถ่ายได้ คือบริเวณน่อง
ซึ่งต้องตัดเอาผิวหนังมาต่อตามที่ที่เสียหาย ซึ่งเป็นทางเดียวที่จะ "ซ่อม" ได้ และก็ไม่มีผิวหนังเพียงพอ
สำหรับทั้งหมด จังต้องค่อยๆทำไปทีละที่ตามลำดับ

... ช่วงนี้จะอธิบายถึงความเจ็บปวดที่ตามมาอีกมากจากการรักษา ...
 :o :o :o

• *
กลับบ้าน

หลังจากผ่านมาสองเดือน และการอ้อนวอนหมอในการกลับบ้าน ก็ค่อยๆเดินช้าๆ เข้าบ้าน เพียงแค่ได้กลิ่นในบ้าน
ก็ทำให้รู้สึกดี และยิ้มได้ อากาศอุ่นๆ เสียงของหมาที่เรียก เตียงนุ่มๆ และแสงแดดที่ส่องเข้ามา ทำให้รู้สึกสบาย
ที่สุดตั้งแต่เกิดอุบัติเหตุขึ้น. ยังแทบช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ ต้องคอยให้แม่ช่วยอาบน้ำ และแม้กระทั่งเดินจาก
ห้องนอน ไปครัว ก็ทำให้เหงือออกชุ่ม เนื่องจากกล้ามเนื้อที่ไม่ได้ใช้มาสองเดือน ยังคงมีแผลเปิดหลงเหลืออยู่
และยังต้องใช้ไม้ค้ำทั้งร่างเพื่อช่วยพยุงตัวในการเดิน

หมอให้ใช้ไม้ค้ำไป 1 เดือนก่อนที่จะไม่ต้องใช้ แต่ฉันโยนมันทิ้งหลังตู้หลังจาก 3 วัน เริ่มแกะผ้าพันแผล
หลังจาก 1 อาทิตย์ และเริ่มใส่ยีนส์อีกครับ 10 วันหลังจากนั้น เพื่อให้รู้สึกเหมือนปกติอีกครั้ง หรืออย่างน้อย
และเหมือนปกติ เมื่อมีคนที่ไม่รู้เรื่อง ผ่านเข้ามา เริ่มขับรถหลังจาก 2 อาทิตย์ และเริ่มใช้ชีวิตตามปกติ

การทำกายภาพบำบัดผ่านไปอย่างดี และทำให้หมอแปลกใจในการฟื้นตัว

หลังจากนั้นไม่นาน ผมก้เริ่มร่วง ทั้งที่ออกจากโรงพยาบาลได้ 1 เดือนเต็มๆ ยาที่ได้รับไปเริ่มที่จะถูกขับ
ออกจากร่างกาย จากหลายๆตัวยาที่ช่วยให้มีชีวิตรอดมาได้ หลังจากนั้น ผมก้เริ่มร่วงเป็นกระจุกๆ
ขนตาเริ่มร่วง จนวันนึงจึงตัดสินใจโกนหัวออกจนหมด

จากอุบัติเหตุครั้งนั้น 55% ของร่างกายได้รับแผลไฟไหม้ระดับที่ 3 และอาการบาดเจ็บ กระดูกเคลื่อน เสียเลือดมาก
และผลข้างเคียงจากการอยู่ในโรงพยาบาลเป้นเวลานานอีกหลายอาการ ทั้งติดเชื้อในกระเพาะปัสสาวะ
ติดเชื้อในกระแสเลือด ติดเชื้อยีสต์ ต่อต้านเลือดที่ได้รับ ...

• *
กลับมาขี่อีกครั้ง

หลังจากรู้สึกอย่างแรงกล้าว่าสิ่งที่รักที่ได้ทำมากที่สุด เกือบจะทำให้ต้องเสียชีวิตกับมัน

ได้เรียนรู้ในความผิดพลาด ผลกระทบที่ตามมา และไม่อยากจะประสบกับเหตุการณ์นั้นอีก
และนึกไม่ออกว่าจะไม่ขี่อีกได้อย่างไร เพราะเป้นแค่ไม่กี่อย่างที่ได้มีความสุขที่ได้ทำมัน
และได้รู้ดีว่า จะไม่มีวันขี่มันอีก หากไม่มีอุปกรณ์ป้องกัน ถึงแม้ว่าจะเป็นวันที่อากาศร้อน ในระยะทางสั้นๆก็ตาม
หมวกกันน็อคจะอยู่บนหัวตลอดเวลา และต้องแน่ใจว่ามันใช้ได้ กลับมาบนมอเตอร์ไซค์อีกครั้งในฐานะคนซ้อน
ไม่กี่ครั้งก่อนที่จะขจัดความกลัวที่รู้สึกออกไป หลังจากที่คุ้นกับความเร็วบนไฮเวย์ ก็รู้ตัวว่าพร้อมที่จะขี่อีกครั้ง
ต้องการที่จะรู้สึกถึง อิสระที่ได้ อยู่บนเครื่องยนต์ และเปิดคันเร่งส่งให้โลกทั้งหมดทิ้งไปอยู่ข้างหลัง

หลังจากนั้นจึงซื้อ Yamaha R6 '06 และด้วยความช่วยเหลือจากเพื่อนสนิท ทีคอยสอนทุกเช้า
เป็นเวลาหลายอาทิตย์ และได้เรียนรู้สิ่งสำคัญหลายๆอย่างว่า ขณะที่อยู่บนมอเตอร์ไซค์
 "ทุกอย่างเกิดขึ้นได้เสมอ" การขี่โดยระวังในสิ่งต่างๆที่อาจจะเกิดขึ้นได้เสมอ ซึ่งมันช่วยป้องกัน
จากการบาดเจ็บต่างๆ แม้จะอุบัติเหตุเพียงเล็กน้อย

• *
ยาววววมากกกกก ขออนุญาต ข้ามบางส่งไปนะครับ
แต่อ่านเสร็จแล้วก็เหวอๆ ไปซักพัก ...

ว่าแล้วก็เปลี่ยนกางเกง ใส่รองเท้า touring สวมเสื้อพร้อมเกราะแข็ง ถุงมือพร้อมเกราะ
หมวกกันน็อค ....

ออกไปขี่ต่อ .... อย่างมีสติ

ขับขี่ปลอดภัยกันทุกคนนะครับ
 :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Ducatoon(toon)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0

ออฟไลน์ Nai-Winai

• *
เป็นอุทาหรณ์ที่ดีมากๆ ครับ  mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
ทุกวันนี้ก็ยังเห็นคนขี่ BB เสื้อแขนสั้น รองเท้าผ้าใบอยู่ อยากให้รณรงค์สวมใส่อุปกรณ์ป้องกันกันเถิดครับเพื่อตัวเองและคนที่อยู่ข้างหลังเรา
ระยอง ฮิ

ออฟไลน์ adenalyne

• Moto GP point: +5/-0
เห็นภาพเลย ผมแค่ไหปลาร้าหักยังทรมานมากๆ

ถ้าเป็นขนาดนั้นคง....ไม่รู้จะมีใครเลี้ยงหรือเปล่า

เพราะคนรอบข้างก็เตือนกันบ่อยๆ ว่ามันอันตราย

ออฟไลน์ nratti21

• *
  • กระพริบตา
 mon57 มาช่วยกันบอกต่อฯ กันดีกว่าครับทำกันแบบลูกโซ่เลยครับเตือนกันทุกหัวข้อครับ ใส่ให้ครบเท่จะตาย
วินาที

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3
ขอบคุณสำหรับคลิป และการแปลด้วยความอดทนครับ

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ สาวฝรั่ง ส่วนใหญ่เลยนะครับ ตอนสาวๆวัยรุ่น Teenage เนี้ยะแหละ หุ่นดี นิ้งสุดๆ แต่พอหลัก 2ขึ้นไปยัน3 จะอวบอ้วนอย่างแรง สู้สาวเอเชียอย่างเราไม่ได้เลยครับ แฮ่ๆ โดยเฉพาะสาวไทย เมื่อเทียบกับสาวฝรั่ง สาวไทยส่วนใหญ่หุ่นกินขาดครับ แม้อายุจะเพิ่ม

เพื่อนผมนี่แหละคนนึง จีบสาวฝรั่งหุ่นดี หน้าสวยเป๊ะได้เป็นแฟนตั้งแต่ 17-18 พอดีคบกันได้ มาจนแต่งงาน ปรากฎ หลังแต่ง รูปร่างเธอก็เริ่มเปลี่ยนไปอย่างน่าใจหาย ผมมาเห็นอีกที ตกใจ จำไม่ได้เลยครับเพราะก้นเธอใหญ่เท่ากับกะละมังซักผ้าบ้านเรา แหะๆ (ขอโทษที่อาจจะเปรียบเทียบรุนแรงไป แต่มันง่ายที่จะจินตนาการ)

แต่เพื่อนผมเขาก็รักของเรานะครับ ถือว่าคู่นี้เป็นเนื้อคู่กันจริงๆ

สรุป.... นอกเรื่องไปไกล สาวไทยเป็นที่ 1ในใจผมตลอดมาครับ อิอิ

ออฟไลน์ angel of darkness

• *

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
 mon57 mon57 mon57 mon57 mon57  Many thanks for your sharing krub.

ออฟไลน์ bank795

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • welcome new boy toy Ducati M795
ขอบคุณที่แปลและแชลิงค์ครับ.....

ใครจะไปไหน อะไรยังไง ตอนไหน ชวนด้วยนะครับ  อยากขี่รถเล่น

• *
ขอบคุณสำหรับคลิป และการแปลด้วยความอดทนครับ

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ สาวฝรั่ง ส่วนใหญ่เลยนะครับ ตอนสาวๆวัยรุ่น Teenage เนี้ยะแหละ หุ่นดี นิ้งสุดๆ แต่พอหลัก 2ขึ้นไปยัน3 จะอวบอ้วนอย่างแรง สู้สาวเอเชียอย่างเราไม่ได้เลยครับ แฮ่ๆ โดยเฉพาะสาวไทย เมื่อเทียบกับสาวฝรั่ง สาวไทยส่วนใหญ่หุ่นกินขาดครับ แม้อายุจะเพิ่ม

เพื่อนผมนี่แหละคนนึง จีบสาวฝรั่งหุ่นดี หน้าสวยเป๊ะได้เป็นแฟนตั้งแต่ 17-18 พอดีคบกันได้ มาจนแต่งงาน ปรากฎ หลังแต่ง รูปร่างเธอก็เริ่มเปลี่ยนไปอย่างน่าใจหาย ผมมาเห็นอีกที ตกใจ จำไม่ได้เลยครับเพราะก้นเธอใหญ่เท่ากับกะละมังซักผ้าบ้านเรา แหะๆ (ขอโทษที่อาจจะเปรียบเทียบรุนแรงไป แต่มันง่ายที่จะจินตนาการ)

แต่เพื่อนผมเขาก็รักของเรานะครับ ถือว่าคู่นี้เป็นเนื้อคู่กันจริงๆ

สรุป.... นอกเรื่องไปไกล สาวไทยเป็นที่ 1ในใจผมตลอดมาครับ อิอิ

AGREEEE  mon57 mon57 mon57 mon57

ขับขี่ปลอดภัยกันนะครับ
 mon10 mon10

ออฟไลน์ hans795

• Moto GP point: +1/-0
อาทิตย์อัสดง ข้าจะกลับมาสอยเจ้าให้ร่วง

ออฟไลน์ Ariox(Joe)

ออฟไลน์ tee vivid

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
ผมเองก็เป็นคนค่อนข้างขี้เกียจที่จะใส่อุปกรณ์ป้องกัน เพราะขี้เกียจบ้าง ร้อนบ้าง และชอบคิดว่าคงไม่เกิดอุบัติเหตุหรอก (ทั้งๆที่เคยโดนรถมาเบียดล้มมาแล้วก็ตาม พอแผลหายก็กลับมาใส่บ้างไม่ใส่บ้าง) แต่พอได้อ่านข้อความนี้แล้วทำให้ผมรู้สึกว่าอุบัติเหตุมันเกิดขึ้นตลอดเวลาจริงๆ น่ากลัวมากๆครับ แทบจะเปลี่ยนชีวิตคนเลย ต่อไปนี้ผมจะพยายามใส่เครื่องป้องกันตลอด ฝากถึงเพื่อนๆพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ อย่าประมาทครับ mon61 mon61 mon61 mon57 mon57 mon57 mon32

ออฟไลน์ WhoLoveQ

• *
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ผมชอบตรงจิตใจที่เข้มแข็งของเธอและเธอรู้ตัวเองว่าต้องการอะไร "เปิดคันเร่งแล้วทิ้งทุกอย่างไว้ข้างหลัง" อ่านแล้วเห็นภาพเลย
แต่กลับมาขี่รถอีกครั้งหลังเฉียดตายนี่ แค่คิดเล่นๆผมยังแหยงๆ

mon19