ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกซื้อรถมือสอง Ducati  (อ่าน 3432 ครั้ง)

ออฟไลน์ TR13

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-0
  • RED1
การเลือกซื้อรถมือสอง Ducati
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:44:43 PM »
สอบถามครับ ว่าเวลาจะเลือกซื้อรถมือสอง Ducati ต้องดูอะไรเป็นพิเศษบ้าง เช่น

1. ดูรอบๆคัน เฟรม/สวิงอาร์ม มีรอยร้าวตรงไหน ดูยังไง
2. รอยต่างๆที่เกิดการล้ม เบา/หนัก ดูยังไง (ดูที่กันล้ม หรือปลายแฮนด์)
3. น้ำมันที่ซึมตามเครื่อง เยอะหรือน้อย หรือไม่ควรซึมเรียกว่าปกติ หรือคราบดำๆ แถมหัวเทียน ปกติไหม
4. แบตเตอรี่ ควรมีเหลืออยู่ เท่าไร น้อยกว่าเท่าไรถึงเรียกว่าควรเปลี่ยน
5. โซ่ หรือ สเตอร์ ดูยังไงว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนครับ
6. ยาง ดอกยางเหลือมาก หรือน้อย ดูยังไงครับ

และถ้าอย่างเช่น Ducati วิ่งมา 24000 KM จะเทียบกับรถยนต์วิ่งมากี่หมื่นครับ

ขอบคุณครับ

Ducati Bikers Thailand

การเลือกซื้อรถมือสอง Ducati
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:44:43 PM »
//

ออฟไลน์ dook(ดุ๊ก)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
Re: การเลือกซื้อรถมือสอง Ducati
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 07:23:51 AM »
1. ดูตามรอยเชื่อมและสีบริเวณรอยเชื่อมครับ ถ้ารถชนหรือสไลด์หนักมาจะเห็นได้ชัดครับ ว่าสีอาจจะปูดขึ้นมาบ้าง และตัวเฟรมทั้งหมดต้องตรง ไม่มีโค้ง/งอ
2. ถ้าล้มแปะ ก็จะมีรอยเป็นจุดๆ จุดเล็กๆครับ แต่ถ้าล้มกลิ้ง ก็จะมีรอยแบบ แถๆ ยาวๆ ครับ
3. ไม่ควรซึมครับ ถ้ามีรอยซึมแปลว่าพวกซีลต่างๆ ปะเก็นต่างๆ ถึงอายุของมันแล้ว แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน
4. แบตเหมือนทั่วๆ ไปครับ ดู Volt เอา ต้องไม่ต่ำกว่า 12V เมื่อรถยังไม่ได้สตาร์ท ถ้าจะให้ดีลองถามเค้าเลยดีกว่าว่าแบตอายุเท่าไหร่แล้ว
5. โซ่ ลองเอารถขึ้นสแตน แล้วหมุนล้อหลังดู ว่าข้อต่อโซ่สามารถขยับได้ลื่นไหล ต่อเนื่องรึเปล่า ถ้าโซ่ตาย จะมีลักษณะ ข้อต่อไม่ขยับครับ อีกอย่าง เสียงโซ่ ถ้าดังมาก แสดงว่าขาดการดูแลที่ดี หรือไม่ก็ โอริงหมดอายุ เลยเก็บน้ำมันไม่อยู่ครับ
ส่วนสเตอร์ ถ้าฟันแหลมมากๆ เหมือน ฟันฉลาม แปลว่าหมดสภาพแล้วครับ แต่ถ้ายังไม่แหลม หัวยังพอทู่อยู่ ก็ยังพอใช้ได้ครับ
6. อย่าดูแต่ดอกครับ ให้ดูปีที่ผลิต และลายงา บนแก้มยางด้วย รถ bigbike ส่วนใหญ่จะวิ่งน้อย จอดเยอะ ดอกก็ยังเหลือเยอะ ถ้ายางเกิน 2 ปี ก็ตีซะว่าเริ่มไม่ดี ควรเปลี่ยน ต่อให้ดอกยังเหลือก็ตาม เพราะว่าเนื้อยางเริ่มจะแข็งแล้วครับ

นิยามสองสูบ : ชอบกระชาก สับเป็นโดด โหดทุกเกียร์ เมียไม่กล้าซ้อน!!

ออฟไลน์ PokDiavel(DCDC)

• Moto GP point: +1/-0
Re: การเลือกซื้อรถมือสอง Ducati
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:36:11 AM »
เพิ่มเติมในส่วนเอกสารครับ เช่น กุญแจ ต้องมีกี่ดอก(ในแต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน) ที่สำคัญคือ คีย์การ์ดครับเป็นหัวใจเลย นอกจากนั้นก็จะเป็นพวก Book Service ประกัน ครับ ส่วนประวัติคุณสามารถเช็คได้ที่ศูนย์ครับ
ที่เหลือรอท่านอื่นๆเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ jack66

• Moto GP point: +4/-2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 08:44:32 PM »
คนขายก็สำคัญนะครับ บางอย่างก็เช็คจากศูนย์ไม่ได้ครับ ดูความจริงใจคนขายด้วยนะครับ

ออฟไลน์ WOWBIKE SHOP

• SPONSOR
  • Moto GP point: +5/-1
  • ยินดีบริการ ทุกท่านคาบ
    • https://www.facebook.com/wowbike.thailand
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 08:55:07 PM »
คนขายก็สำคัญนะครับ บางอย่างก็เช็คจากศูนย์ไม่ได้ครับ ดูความจริงใจคนขายด้วยนะครับ
mon4 mon57
สอบถามสินค้า ได้ที 085-2399937 082-8634442[ทาง Line  ราคา ปลีก-ส่ง ดูสินค้าได้ทีhttps://www.facebook.com/wowbike.thailand