ผู้เขียน หัวข้อ: ...... D I Y เปลี่ยนล้อกล้ามโต & ขายึดเบรคหลัง .......  (อ่าน 14128 ครั้ง)

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมไปได้ล้อ 5.5 นิ้ว 3 ก้านมาครับ หลังจากที่พลาดหวังกับล้อ 5 ก้าน เพราะยอมปล่อยมือไปแบบว่า รู้งี้รีบไปเอาตั้งแต่แรกดีกว่า
ไม่ได้มาจากที่ไหนหรอก ก็มาจาก น้องพี Moto Planet นั่นเอง

ทีนี้ มันมีอยู่ว่า ล้อที่ได้มา มันจะใส่กับ 795 ได้เป๊ะ หรือเปล่า หรือมันต้องแปลงอะไรอีกเยอะไหม จะหมดไปอีกเท่าไหร่

คิดๆไปคิดมาก็ดีอยู่อย่าง ล้อ 3 ก้าน เผื่อ ผบทบ จะไม่ทันสังเกตุ  mon47 mon47 mon47

ว่าแล้ว หลังจากที่ไปได้ ยาง rosso corsa มือสอง ที่เจ้าของบอกวิ่งมาไม่ถึง 500 โล แต่สภาพยางนี่ใช้หมดขอบ (พี่จะแบนไปไหน) ได้ความว่า น้องเขาเอาไปซิ่งในสนามด้วย ใช้งานด้วย เอาน่ะ สภาพยางยังพอถูไถไปได้ เลยไปรับมาเพื่อที่จะใส่กับล้อใหม่

น้องพี่ก็ใจมาก ยกใส่ Taxi มาให้ที่แฟชั่นเลย ทั้งกล่อง บอกว่าเป็นของใหม่ ยังไม่ผ่านการใช้งาน

จากนั้นก็ตรงดิ่งไป RSV ทันทีครับ

ท้าวความนิดนึง ผมไปติดของแต่งที่ RSV บ่อยมาก เรียกว่าในรถผมไปที่ RSV บ่อยที่สุดเลยก็ว่าได้มั้ง พี่ริน เจ้าของร้าน อัธยาสัยดี แกบอก "เอาเข้ามา ไม่มีอะไรที่ช่างไทยทำไม่ได้ "  mon57

เลยเอาของไปฝากไว้ครับ วันรุ่งขึ้นเลยเอารถไปลอง ที่อยากรู้เกี่ยวกับการเปลี่ยนล้อ โดยที่ไม่ตรงรุ่น ก็คือ

1 แกนล้อ เท่ากันรึเปล่า
2 ล้อกี่รู (มีผลกับ จานเบรค และ สเตอร์โซ่)
3 ใส่แล้วดุมล้อมันพอดีกันเป๊ะมั้ย

ว่าแล้วก็ถอดเลยครับ ไม่ให้เสียเวลา

นี่ไง ล้อใหม่เอี่ยม แต่สีแดงแปร๊ดด น้องพีบอกมาว่า เป็นล้อของ ducati รุ่น M1000  (ถูกผิดยังไงมาแก้ข่าวด้วยนะคร้าบ)

จากนั้นก็ลองเอาสเตอร์มาทาบ  เป๊ะ !!

จานเบรค เป๊ะ

ลองเอาล้อมาสวมแทนล้อเดิม สรุปก็เป๊ะ

สรุปว่า ล้อของรุ่น M1000 มันเป๊ะ พอดีกับของ 795 ครับ ไม่ต้องแปลงอะไรให้ช่างปวดหัว และ เราปวดใจเลย  mon48 mon48
หากใครอยากจะหาล้อแบบ 3 ก้าน ก็แนะนำตัวนี้ได้เลยครับ ไม่ต้องเสียเวลาแปลงอะไรเลย ซักอย่างเดียว

แต่ .... ช้าก่อน ถ้าจะให้ใส่ล้อสีแดง กับรถสีเหลือง ผมว่ามันคงแรงไปครับ เลยจัดการฝากพี่ริน เอาไปให้ร้านพ่นสีจัดการให้ พี่รินก็จัดการให้แบบว่ากันเองมาก  mon57

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 08:08:29 PM โดย tauhoo »
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
Re: ...... D I Y เปลี่ยนล้อกล้ามโต & ขายึดเบรคหลัง .......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 05:55:48 PM »
มาปูเสือรอชม ครับ

• www.facebook.com/306studiodesign
Re: ...... D I Y เปลี่ยนล้อกล้ามโต & ขายึดเบรคหลัง .......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 06:19:08 PM »
มาปูเสือรอชม ครับ

mon6 mon6 mon6 สงสัยต้องรอพักนึงครับ กำลัง update  OS ดันไปกด update iphoto อีกซะงั้น  mon6 mon6
ยัง update ไปไม่ถึงไหนเลย
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:14:14 PM »
สรุปว่า ต้องใช้เวลาเอาไปทำสี 2-3 วันครับ ใจอยากได้สีที่มันออกสีเดียวกับล้อหน้าเลย

ducati มันแปลกอยู่อย่างครับ จะว่าเขาคิดมาดี ก็ว่างั้นก็ได้ สังเกตุว่าสีแต่ละสีที่ ducati ทำ ไม่ใช่สีเพียวๆ ซะทีเดียว
สีดำ ของมันก็เหมือนกัน จะออกไปทางเทาเกือบดำ ที่ไม่ใช่ดำเข้ม เรียกไงดี เรียกไม่ถูก เอาเป็นว่า กั๊กๆ สีไว้ แบบนั้นล่ะครับ

จากนั้น ก็ถามพี่รินเรื่องขายึดเบรคหลัง พอดีผมเปลี่ยนเบรคด้วงด้านหลัง พอเอาใส่ที่เดิมแล้ว logo มันกลับหัวครับ เลยขอพี่รินทำแบบให้เอาเบรคมาไว้ข้างล่าง

แกหายไปทำแบบซักพัก จากนั้นก็ลองทำกันสดๆเลย

แล้วก็ลองเอามาทาบกับรถ

ทำมาใกล้เสร็จละครับ หากแกเอาไปทำขาย ก็ถือว่าขายึดตัวนี้เป็น POTOTYPE ของรถรุ่นนี้ละกันนะครับ  mon16 mon16 mon16

กลับมาที่ล้อ ครับ

3 วันผ่านไป ล้อที่เอาไปพ่นสีดำมาถึงแล้ว

แอบเสียใจนิดนึง มันไม่ได้ดำตามที่ตั้งใจครับ งานพ่นเนียนครับ แต่สีมันเข้มกว่าของเดิมไปนิดนึง ถ้าไม่สังเกตุมากก็ดูไม่ออกครับ

อันนี้ยางมือ 2 ที่ไปซื้อมา

จากนั้นก็จัดการถอดล้อหน้า เพื่อเตรียมจะเอาไปใส่ยาง

ระหว่างรอยาง ช่างดำ (แทบจะเป็นช่างประจำรถผมแล้ว เรื่องซ่อมเกียร์โยง) ก็จัดการเปลี่ยน บูช เกียร์โยงให้ใหม่

ท้าวความนิดนึง เกียร์โยงของ RSV หลายคนจะทราบว่ามักมีปัญหาบูชมันไปสีกับแกนโช้ค ครับ จะดัง เอี๊ยด อ๊าด ๆๆ ผมเข้าไปแก้กับพี่ริน 4-5 รอบได้ครับ ไม่หายซักที คราวนี้แกจัดการเปลี่ยน บูชให้ใหม่ เป็นวัตถุตัวเดียวกันกับตัวยางกันล้ม เพื่อที่ไม่ให้แกนของเกียร์โยงไปเสียดสีกับแกนโช้ค

เปลี่ยนกับพี่รินมาหลายรอบ ไม่หายซักที คราวนี้หวังว่าจะหายขาดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 08:57:43 PM โดย tauhoo »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:56:07 PM »
หลังจากเปลี่ยนเรียบร้อย พี่รินก็จัดแจงเปลี่ยนขายึดกันสะบัดให้ บอกว่าอันเดิมที่ผมใส่อยู่มันรุ่นเก่าแล้ว นับถือหัวใจแกจริงๆ  mon48

มาแล้วครับ ล้อ และ ยาง

ล้อหลัง ไม่ได้ถ่วงล้อครับ ไม่รู้จะมีปัญหาอะไรรึเปล่า  mon40 mon40

ว่าแล้วช่างใหญ่ก็จัดการลองใส่เลย

พี่ริน เช็คความเรียบร้อย

ลองเอาขายึดเบรคหลังมาใส่ครับ ตัวนี้ยังไม่ได้ทำสี แกบอกว่าเอาไปลองใส่ก่อน รอแกทำชุบสีมาใหม่แล้วค่อยมาเปลี่ยน  mon57

จริงๆผมว่าสีนี้มันก็สวยดีครับ แต่อาจจะต้องแต่งรายละเอียดอีกนิดนึง

จากนั้นก็เสร็จเรียบร้อยครับ จ่ายเงินค่าเสียเวลาของแกกับลูกน้อง เตรียมตัวกลับบ้าน ขี่ไปได้ซักพัก

บ๊ะแหล่ว เลขไมล์ไม่ขึ้น เลยต้องกลับมาให้แกเช็คอีกที กลายเป็นว่า ตัวเซนเซอร์มันอยู่ไกลเกินไปครับ ต้องไปกลึงขายึดเบรคให้มันบางกว่านี้อีกหน่อย
ก็เรียบร้อยครับ ได้ล้อโตสมใจ + กับขายึด

อันนี้ยางเดิมครับ ฝากไว้ที่ร้านแกอยู่ คงต้องจำหน่ายออก

ส่วนตัวกับขายึด ผมยังตะหงิดๆกับมันนิดหน่อยครับ อาจจะเป็นเพราะมันไม่ชิน เห็นมันห้อยล่างครับ

สรุป

ล้อ 3 ก้าน ของ monster M 1000 ใส่ได้เลย ไม่ต้องแปลงครับ จะทำสีหรือไม่ทำ ก็สุดแล้วแต่ครับ

จบการรายงานข่าว

ขอบคุณ พี่ริน และ ร้าน RSV ครับ ที่ช่วยจัดการรถจนเสร็จสมใจอยาก
ขอบคุณน้องพี ช่วยหาล้อมาให้

ตอนนี้ขี่เข้าบ้านปลอดภัยครับ ผบทบ ยังไม่ทันสังเกตุ  mon47 mon47 mon47

ออฟไลน์ Moto Planet

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:05:13 PM »
ล้อโตมันหล่อจริงๆ mon48

มันเป็นล้อของM1000ครับผม mon10
Moto Planetรับสั่งของจากitaly อะไหล่แต่ง มือ1/2 อะไหล่เดิม อะไหล่จุกจิกได้หมดครับสนใจโทร 091-446-6197 Whatsapp,Lineได้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:06:16 PM »
มองจากด้านหลังครับ

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:13:34 PM »
 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ KoKePan(นนท์)

• 2 Wheels Better Than 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:39:58 PM »

มันเป็นล้อของM1000ครับผม mon10
ค่าเสียหาย แรงมั้ยครับ สนใจมากมายเพราะ ผบ.ไม่มีทางจับได้เลย หุหุหุ mon16

สวยมากเลยครับพี่เต้าหู้ ท้ายดุขึ้นเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 10:14:54 PM โดย KoKePan(นนท์) »

ออฟไลน์ fat-chen (Ohm)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:16:33 PM »
รอฟังค่าเสียดายด้วยย :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:23:39 PM »

ค่าเสียหาย แรงมั้ยครับ สนใจมากมายเพราะ ผบ.ไม่มีทางจับได้เลย หุหุหุ mon16

สวยมากเลยครับพี่เต้าหู้ ท้ายดุขึ้นเยอะเลย

mon6 mon6 mon6 บอกตรงนี้เลยเหรอครับ เดี๋ยวมีใครมาอ่านหรอก เบ็ดเสร็จรวมกันทั้งยางหน้าหลัง ล้อหลัง ทำสี ไม่เกิน 28,000 ครับ  mon6 mon6 mon6

ออฟไลน์ dook(ดุ๊ก)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 12:32:54 AM »
รบกวนถามนิดนึงครับ พอดีมีโปรเจคอยู่เหมือนกัน
ยางหน้าขนาด 120/70 หรือ 120/60 ครับ เห็นว่าซื้อมือสองมา ถ้าเป็น 120/70 ติดบังโคลนมั้ยครับ
อีกเรื่องคือ ค่าทำสีล้ออย่างเดียวเท่าไหร่ครับ อยากทราบพิกัดด้วยครับ
Pm มาก็ได้ครับ
ขอบคุณครับพี่เต้าหู้
นิยามสองสูบ : ชอบกระชาก สับเป็นโดด โหดทุกเกียร์ เมียไม่กล้าซ้อน!!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 08:02:46 AM »
รบกวนถามนิดนึงครับ พอดีมีโปรเจคอยู่เหมือนกัน
ยางหน้าขนาด 120/70 หรือ 120/60 ครับ เห็นว่าซื้อมือสองมา ถ้าเป็น 120/70 ติดบังโคลนมั้ยครับ
อีกเรื่องคือ ค่าทำสีล้ออย่างเดียวเท่าไหร่ครับ อยากทราบพิกัดด้วยครับ
Pm มาก็ได้ครับ
ขอบคุณครับพี่เต้าหู้

120/70 ไม่ติดบังโคลนครับใส่ได้เต็มพอดี

ค่าทำสี 1,500 ครับ ไม่แน่ใจว่าที่ไหนครับ น่าจะแถวๆลาดพร้าว 71 เพราะร้าน RSV เอาไปทำให้ครับ

ออฟไลน์ KoKePan(นนท์)

• 2 Wheels Better Than 4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 02:08:36 PM »
พี่เต้าหู้ครับ กันล้มของอะไรครับพี่ สวยดีครับ
 mon32 ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ปล.กระซิบมาก็ได้ครับพี่  mon10

ออฟไลน์ x6xus(x)

• Moto GP point: +10/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 09:31:11 PM »
ไอดอลของผมเลยคันนี้

สวยมากๆ อวบอ้วนขึ้นมาทันทีเลยครับเต้าหู้ รบกวนถามหน่อยว่ามันใส่ยางได้ถึง 190 มั้ยครับ mon40

ส่วนน้องพีและพี่รินทร์ตามนั้นครับ ใช้บริการแล้วเหมือนกัน  mon4 mon4 mon4

ออฟไลน์ sup!(DCDC)

• **
  • DEUCDATI HYP11
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 09:59:55 PM »
 mon42

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:43:27 AM »
ผมชอบอ่านรีวิวพี่เต้าหู้ครับ ละเอียดดี มีอะไรใหม่ๆ รีวิวมาให้ชมอีกนะครับ ขอบคุณครับ mon42

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ minigiulia(กัน)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:36:15 PM »
โหดมาก mon48

ออฟไลน์ sonic-k (เก่ง)

• **
  • Moto GP point: +2/-1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 02:12:50 PM »
ล้อโตนี่มันสวยจริงๆ เห็นแล้วอยากเปลี่ยนบ้างจัง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 03:02:42 PM »
ไอดอลของผมเลยคันนี้

สวยมากๆ อวบอ้วนขึ้นมาทันทีเลยครับเต้าหู้ รบกวนถามหน่อยว่ามันใส่ยางได้ถึง 190 มั้ยครับ mon40

ส่วนน้องพีและพี่รินทร์ตามนั้นครับ ใช้บริการแล้วเหมือนกัน  mon4 mon4 mon4

ใส่ได้ถึง 190 ครับพี่ X อีกไม่นานคงจะได้เห็นกัน  mon47 mon47 mon47